• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn whiskas bị nôn

muffy

Member
Trưa hôm nay em cho bé ăn whiskas. Đến chiều thì thấy nó nôn ở sân:sick:. Thế nó bị làm sao ạ?

Nhà em có con mèo 3kg.Ngày ăn 3 thì có bữa sáng là ăn whiskas.Nói chung để nó ăn nhiều 1 thứ cũng không tốt đâu.Còn mèo nôn là chuyện bt.Có thể do ăn nhầm thứ gì đấy.Con mèo nhà em cũng hay thế,chỉ khổ người phải đi hầu.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Trưa hôm nay em cho bé ăn whiskas. Đến chiều thì thấy nó nôn ở sân:sick:. Thế nó bị làm sao ạ?
Không cứ gì whiskas mà bất kể loại thức ăn khô nào khi mèo đói ăn vội vã một lúc quá nhiều, dịch vị dạ dày không tiết đủ để "thấm ướt thức ăn khô" trong quá trình tiêu hóa, mèo phải " nôn ra bớt lượng thức ăn" để tự điều chỉnh, bảo vệ bộ máy tiêu hóa cho mình.

Nếu sau khi nôn hết thức ăn, mèo không nôn tiếp và sức khỏe bình thường thì không có vấn đề gì đáng lo đâu. Lưu ý cần có giám sát kỹ lưỡng về số lượng hạt khô và lượng nước uống của mèo khi nuôi chúng bằng thức ăn hạt khô phòng tránh các bệnh tiêu hóa hoặc viêm tiết niệu.

yaochan

Không cứ gì whiskas mà bất kể loại thức ăn khô nào khi mèo đói ăn vội vã một lúc quá nhiều, dịch vị dạ dày không tiết đủ để "thấm ướt thức ăn khô" trong quá trình tiêu hóa, mèo phải " nôn ra bớt lượng thức ăn" để tự điều chỉnh, bảo vệ bộ máy tiêu hóa cho mình.

Nếu sau khi nôn hết thức ăn, mèo không nôn tiếp và sức khỏe bình thường thì không có vấn đề gì đáng lo đâu. Lưu ý cần có giám sát kỹ lưỡng về số lượng hạt khô và lượng nước uống của mèo khi nuôi chúng bằng thức ăn hạt khô phòng tránh các bệnh tiêu hóa hoặc viêm tiết niệu.
đúng là mèo mà đói rồi ăn vội ăn vàng thì chỉ 2,3 phút sau là nôn ra ngay, khổ nỗi bé nhà em lại chuyên gia ăn vội như thế

meoluoi8x

Member
bây giờ em mới biết chuyện này ,từ trước đến giờ em lại tưởng thức nó no quá không tiêu hóa được

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
- Trường hợp 1: Nếu mèo nhà bạn là mèo cái, hãy kiểm tra xem nó có bầu bí không, vì có thể là nó bị nghén đấy.

- Trường hợp 2: Kiểm tra xem Whiskash là loại xịn hay loại quá date, hoặc hàng rởm? Mình chỉ mua cho Lucky Whiskash loại 1,5kg bán trong siêu thị, hàng nhập khẩu của Thái, tương đối bảo đảm.

- Trường hợp 3: Bạn đã đảm bảo nước cho mèo uống là nước sạch (thay nước mỗi ngày 1 lần & đựng trong bát to, sạch) hay chưa?

koojjai

Member
Ăn Whiskash quá nhiều và vội thường hay dẫn đến nôn, mèo nhà mình cũng bị như thế mấy lần, nên mình có 1 cách vừa ăn vừa chơi, vùa huấn luyện mèo là cho từng hoắc 2 hat vao tay cầm giơ lên cao, Mèo sẽ đứng bằng 2 chân và ăn thức ăn, rất từ tốn mà mình cũng được giải trí (Tất nhiên là phải có thời gian chơi với mèo mới làm được ^^) Chúc mèo của bạn khoẻ xinh !

Diepmeo

Member
Tom nhà mình cũng bị nôn thế này, nhưng nó không nôn ngay mà phải 5-6h sau mới nôn cơ, lần nào cũng thế, cho ăn từ tốn mà ăn hơi nhiều cũng nôn. Whiskas mình mới mua, hạn còn lâu. Thế nên sáng nào cũng phải dậy lúc 6h sáng trộn cơm cho nó ăn xong xuôi rồi mới được đi ngủ tiếp :(

donphong

Đúng vậy khi con mèo ăn nhiều và quá nhanh nó sẽ bị nôn như 1 phản xạ để bảo vệ cơ thể thôi, nếu sau đó ko co biểu hiện gì thì ko sao đâu. Giới thiệu cho các bạn một loại thức ăn cho chó mèo mới đó là CP Classic cho chó và Me-0 cho mèo hãng này là của tập đoàn CP của Thai Lan rất có tên tuổi và nhiều người dùng cũng có phản ánh tốt về chất lượng. Mọi người thử xem thế nào xem mèo còn bị nôn ko, Miu nhà minh dùng khá tốt.