• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Đen - cục cưng, ông hoàng ở nhà tớ :D

kraziegud

Hic, mèo con thì nó chưa biết gì hết, gặp đâu tè đó thui, nếu mèo mẹ biết đi đúng chỗ thì mèo con mới tập theo được. Bạn thử tập cho mèo mẹ trước đi, không thôi mấy bé bị quăng đi tội lắm

Hay là bạn mua catsand thử xem, mình thấy nhiều người dùng rồi, khử mùi tốt mà cũng tiết kiệm nữa, hoặc dùng cát thường giống mình nè, ra biển xúc hoặc sang nhà nào đang xây xin 1 xô, dùng được cả tuần. Bạn đổ vài xẻng vào khay hoặc chậu cạn, để đó là mèo tự đi ị vào à, bản năng của tụi nó là đi vô chỗ nào đào bới được mà. Nhưng đừng để khay cát trong nhà cả ngày nha, tập cho mèo đi ị vào 1 khung giờ thôi, nhà mình khoảng 7h tối mới bưng khay vào, tới sáng sớm hôm sau dậy mang đi đổ, mèo ko ị bậy vào lúc khác bao giờ

meonho

Member
Mèo mẹ thì ngoan lắm. Đi vs rất đúng chỗ, đúng giờ. Cứ sáng nào meonho đi vs là nó cũng đi chung. Đi đúng nắp cống thoát nước mà meonho mở sẳn. Hôm nào quên mở là nó la làng, bắt mở để nó đi vs vào đó.

Hư một nỗi, mèo mẹ không biết làm mẹ. Vô trách nhiệm lắm. Đám con toàn do mình nuôi dạy. Híc, mà dạy đi vs thì...mình dốt tịt!

kraziegud

chậc, kiểu này là mèo nhà lâu năm nên mèo mẹ lười không dạy con đây mà, hồi trước bên nhà hàng xóm mình có con mèo hoang mang bầu ở đâu chạy vào đẻ, sau đó thương quá nuôi luôn. Thấy nó chăm con tốt lắm, sạch sẽ mà rất nghiêm nữa, gừ gào la mắng tụi nhỏ hoài à.

Lần sau bạn thấy mèo con ị tè ở đâu thì mang mèo tới đó, dí mũi cu cậu vào, quát rồi đánh mạnh (1 cái thôi nhưng mà dứt khoát bạn nhé, đánh nhiều nó rên ư ử xót lắm), sau đó lâu sạch chỗ nó ị tè, có thể pha ớt bột vô nước lau chỗ đó đi, hết mùi là nó không ị ở đó nữa, rồi quét 1 ít "vàng" của mèo con vào chỗ bạn muốn nó đi vệ sinh (nắp cống wc chẳng hạn), nó ngửi thấy thì sẽ đi ở đó (nhưng nhớ dọn nha bạn, để dơ quá hoặc ướt quá là nó cũng chê đó)

Lý thuyết thì là vậy, nhưng mà thực tế mình thấy chỉ cần để chậu cát là nó tự đi vô à, hehe, bạn thử xem nhé ^ ^

sao lại để nó nằm ngủ suốt ngày thế lôi nó dậy cho nó mấy cái bạt tai đi anh :love struck::love struck:

hikaruyh88

Member
Sặc, cái gì thế này? Mới nhìn giật cả mình vì tưởng ai chụp lén mèo nhà tớ. Gần như giống hệt từ cái vệt trắng ở đuôi tới chấm trắng trên người lẫn cả tên luôn khác mỗi là giống cái và sinh tháng 4 năm 2009 tức là gần 2 tuổi=.=.