• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đực vừa thiến- xin hãy giúp mình

nachan

Chào các bạn, mấy ngày hnay m đã khá là mệt mỏi và khổ sở vì vấn đề 2 con mèo đực nhà m liên tục đánh nhau. Nhà m nuôi 3 con mèo ,2 đực 1 cái.

2 con đực hay đánh nhau . đốm nhà m sợ sim3 và hay bỏ đi khỏi nhà mấy ngày mới chịu về. Ko chịu nổi cảnh đấy nữa nên hnay m có nhờ bs Chiến tới và triệt sản cho 2 thằng nhà m. M có làm theo lời bs dặn,lúc nãy chúng nó khỏe lại,nhất là đốm , nên mò xuống nhà, nhìn thấy sim3,và chúng nó lại đánh nhau.đốm vừa thiến buổi chiều xong h lại chạy đi đâu mất.M ko thể lúc nào cũng ở nhà nhìn chúng nó ,trông chúng nó được,m biết vừa r m đã k cẩn thận, nhưng m k biết làm thế nào.Nhốt thì nó kêu,mẹ m lại mắng m,ko nhốt thì m cứ phải kè kè theo.Ngày mai m đi học thì còn nhốt đc,h ở nhà làm sao m có thể nghe chúng nó kêu cả ngày đc.M biết là phải cần thời gian cho chúng nó hòa hợp, nhưng quả thật m buồn k thể chịu đc, buồn mà còn lo nữa.

Con đốm nó rất hay sợ,rất hay bị trạng thái tinh thần ảnh hưởng đến sức khỏe. Ngày trc chúng nó còn bé ,nhìn bọn nó mình thấy rất vui.3 đứa nằm chung hay những lúc chúng đùa nhau,đáng yêu vô cùng,sim3 nhà m tình cảm lắm,nó rất ngoan,nhường nhìn em gái sữa vô cùng. Ko phải m sến súa hay đa sầu đa cảm nhưng m nuôi chúng nó đc 1 thời gian r, h nhìn chúng nó k chơi với nhau ,đánh nhau,sợ sệt, m cảm thấy thật sự muốn khóc.Bây h đốm vẫn chưa về nhà,trong khi nó vẫn còn yếu, m thật sự ko biết phải làm thế nào.

M có tham khảo các trang nước ngoài,họ bảo khi đánh nhau thì tạo tiếng động to hoặc xịt nước vào ng nó,nhưng nãy m vỗ tay to như vậy mà chúng nó cũng k buông nhau ra. M rất sợ kết quả của việc thiến này ko như mong muốn,mong mn hãy giúp m , hãy chỉ cho m làm thế nào để chúng nó mau hòa hợp, hoặc có bất cứ giải pháp nào xin hãy giúp mình với.

bdlinh87

Member
Mèo đực đến khi trưởng thành thường có tính đánh dấu lãnh thổ. Nó không muốn có 1 con đực trưởng thành nào ở trên cùng 1 lãnh thổ với mình. Do đó mà chúng đánh nhau để khẳng định mình (đặc biệt là trứoc con cái).
Bạn đã thiến các bé rồi thì yên tâm, dần dần chúng sẽ giống như thái giám, đỡ đánh nhau hơn đó.
Nếu được bác sỹ uy tín làm tiểu phẫu rồi thì nó sẽ nhanh hết đau và mọi chuyện sẽ bình thường lại thôi. Bạn cứ yên tâm.
Còn cái em đi mà chưa về vì giờ đã về chưa bạn?