• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đi chơi không về :(

hoapt

Member
2:50 PM, October 19, 2009

Đã hơn 1 tuần rồi, em Miu đã xa chị thật rồi, chị không bao giờ còn có thể nhìn thấy em Miu nữa, không bao giờ được nghe thấy tiếng em Miu về nhà đòi ăn, không còn được thấy em Miu xuống đón chị mỗi khi chị về, không còn được nhìn thấy em Miu ngủ lăn lóc, lúc thì trên ghế, lúc thì trên thảm, trên giường, rồi lại ra ban công ngủ…

Đã hơn 1 tuần kể từ lần cuối chị cho em Miu ăn, hơn1 tuần không ngày nào chị ko khóc sưng cả 2 mắt...
Sáng chủ nhật tuần trước em Miu còn về đòi ăn.. chị bị mất ngủ dậy từ 4h sáng đợi em về, 5h thì em về, kêu meo ầm ĩ từ tầng 1, lên tầng 2 gọi chị Tẹt, chị Tẹt ngủ say, em lại lên tầng 3... Chị trả vờ ngủ, em bám chân vào thành giường, dí sát mặt vào mặt chị gọi chị dậy... Hai chị e ngủ đến trưa... tối khoảng 9h kém e lại về... ăn xong... 9h 30 em đi... lần cuối cùng chị nhìn thấy em, đc cho em ăn...

Chị phải làm thế nào đây, nghĩ đến là lại không thể không khóc, trong người lúc nào cũng nôn nao, nghĩ đến cái cảnh em Miu bị ng ta bắt, lo lắng rủn rẩy, bình thg thấy ng lạ là em đã sợ rồi…

Chị nhớ hồi còn bé, lúc tháng 4, lúc đấy em chưa phải mèo của chị, em bé tí, chắc 2 tháng tuổi. Em ở 1 mình, hàng ngày sang cho em ăn, lúc đầu chị không biết, em toàn bị đói, kêu ầm ĩ. Rồi sau hôm nào cũng sang nhà chị đòi ăn, đêm nào cũng cào cửa đòi vào, chị lại xuống mở cửa cho Miu vào cho ăn, rồi lại đuổi ra vì bố mẹ không cho. Ngày nào em cũng sang vào lúc sáng chị đi học, bữa trưa, rồi bữa tối, chị đi học về muộn thì em ngồi ngoài cửa chờ…

Nhớ lúc chị Thu hàng xóm chuyển đi, Miu bị trầm cảm, chán ăn mất mấy ngày, chị cứ tưởng Miu ốm sắp chết…

Rồi hôm sau chị Thu lại về nhà 1 chút lấy đồ, Miu về nhà luôn không thèm đoái hoài đến chị, sau đấy thì Miu cũng quen dần. Em biết bố mẹ khôgn thích nên lúc nào cũng đi theo hai chị thôi, cả ngày em ngủ, nhưng phải ngủ cạnh chỗ hai chị ngồi mới yên tâm.

Miu ngoan nhất, dễ thương nhất. Miu khôgn bao giờ ăn vụng, Miu biết được phép làm gì và khôgn đc phép làm gì (trừ việc lên giường bố mẹ chị, vì hồi đầu chị cứ để em lên), chả ai dạy, chả có chậu xỉ, em tự vào nhà tắm tầng 2 đi, em khôg bao giờ ăn vụng, mà chỉ đòi ăn 2 chị thôi, nhà cúng để bao nhiêu thức ăn lên bàn, em đói kêu ầm ĩ nhưng không nhảy lên bàn… rồi hôm nào chị tắm cũng ngồi ngoài đợi, có hôm thấy em ngồi ngoài đợi chị Tẹt, tưởng em nhớ hai chị, hóa ra đợi để vào đi tè, cả nhà cười vỡ bụng. Miu tham ăn, lúc nào thấy chị đi ra khỏi phòng cũng tưởng cho ăn, lại chạy vào phòng đọc sách, nhưng em ngoan lắm, có cho ít ăn xong thòm thèm vẫn không đòi nữa.

Em ăn nhiều, có lẽ do ngày xưa hay bị bỏ đói, ôm em rất ấm, tối tối lại đi chơi, ngày lại về ngủ và ăn… cứ đều đặn như thế hai tháng liền… Sáng nào em cũng về lúc 5h sáng, kêu ầm ĩ lên để các chị dậy cho ăn… rồi ngủ… tối lại đi chơi… Gần đây em đi chơi nhiều, ngày đi 2 lần… tối đến ăn xong là đi chơi, nhưng cứ 10h30 là lại về, rồi lại đi chơi tiếp, sáng sáng 5h sáng lại về…

Miu ơi… đã 1 tuần rồi, ngày nào chị cũng đếm, cũng khóc, chị phải làm sao đây… làm sao chị có thể biết là 1 ngày nào đấy sẽ không còn được thấy em nữa, và ngày ấy lại đến nhanh như thế này… Chị đã phải dọn chỗ để thức ăn của em đi, không nhìn thấy lại khóc. Chị không thể ngủ được, đêm nào cũng khó lắm mới đi ngủ đc, sáng sáng lại tỉnh dậy sớm đợi Miu về, biết là Miu không về nữa, nhưng vẫn không thể ngủ được, không thể không khóc vì tỉnh dậy không thấy Miu về đòi ăn, không thấy Miu nằm trên ghế.

Cái ghế Miu hay nằm, mùi kinh khủng, trước đây chị lấy nước hoa xịt mãi khôgn hết… nhưng bây giờ chị nhớ Miu lắm, chị sợ nó sẽ hết mùi của Miu… chị nhìn những chỗ trước đây em nằm mà không thể không khóc.

Em Miu còn hay trèo lên mái nhà hàng xóm, không dám xuống. Có lần vì nửa đêm vẫn nằng nặc sang nhà hàng xóm để bế Miu về mà chị bị bố mẹ mắng bắt vứt Miu đi, khóc cả đêm, hôm ý mưa to, em bị ướt, về nhà đói meo, ăn xong lăn ra ngủ, mặc kệ hai chị khóc…

Sáng thứ hai tuần trước chị bị mất ngủ, dậy lúc 4h, nghĩ là em sắp về như hôm qua, chị thức, đợi mãi không thấy, chị xuống tầng 1 xem TV rồi đợi em luôn, chị định nấu mì nhưng sợ em về nhảy vào bếp bị bỏng, chị khôgn nấu nữa, đợi đến 7h không về thì chị nghĩ, vì em không dám nhảy nên đi đường vòng, chắc tối đến vắng ng e sẽ về. 9h tối Miu không về… chị đã sợ phát khóc…

Rồi nghe mọi ng khuyên, có mèo đi 1 ngày, 2 ngày, 3 ngày, 5 ngày, không sáng nào là chị khôgn thức dậy sớm, đợi em, không tối nào mà 2 chị không khóc, khôgn nhớ Miu… rồi 1 tuần… Rồi chị cũng hiểu là em không bao giờ về nữa… nhưng không biết đến bao giờ chị mới quen được… mới hết khóc… Mọi ng sẽ bảo chị là điên, khùng… trời mưa mà vác ô đi gọi Miu khắp nơi… Hôm thứ 4 con mèo nhà hàng xóm về, chị mừng vui kinh khủng, chị nghĩ em cũng đi chơi với nó, em sắp về… Miu ơi, chị sẽ phải sống thế nào đây… Bà ngoại lúc đầu ghét Miu, cứ bắt đi cho, cứ bảo là nghèo nghèo này nọ, thế mà hôm kia cũng khóc, cũng đi tìm Miu khắp nơi…

Em Miu sang đây ở với chị chỉ đc 2 tháng… Hai tháng hai chị ngày nào cũng vui, ngày nào cũng đợi Miu về, đi đâu về là hỏi Miu đâu, vào trêu Miu 1 tí, cho Miu ăn…

Chị không thể tin được… ngày nào chị cũng thắp hương, mong Miu về… giờ thì…
Miu ơi…

bạn thử làm mọi cách có thể đi. như là dán giấy, đi tìm ở các hàng mèo .. như mọi người đã nói ấy. chứ chỉ ngồi hỏi ở đây thì đến mùa quít em ý cũng chả về được đâu >"< cũng chưa chắc em í đã bị bắt đâu, bạn thử cố gắng lại xem. hồi trước nhà mình cũng có 1 miu đi chơi ( cái ), đi miết gần 2 tuần mới chịu về, lông lá bê bết bẩn .. cũng may là không sao ..

hoapt

Member
mình đi quanh nhà hỏi khắp nơi rồi... còn hàng mèo thì biết tìm ở đâu, Miu nhà mình lớn rồi... mà nó ko xinh, ai cũng chê xấu, mỗi nhà mình yêu nó thôi :(

Lan Z

Member
Mèo nhà chị đúng 6 tháng là cho đi triệt sản. TS lúc nó chưa có nhu cầu đi tìm bạn trai bạn gái thì TS xong nó sẽ ở nhà ngoan ngoãn. Còn đã có thói quen đi hoang rồi mà TS thì nó cũng đi, mà đi là nguy cơ mất khá là cao. Không biết em MIu bạn hoapt về chưa nhỉ. Hy vọng là rồi.

hoapt

Member
vẫn chưa bạn ạ, nếu về mình sẽ vào báo cho các bạn ngay... hơn 11 ngày rồi, ai cũng bảo ko còn hi vọng đâu, nhưng mà mình vẫn cứ chờ nó về...

hoapt

Member
mới đấy mà đã 2 tuần rồi :( thương và nhớ con Miu quá :( Miu ơi, sao Miu ko về :(

Bạn xin một em Miu cơ nhỡ khác về nuôi đi thôi,vừa đỡ buồn lại vừa giúp được em ấy nữa,chắc Miu không về luôn là thật rồi!

Hic bạn này đồng cảnh ngộ với mình ghê gớm. Nhưng thôi, xác định tư tưởng đi cho nó thanh thản bạn ạ. Buồn mãi cũng ko giải quyết được gì đâu, đôi khi cũng cần phải học cách chấp nhận...

Lan Z

Member
triệt sản mèo ở khoảng 6 tháng, trước khi nó bắt đầu cần đi là tối ưu. Nó đã đi vài lần quen rồi mà triệt sản thì nó vẫn đi. Kinh nghiệm của mình: Mèo mẹ nhà này, có con rồi mới mang đi t.sản, sau đó nóvẫn đi - kết quả kg thấy về, dù đã in cả mấy trăm tờ A 4 có hình ảnh mô tả, gửi khắp các chợ chó mèo, đi những nơi nghe giang hồ đồn có chứa chó mèo bắt lậu... kg thấy đâu. Đến bây giờ mình vẫn nhớ nó, vì đó là con mèo mình yêu quý nhất.

hoapt

Member
mình nhớ nó quá đi mất, nó mất thật rồi... mình nghĩ nó bỏ đi thôi chứ ko phải bị bắt... vì bỏ đi cùng ngày với con mèo cái hàng xóm :( hay nó lạc ở đâu ko biết đường về :( buồn quá

matsat

Member
Chia buồn với bạn. Nếu bạn có ý định nuôi mèo nữa thì hãy cho em nó triệt sản trước 8 tháng tuổi . Buổi tối bạn nên xích nó ở nhà , đừng vì thương mà thả cho em nó đi. Khi thấy em ấy không về thì phải đi hỏi hàng xóm quanh đấy và tốt nhất hãy nhanh chóng tới mấy hàng tiểu hổ gần nhà bạn để hỏi . Nếu thấy em nó ở đấy thì chuộc lại còn không thì cũng an tâm là nó không vào quán. Đừng ngại tới những chỗ ấy bạn ạ.

hoapt

Member
bây giờ ở HN đâu còn quán tiểu hổ nào hả bạn, mình hỏi khắp nơi mà có ai biết đâu... mà nghe nói chúng nó bắt đc là xử lý luôn :(( Mình nghe nói ăn thịt mèo bị cấm nên ko có chỗ nào hoạt động công khai cả... :(( cầu cho bọn trộm mèo, giết mèo chết hết đi :((

nanami

hàng tiểu hổ trên HN ít lắm..nhu cầu thì cũng nhiều nên chắc bắt đc là ng ta xử lý luôn....:(mình học ở chỗ khương đình, gần đó có 1 quán tiểu hổ....hôm nào cũng thấy them 1 vài em bớt 1 vài em, mình hay để ý chúng nó lắm, mà chỉ cần đi đến gần thò tay vào vuốt tẹo thôi cũng bị bà chủ hàng với mấy thằng bảo vệ lườm :((thực lòng mình muốn cửa hàng đó dẹp tiệm....ko biết phải làm sao nữa..cứ mỗi hôm đi qua lại thấy bớt 1 vài đứa, buồn lắm:(

Chuyện mèo đi ko về thì ..mình 2 lần rồi...lần đầu tiên là Chít nahf mình, chít nhà mình là mèo ta mèo tam thể , chít thì ko xinh xắn lắm, nhưng chít là con mèo đầu tiên tớ nuôi nên cưng lắm , nó đẻ đc bao nhiêu lứa rồi ý, già khú rồi. Nuôi nó đc gần 7 năm thì thằng khốn nạn nào ăn cắp mất:((lúc nó đi đc 2, 3 hôm ngày nào tớ cũng trộn cơm để bát cơm chờ nó về:((cứ đi học về nhìn bát cơm vẫn còn nguyên là thấy thất vọng khủng khiếp:(:)((
Nhà tớ có chuột(thế nên mẹ mới cho nuôi mèo) nên 1 tháng sau tớ phải xách về 1 đứa khác ngay , tớ đặt tên em là Nhím, mèo xù, lông vàng , đáng yêu lắm, nghịch ngợm, quấn chủ ...nuôi chưa tròn 1 năm ...thằng nào đã lại bắt mất nhím ...:((nhớ nó lắm, trc mỗi lần về nhà mình mở cửa nó lại từ phòng máy tính lon ton chạy ra quấn chân kêu meo meo ...h thì..:((

Sao lại có thể loại trộm cắp cả tình yêu thương của ng khác thế nhỉ.....trộm của trộm tiền cũng chỉ là tiền, còn trộm thú nuôi chả những là trộm tiền mà là trộm tình yêu thương của ng khác , trộm niềm vui của ng khác:((căm hận:((

hoapt

Member
Bi h ăn thịt mèo là phạm pháp mà :(( sao ko ai báo để chúng nó sập tiệm đi, bạn có địa chỉ ko, mình sẽ đi rao khắp nơi, để chúng nó sập tiệm.
Hôm nay, ở ngõ nhà mình cũng có thằng khốn nạn nào đi rao "Ai bán mèo ko" :((((((
Thương con Miu nhà mình quá :((((((

Mình vừa đọc cái này, mèo ở đâu cũng khổ sở quá, ở Anh mà còn bị trộm, bán vào phòng thí nghiệm và lấy lông để bán... :(( Ở Mỹ thì mèo lạc ko chủ là cho vào phòng thí nghiệm hay bị giết luôn :((

http://www.messybeast.com/misscat.htm

thedung2003

hic hic...mình cũng giống bạn nè, mình đang buồn sắp chết đây. Mình đã nuôi em miu này đc 11 năm rồi (mình cũng chỉ nuôi có mình nó thôi), nó gắn bó với mình lắm, rất nhiều lần nhà mình chuyển nhà nó đều đi cùng mình, có lần bố mình mang nó từ hải phòng lên hà nội đi ô tô thế là nó bị say xe tưởng chết, nhưng may mấy ngày sau nó lại khỏe lại.
Mèo nhà mình là em mèo cái, mình k thiến nó vì sợ nó đau lắm nên nó đã đẻ rất nhiều lứa. Mỗi lần đẻ là lại phải tìm ng để cho vì mẹ mình k muốn nuôi nhiều, nhìn nó cứ kêu gào đi tìm con lúc mẹ tớ bán đi thương lắm:((
1 tuần nay tự nhiên nó chán ăn hẳn, trộn gì cũng k chịu ăn rồi người cứ gầy xơ xác ra, lại còn bị rụng lông nữa chứ. Mình dạo này đang bận học nhiều quá, và nó cũng bị thế này nhiều lần rồi (vì mỗi lần có thai là nó lại bị nghén rồi bỏ ăn mà) nên cứ nghĩ là k sao. Đến khi cách đây 2 hôm thì nó đi mất, mãi mà k thấy về, mình sợ lắm vì quanh nhà mình có rất nhiều chó, mình chỉ sợ nó bị chó cắn thôi (vì dạo này nó đang bỏ ăn nên mệt, chứ ngày bình thường thì k con chó nào có thể làm gì đc nó vì mèo nhà mình khôn lắm biết cả nhảy lên tolet để đi vệ sinh...). Mấy ngày nay mình cứ gọi nó mãi mà k chịu về. Thật sự thương nó lắm, mình gần như hết hi vọng rồi:((. Mình cũng chẳng dám đi tìm nó đâu, chỉ sợ tìm thấy nó nằm chết ở đâu rồi nhìn thấy xác nó thì mình chết mất:(:)(:)(:)(:)(:)((
Chỉ lạy trời là nếu nó còn sống thì về nhà đi thôi mà nhỡ nếu nó có...rồi thì mong là việc đó xảy ra thật nhẹ nhàng. Cầu mong là vậy!
Tao sẽ luôn nhớ mày mèo ạ, có thể tao sẽ nuôi thêm 1 em mèo khác để vơi đi nỗi buồn về mày, nhưng chắc chắn mày sẽ luôn luôn là em mèo mà tao yêu quí nhất, mong mày luôn đc bình yên dù ở đâu đi chăng nữa...

hoapt

Member
em Miu nhà mình đã đi được 3 tuần rồi, khổ thân bạn, nhưng nghe bảo mèo cái đi thì thường sẽ quay về, mới 2 ngày thì chưa biết đc, mèo nhà bạn 11 tuổi rồi chắc cũng khôn và biết đường... em Miu nhà mình mới khoảng 8 tháng, 1 đi ko trở lại, mình cũng chả biết tìm ở đâu nữa... tuần đầu tiên mình đã đi và hỏi khắp rồi mà ko được... chỉ biết trông chờ vào phép lạ thôi, đã 3 tuần rồi mà mình vẫn nhớ nó, chả làm gì được cả :( sáng sáng tỉnh dậy là ko muốn ngủ tiếp nữa... cũng may là đêm đến cũng ko mất ngủ nữa... Cầu mong em mèo nhà bạn sớm quay về.

thedung2003

em Miu nhà mình đã đi được 3 tuần rồi, khổ thân bạn, nhưng nghe bảo mèo cái đi thì thường sẽ quay về, mới 2 ngày thì chưa biết đc, mèo nhà bạn 11 tuổi rồi chắc cũng khôn và biết đường... em Miu nhà mình mới khoảng 8 tháng, 1 đi ko trở lại, mình cũng chả biết tìm ở đâu nữa... tuần đầu tiên mình đã đi và hỏi khắp rồi mà ko được... chỉ biết trông chờ vào phép lạ thôi, đã 3 tuần rồi mà mình vẫn nhớ nó, chả làm gì được cả :( sáng sáng tỉnh dậy là ko muốn ngủ tiếp nữa... cũng may là đêm đến cũng ko mất ngủ nữa... Cầu mong em mèo nhà bạn sớm quay về.
ừ cám ơn bạn, nhưng mèo nhà mình bỏ ăn 1 tuần rồi, nghe mẹ mình bảo là chỉ sợ nó mệt quá rồi nằm luôn ở 1 chỗ nào đó thôi, và nó cũng chưa bao h đi lâu thế này cả. bình thường thì chỉ cần mình đứng gần nhà gọi 1 lúc là nó về ngay.
bạn cũng đừng quá buồn, hãy tìm 1 em mèo khác để nuôi ấy

thedung2003

mình thì chả biết bao h mới có thể quên đc nó. nhớ có lần nhà hết gạo chỉ còn tí cơm nguội mình với nó cũng chia đôi nhau
đây là ảnh miu của mình, với mình thì nó luôn là con mèo đẹp nhất