• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đẻ mắn quá, làm sao đây?

khổ thân nó lắm,suốt ngày mang bầu rồi đẻ,cho con bú rồi lại mang bầu,cứ thế này,sao nó sống nổi chứ?mới đẻ ngày 22/10.thì ngày 19/2 vừa rồi lại đẻ.cứ đẻ đươc 8 tuần,mình đem con nó đi cho,thì nó lại mang bầu.khổ thân cho nó,cũng đã 6 tuổi rồi,mà cứ thế này,làm sao nó có sức.mình đã thử nhốt nó mấy ngày nó động đực nhưng không ổn,nó gào rú kinh lắm,mà hình như nhốt nó vậy,nó cứ đòi đực hoài cho tới khi có bầu mới thôi hay sao ấy.có ai biêt có cách gì không?mình ở gia lai,nên không tự tin mang nó đi triệt sản,vì sợ người ta không biết cách nó sẽ chết.mà mang vào sài gòn càng không thể,vì mấy ông nhà xe mê tín lắm,không chịu chở mèo.làm ơn giúp mình với,con nó bây giờ dã 6 tuần rồi.

Phu Dung

Moderator
Như vậy chỉ có một cách là khi nó lên cơn động đực, bạn nhốt nó một cách nghiêm ngặt, sau 3, 4 ngày nó qua cơn là ổn thôi. Nếu bạn không có một căn phòng kín đáo để nhốt nó thì kiếm cái lồng cho nó vào cũng được. Ở SG có phòng khám họ chích thuốc cho mèo chó cái nhưng cứ 3 tháng phải chích một lần. Kể ra cũng tốn lắm mà không biết chích lâu ngày có vấn đề gì hay không.

Con Sao Nhái nhà mình cũng chưa triệt sản nên cứ vài tháng là nó kêu gào lăn lộn mất mấy ngày. Nghe mãi rồi cũng quen tai thôi. Cũng may là xóm mình không có mèo đực nên chỉ có mình nó kêu thôi. Nếu quanh nhà mà có mèo đực, chúng nó kéo đến đồng ca thì cũng đau tai lắm chứ chả chơi!

Bạn cứ mạnh tay nhốt nó lại. Qua cơn nó chả nhớ chuyện bị bạn "ngược đãi" đâu.

nhốt xong thả nó ra nó có đòi đực nữa không bạn?nếu nó đòi nữa,lại phải nhốt tiếp hả bạn?

Cubin

Member
Nếu qua cơn động đực thì nó sẽ không đòi nữa, hình như có chu kỳ thì phải. Nhưng chuyện này sẽ lặp lại. Tốt nhất nếu bạn không muốn em nó chửa đẻ hoặc kêu gào gì thì nên đi triệt sản cho em ấy.

kemkẹo

Member
trùng hợp thế,kem nhà m` cũng đang động đực,phải nhốt kẹo vào phòng mình 3 hôm nay rồi,cũng may là tụi nó ngoan chả kêu la gì,chỉ thương những lúc nó lăn lộn,mình vừa ngồi xem phim vừa xoa xoa lưng gãi đầu cho nó đỡ khó chịu, lên cơn 1 lúc mệt quá mới ngủ đc chập chờn tí....nhìn thương lắm
kem thì thương thế chứ thằng kẹo thì ko yêu đc hư quá đêm qua đá tung nắp lọ màu ra nhà bẩn hết chân lôi đi rửa còn vùng ra cào chảy máu tay,lui cui lau nhà cả tiếng
giận thì giận mà thương vẫn thương ,có ai đồng cảnh ngộ ko