• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Anh lông dài màu lilac

meonho124

Member
Biết diễn đàn đã lâu nhưng em chỉ toàn xem bài chứ chưa bao giờ đăng kí vào diễn đàn ,hic hic . Gần đây em mới đăng kí và viết bài , em là thành viên mới mong được mọi người ủng hộ , nhiệt tình giúp đỡ .

Đây là một trong 2 bé gái đáng yêu nhà em – gọi là “ Bơ thối “ Em mới bắt vé về nhà được 2 tuần .Em phải đến tận nhà để bắt bé với cái giá khủng khiếp ( nghĩ lại thấy mình rất liều vì bỏ ra 1 số tiền không hề nhỏ để rước bé về ) . Nhưng bù lại nơi bán bé là nơi rất đang tin cậy về nguồn gốc thuần chủng của bé . Nghĩ tới đây em đỡ xót xa phần nào .:cry:

Bé ăn ngoan chóng lớn , rất nghịch ngợm , hiếu động và cả … hiếu chiến , ở nhà cũ bé còn “ xì xè “ với cả con chó to ở nhà , rất chi là chiến :not talking:.

Chỉ vì cái mặt ngố tàu này mà em đã chọn bé , bỏ qua 2 anh của bé : 1 màu hồng , một màu xanh xinh xắn để ẵm bé về nhà với màu lông hơi lạ và cũng hơi bị xấu so với 2 anh .:((

Tuy nhiên lúc chiến lên mặt thế này :praying:

Tình cờ đọc bài này trên forum

[Thảo];272176 nói:
Mèo Kem có màu lông 'lilac', là dạng nhạt nhất của sắc tố 'đen' trong màu lông. Theo mình biết, màu lilac là 1 dạng đột biến mới phát triển gần đây nên chưa được phổ biến lắm và có thể phát triển bằng nhân giống. Bạn garki xem chú mèo Caspian này có giống màu với Kem ko :)
link : http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=44415&page=2

Em phát hiện ra , hình như màu lông của bé là màu “lilac” vì : không phải đen, không phải vàng , vàng nhạt , kem , trắng, không phải màu xanh, không phải màu ghi , hay màu caphe và chocolate . Màu ‘lilac’ còn được gọi là màu sắt gỉ ( ặc , ặc :sick::(( ) , dễ thương hơn là màu tím (an úi :praying: )

Qua tìm hiểu một vài tài liệu trên mạng bằng tiếng Anh về giống mèo này , em tìm được một tài liệu viết mèo Anh lông dài mang những gen lặn – lông dài , nhưng vẫn giữ đầy đủ đặc điểm của mèo Anh lông ngắn thuần chủng của Anh –chỉ khác ở bộ lông của chúng , do vậy muốn có 1 mèo anh lông dài cần 2 cá thể lông ngắn đã lai với mèo lông dài nước ngoài ( em không biết thông tin này có chính xác không nữa , link trang web em nhỡ tay xóa mất bao giờ tìm thấy em sẽ đưa link:( ) . Do đó em đã căn cứ vào màu của các bé mèo Anh lông dài và lông ngắn được cho là có màu “lilac” này để so sánh với bé Bơ .

Hình con bé Bơ nhà em trước

Đây là ảnh ngủ nghê của con bé :love struck:

ôm gấu bông nào:love struck:

và lim dim ngủ thật rồi :sleepy: ( ảnh này giống màu lông ở ngoài của con bé hơn cả )

Ngồi chờ đó rồi đến lượt mi tắm , mặt ngố tàu ghê

Hình ảnh mèo Anh màu “lilac” và link trang web : http://www.agiliscattus.com/litters/litter-H.html

Đây là ảnh lúc bé đi ra ngoài trời hóng gió ạ , nhìn rõ màu lông hơn cả

Ngụy trang kiểu úc lẫn với màu xi măng luôn:))​

Ảnh này giống màu bé nhất mang tên Hóng gió trời :blusshing:​

Phải dịu dàng 1 chút cho nữ tính

Còn đây cũng trên trang Web này là phân loại các màu lông của mèo Anh lông ngắn ( chắc lông dài cũng thế ^^!) link : http://www.agiliscattus.com/colours.html , mọi người tham khảo ạ

(Thực sự thì em đã thấy mèo vàng, vàng nhạt ( có người gọi là lông hồng , kem ) ,trắng ,đen, ghi , xanh cũng nhiều .Khi em đi mua mèo một số người nói màu vàng nhạt ( lông hồng là hiếm – nhưng trên forum em cũng thấy ít nhất có 4 em lông hồng – vàng nhạt rồi ) nhưng màu bé Bơ em ít thấy ạ( hay tại em hiểu biết chưa cao và chưa chú ý :() , liệu màu bé Bơ có phải màu hiếm của mèo Anh ko ạ ( em không định tâng bốc mèo mà định tự hào chút chút thôi ạ :(( cũng bớt xót xa vì tiêu tiền quá tay .:wall:)

Nhờ các chuyên gia vietpet thẩm định giúp em màu lông của bé Bơ thối có đúng là bé có màu lilac không và về độ thuần chủng mèo Anh lông dài của bé ạ. ( tất nhiên dù kết quả có đau thương thế nào em vẫn yêu thương bé tột cùng ạ hi hi ) :p

Bé đã được 2 tháng 6 ngày (rùi) rồi và đang lớn nhanh lắm .:blusshing:

Bé dịu dàng mơ mộng chờ hoàng tử đến đây ạ

“Ít nhiều thiếu nữ buồn không nói “

“ Tựa cửa nhìn xa nghĩ ngợi gì “

thơ Xuân Diệu đấy ạ :))

Sau này bé lớn cho em nhờ mọi người cho bé kết thông gia , chứ để bé tự do như chị Beo của bé thì dễ bị túm lắm .

Kết thông gia với em đi nào mọi người ơi hi hi:love struck:[/B]

fat.L.T

Member
mèo nhà bạn màu giống mèo nhà anh Cương nhà mình cũng nuôi 1 bé đực màu ghi lông dài sau này có gì cho chúng nó kết đôi ảnh thắng bin nhà mình đây

hoalinh

Member
Bạn bắt mèo với giá khủng khiếp, có lẽ là mèo nhà bà Hảo đúng không .Mèo của bà Hảo tầm khoảng 200$ trở lên .

meonho124

Member
@ hoalinh :Ừ Mình bắt mèo ở nhà Bà Hào đó bạn đoán đúng quá hic hic :(( .
@ Fat : nếu là mèo trong ảnh đó thì mèo nhà tớ màu nhạt hơn bé mèo trong ảnh đó , với lại không có sắc màu xanh , không màu ghi , mà thiên nhiều sang màu nâu bạn ạ , kết đôi thì sẵn sàng rồi >:D< , mèo có bạn chủ có thông gia :D

fat.L.T

Member
mèo nhà mình bắt nhà bà Hảo thằng này nó nghịch kinh khủng sau nay cho 2 đứa kết đôi chắc cấc bé con ra đời yêu lắm hehe

Sheryl

Active Member
mèo nhà mình bắt nhà bà Hảo thằng này nó nghịch kinh khủng sau nay cho 2 đứa kết đôi chắc cấc bé con ra đời yêu lắm hehe
Ủa, mèo nhà meonho cũng bắt nhà bà Hảo, liệu có sợ đồng huyết không :(.

thuan81

Active Member
em mèo có màu đẹp lạ quá!nhìn mà thích lắm lắm luôn!em này là Hoa Hậu rồi đó bạn!chúc mừng bạn với em mèo cực xinh nha!:-bd

Sheryl

Active Member
chúc mừng vợ tương lai của Ren quá xinh đẹp lại còn hiền lành ngoan ngoãn :D
:-bd Ren nhìn thấy bé Bơ mà cứ cào cào màn hình rồi nè =)). Sao còn nhỏ mà ham gái quá trời. :doh:

...Bơ nhìn dễ thương thế ....màu lông đẹp...xinh :X:X:X ...miu cá tính :D...cái ảnh bé tựa cửa ....:)) nhìn hay thế

meonho124

Member
thanks bạn meobong nha :D
em mèo có màu đẹp lạ quá!nhìn mà thích lắm lắm luôn!em này là Hoa Hậu rồi đó bạn!chúc mừng bạn với em mèo cực xinh nha!:-bd
Cảm ơn anh , Hoa hậu thì bé không dám nhận đâu .Hồi mua bé Bơ về em cũng không biết về màu lông này chỉ thấy màu lạ lạ bẩn bẩn , được mỗi cái mặt bé xinh ngố quá nên rước bé về :)).
Em vẫn luôn mơ ước được sở hữu một đàn mèo béo xinh xắn núng nính như của anh :(( ( em đang cố phấn đấu đây ạ )

chúc mừng vợ tương lai của Ren quá xinh đẹp lại còn hiền lành ngoan ngoãn :D
Cảm ơn chị he he
:-bd Ren nhìn thấy bé Bơ mà cứ cào cào màn hình rồi nè =)). Sao còn nhỏ mà ham gái quá trời. :doh:
Thế thì giống bé Bơ hôm nọ xem video trên youtube quá , em chưa cho bé Bơ xem hình chồng tương lai Ren đẹp giai , sợ bé thích quá đòi gặp ngay anh thì khổ ( không biết hôm nào em có thể đưa bé qua nhà chị chơi liền không :blusshing: )

Hôm nay rảnh em up mấy ảnh mơi của Bơ lên >:D<

Tuy ngoan hiền là vậy mà lúc cần chiến thì mặt cũng đanh đá thế này ( chồng Ren xem xong sợ chưa :)) )

Đang ngái ngủ mà chụp hình em :doh:

Bé ơi ngủ đi đêm đã khuya rồi ...

Để những giấc mơ ngọt ngào sẽ luôn bên em ...

Thích nhất là xem video các anh , chị mèo khác he he

:)) hết ạ​

Sheryl

Active Member
thanks bạn meobong nha :D
Cảm ơn chị he he

Thế thì giống bé Bơ hôm nọ xem video trên youtube quá , em chưa cho bé Bơ xem hình chồng tương lai Ren đẹp giai , sợ bé thích quá đòi gặp ngay anh thì khổ ( không biết hôm nào em có thể đưa bé qua nhà chị chơi liền không :blusshing: )

Hôm nay rảnh em up mấy ảnh mơi của Bơ lên >:D<

Tuy ngoan hiền là vậy mà lúc cần chiến thì mặt cũng đanh đá thế này ( chồng Ren xem xong sợ chưa :)) )

Lúc nào cũng welcome em hà >:D<. Eo, Ren nhà tôi sắp được gặp hoa hậu mèo rồi ;)

Mr Long K

Member
em Bơ nhà chị có màu lông đặc biệt nhỉ, nó giống 1 em của Anh mèo anh quá. Nó đúng là hoa hậu meò nhỉ.

Sheryl

Active Member
công nhận là cũng giông giống, Ruồi mà qua nhà bạn chơi không mang kính chắc không nhìn thấy Bơ mất :))
Cần cho em Bơ đi học làm ninja, rất hữu ích trong việc ngụy trang :)). Bao giờ Ruồi với meonho sắp xếp off đê :D.