• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn nhiều vẫn còi ???

KoPan

Em mèo mun Changmi nhà mình cũng dc gần nửa năm tuổi (rùi) rồi mà sao còm quá, ăn nhiều, và ko bị bệnh gì, nhưng sao nó vẫn nhỏ ? có phải nó là giống mèo nhỏ ko nhỉ ? Nhà mình cho nó ăn cá giầm với cơm, cá đã lọc gần hết xương, cá tươi nguyên con nấu lên (rùi) rồi giầm nhuyễn với cơm cho em ý ăn hàng ngày, em ăn khỏe và ko bỏ bữa nào nhưng sao vẫn còi T____T
Mình ko thích cho em ăn thức ăn sẵn vì cái đó ko tốt và rất béo bụng :blusshing:

Hình này chụp cách đây 1 tháng

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Em nghĩ cái đó có thể do nhiều nguyên nhân thôi. Anh tẩy giun cho nó đi, có thể nó bị giun nên ăn không hấp thụ được, dù sao mèo cũng nên được tẩy giun định kỳ. Cũng có thể đấy là do bản chất của mèo, cũng như người, nó đang ở giai đoạn "lớn" nên có thể dù ăn nhiều vẫn không béo được, hay ăn nhưng hấp thụ kém...

Theo em mèo béo hay gầy phụ thuộc vào chế độ ăn uống, sinh hoạt và thể trạng của mỗi đứa, nên nếu anh chăm sóc nó cẩn thận, mèo ăn uống tốt, được tắm rửa sạch sẽ hàng tuần, đi kiểm tra sức khỏe và tẩy giun định kỳ, sống thoải mái và đặc biệt là được yêu thương, chiều chuộng thì dù như thế nào nó vẫn đang được hưởng 1 sức khỏe tốt thôi, cái đấy không phải lo.

Nhưng vì chỉ biết sơ qua và chưa yên tâm, em nghĩ có thể đem Changmi đi khám để chắc chắn rằng nó không tiềm ẩn mầm bệnh gì trong người.

Chúc Changmi mau béo lăn!

Cubin

Member
Có thể do tạng người em ấy nhỏ, hoặc cũng có thể do giun sán nên em ấy không hấp thụ được thức ăn. Mình thấy cách chăm sóc của bạn như vậy là khá ổn rồi. Với lại em ấy cũng khỏe mạnh như vậy nữa thì mình nghĩ bạn cứ chăm sóc em ấy tốt như vậy là được rồi. Vì mèo béo chưa chắc đã là mèo khỏe đâu bạn ạ. Béo sinh ra lắm bệnh lắm đấy, mèo cũng như người thôi mà :D.

KoPan

Có thể do tạng người em ấy nhỏ, hoặc cũng có thể do giun sán nên em ấy không hấp thụ được thức ăn. Mình thấy cách chăm sóc của bạn như vậy là khá ổn rồi. Với lại em ấy cũng khỏe mạnh như vậy nữa thì mình nghĩ bạn cứ chăm sóc em ấy tốt như vậy là được rồi. Vì mèo béo chưa chắc đã là mèo khỏe đâu bạn ạ. Béo sinh ra lắm bệnh lắm đấy, mèo cũng như người thôi mà :D.
mèo hơi béo tí ôm vẫn sướng hơn :D
thanks bạn đã góp ý ! :)

KoPan

Em nghĩ cái đó có thể do nhiều nguyên nhân thôi. Anh tẩy giun cho nó đi, có thể nó bị giun nên ăn không hấp thụ được, dù sao mèo cũng nên được tẩy giun định kỳ. Cũng có thể đấy là do bản chất của mèo, cũng như người, nó đang ở giai đoạn "lớn" nên có thể dù ăn nhiều vẫn không béo được, hay ăn nhưng hấp thụ kém...

Theo em mèo béo hay gầy phụ thuộc vào chế độ ăn uống, sinh hoạt và thể trạng của mỗi đứa, nên nếu anh chăm sóc nó cẩn thận, mèo ăn uống tốt, được tắm rửa sạch sẽ hàng tuần, đi kiểm tra sức khỏe và tẩy giun định kỳ, sống thoải mái và đặc biệt là được yêu thương, chiều chuộng thì dù như thế nào nó vẫn đang được hưởng 1 sức khỏe tốt thôi, cái đấy không phải lo.

Nhưng vì chỉ biết sơ qua và chưa yên tâm, em nghĩ có thể đem Changmi đi khám để chắc chắn rằng nó không tiềm ẩn mầm bệnh gì trong người.

Chúc Changmi mau béo lăn!
Chắc nó giống chủ đó em, ăn nhiều ko mập :D có tẩy giun cho nó rồi đấy. Nó rất hiếu động, nghịch trong nhà suốt, ở nhà (dc) được chiều nhất luôn. Có thể do con này tạng người nhỏ. Hôm nay về nhà thấy nó to béo hơn (dc) được chút :love struck: