• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Ấn Độ? Có ACE nào có kinh nghiệm về giống mèo này không ạ?

Vipz.14

Member
Xin chào các ACE trên diễn đàn Vietpet.

Tình hình là lần vừa rồi qua 432 Đê La Thành em có thấy một giống mèo rất đẹp, lông xù, dài lại rất khôn nữa. Nhà em khá là ưng và đã đặt tiền để rinh em ý về. Lưu ý một điều là em ý được sinh tại Việt Nam. Vì chưa biết gì về giống mèo Ấn Độ nên em muốn được tiếp thu từ các ACE kinh nghiệm để xác định kĩ giống có thuần chủng hay không, vì giá người ta đưa ra là 2tr2/1 em mèo Ấn xịn.

Để bỏ tiền ra mua một em chó hay em mèo thực sự đối với em không quan trọng. Vì bất kể số tiền lớn lao hay nhỏ bé tới mức nào đi chăng nữa thì nó vẫn quá ít ỏi so với những gì các bé có thể làm cho mình. Tuy vậy, một sự thật phải chấp nhận đó là vấn để bỏ tiền ra lại không phải của em, mà lại nan giải với... ba má em.. Tiết kiệm vẫn là quốc sách. Còn nhiều việc ở phía trước nên 1 đồng cũng phải dè xẻn =))=))

Em đã tìm hiểu rất nhiều trên mạng về loài mèo Ấn Độ, nhưng hầu như không có thông tin gì cụ thể, rõ ràng về loài mèo này. Ngoại trừ một số thông tin chung chung trên mạng cho biết Mèo Ấn Độ có được cho là mèo của Ai cập đã được thông qua con đường Babylon để về Ấn. Em thấy nét mèo Ấn rất lạ. Trông rất hay, khá nét, lại khá là ngoan ngoãn, thông minh và thậm chí là điệu đà nữa, nhưng điều khiến em phải cân nhắc cẩn thận là: lông mỗi con - cùng là mèo Ấn lại không giống nhau cho lắm, thậm chí là khác nhau hoàn toàn. Giống nhau chỉ là ở cái nét kiểu Trung Á. Vì vậy em thật sự muốn xác định xem đây có đúng là giống mèo Ấn Độ thuần không. Cho nên em cần phải có thêm nhiều kiến thức - kiến thức trọng tâm về mèo Ấn. Có điều tìm hiểu trên mạng, tiếng Anh cũng như tiếng Việt, thông tin về giống mèo này hiếm quá. Thành thử tìm mãi mà vẫn mù tịt về mèo Ấn Độ.

Rất mong ACE giúp đỡ em về vấn đề nan giải này :)

Em xin chân thành cảm ơn.