• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn cổ gà xay?????

Susu109

Member
Tình hình là mình về quê 4 ngày và nhờ đứa hàng xóm cho mèo ăn hộ.... Cả 4 ngày đều ăn canin.... Hôm nay lên mình cho 2 đứa nhà mình ăn cổ gà xay với gan. Hì hụi cả buổi chiều làm mới xong được 1 nồi. Nhìn rất ngon, lũ nhà mình xơi nhiệt tình.
Nhưng....
Sau khi ăn xong 1 đứa có triệu chứng mệt mòi, ngủ li bì ( mọi khi thì nghịch như giặc) , vừa rồi bé có nôn ra rất nhiều đồ mình nấu lúc chiều cho ăn
Nhìn bé nôn mình xót quá :(((((((
Đã bạn nào từng cho mèo ăn cổ gà xay chưa? Liệu mèo ăn cổ gà xay có tốt k?
Mình đã cho nhóc nhà mình uống men tiêu hóa rồi, lo quá, cứ ngồi nhìn nó ngủ thôi. Mình cũng k dám lên giường nằm..... :(((((((
Ai biết gì giúp mình với:(:(:(:(

Boo09

Member
Chào bạn , các bé nhà mình đều cho ăn cổ gà xay và với gan thường xuyên :D mình chuyển qua cho bọn nhỏ được 3-4th rồi , theo tình hình thì các bé nhà mình đều không sao cả . Theo mình thì có lẽ các bé nhà bạn sau 4 ngày gửi ở nhà người lạ , có thể là bị stress ( có thể ít ăn ) chưa kể không phải là chủ chăm sóc , rồi về đến ngôi nhà thân quen thì mừng và thoải mái , nên ăn uống và ngủ bì cho mấy hôm trước . Mấy bé mèo và cún khi thay đổi tạm thời môi trường sống thì đều như thế , ngay cả con người cũng vậy , dù đi đâu xa thì nhà vẫn là nơi tốt nhất :)
Còn ói thì mình nghĩ có lẽ là do ăn quá nhanh , không kịp tiêu hóa thế là ói ra ( mấy bé nhà mình đôi lúc cũng thế , nhất là con bé sanhua , lần nào ăn nhanh quá thì 15' sau là ói hết ra :( ) Bạn có thể theo dõi thử xem mấy ngày tình hình bé thế nào . Cái này là ý kiến của mình , hy vọng là có thể giúp được bạn 1 ít .

my_lucky

Active Member
Cám ơn Boo09 đã có ý kiến gần như chính xác về thực tại của mấy bé nhà bạn SuSu109!

Bạn SuSu109 thân mến, mình không biết có phải bạn sử dụng sản phẩm cổ gà xay với gan của nhà mình bán ra hay không nhưng mình cũng muốn chia sẻ với bạn 1 chút ít kinh nghiệm của mình về cách chăm sóc cún và miu miu.

_ Cách chế biến cổ gà xay như sau:

+ Cổ gà xay với gan đã được xay nhuyễn và cấp đông thì bạn về ngâm cả túi vào chậu nước để cho nó rã bớt đông đá rồi cho vào nồi, cho một ít nước lót dưới nồi rồi đun nhỏ lửa ( nhỏ vừa thôi nhé chứ đừng nhỏ quá ).Đợi khi bắt đầu sôi lăn tăn thì cho lửa to lên rồi quấy đều cho chín kỹ, cứ 1 túi 2kg cổ gà xay thì bạn cho thêm nửa môi múc canh nước mắm , quấy đều rồi để nguội.Bạn sẽ có 1 nồi cổ gà xay với ngan thơm ngon bổ dưỡng, nhìn như 01 nồi Pate vậy8->;).

_ Cách cho cún và miu miu ăn thức ăn mới:

+ Bất kỳ dù cún và miu miu to hay nhỏ, bao nhiêu tháng tuổi thì cũng đều không nên thay đổi thức ăn cũng như chế độ ăn một cách đột ngột, bạn nên thay đổi đồ ăn và chế độ ăn từ từ trong vòng 5 ngày.....

+ Đầu tiên bạn vẫn cho ăn đồ ăn như hàng ngày vẫn cho ăn, sau đó cho ăn một ít đồ ăn loại mới ( cổ gà xay với gan ).

+ Theo dõi xem phân của chúng có bình thường không, nếu phân hơi nát thì đó là chuyện bình thường ở huyện, bạn chỉ cần cho thêm 1 gói men tiêu hóa để giúp đường ruột của cún và miu miu tiêu hóa dễ hơn.Hôm sau lại cho ăn như thế rồi thấy phân nó ok là được còn nếu không thì tạm dừng và cho uống 1 viên biseptone là ok đó bạn.

+ Ngày thứ 3 thì chia lượng ăn bình thường ra làm 4 phần, bạn giữ nguyên 3 phần đồ cũ rồi trộn 1/4 đồ mới vào.

+Ngày thứ 4 thì bớt 2 phần đồ ăn cũ thêm vào 2 phần đồ ăn mới.

+Ngày thứ 5 thì bạn bớt 3 phần đồ cũ thêm 3 phần đồ mới vào.

Từ ngày thứ 6 trở đi bạn hoàn toàn có thể yên tâm cho các cháu nó ăn đồ mới mà ko còn lo ngại gì nữa hết.....;);)

Chú ý :

Trong những ngày thay đổi thời tiết, cơ thể của cún hay miu miu có sự thay đổi về sức đề kháng, sẽ nảy sinh ra chuyện lười ăn, bỏ ăn, nếu nhiễm lạnh thì có thể sẽ nôn mửa hoặc ăn cái gì cũng có thể tiêu chảy nhẹ, đó là hiện tượng bình thường khi cơ thể các cháu đang xảy ra chuyện, đề kháng kém.
Trong trường hợp cún hay miu miu bị nôn mửa hoăc tiêu chảy thì bạn nên bình tĩnh kiểm tra lại đồ ăn, thời tiết, môi trường sống, cố gắng tìm ra nguyên nhân nhanh nhất hoặc mang các cháu đi khám BS, tuyệt đối không tự chữa trị nếu các bạn chưa có kinh nghiệm thực tế.
Luôn có máng nước sạch cho các cháu nó uống trong thời tiết này, đồ ăn nên đun kỹ, tránh tình trạng ngoài chín trong sống, rất dễ bị tiêu chảy.Cũng tránh cho ăn quá nó hoặc quá nhiều đạm sẽ dẫn đến bị rối loạn tiêu hóa, miệng nôn trôn tháo.Thân!

Kún¥êu

Member
Tình hình là mình về quê 4 ngày và nhờ đứa hàng xóm cho mèo ăn hộ.... Cả 4 ngày đều ăn canin.... Hôm nay lên mình cho 2 đứa nhà mình ăn cổ gà xay với gan. Hì hụi cả buổi chiều làm mới xong được 1 nồi. Nhìn rất ngon, lũ nhà mình xơi nhiệt tình.
Nhưng....
Sau khi ăn xong 1 đứa có triệu chứng mệt mòi, ngủ li bì ( mọi khi thì nghịch như giặc) , vừa rồi bé có nôn ra rất nhiều đồ mình nấu lúc chiều cho ăn
Nhìn bé nôn mình xót quá :(((((((
Đã bạn nào từng cho mèo ăn cổ gà xay chưa? Liệu mèo ăn cổ gà xay có tốt k?
Mình đã cho nhóc nhà mình uống men tiêu hóa rồi, lo quá, cứ ngồi nhìn nó ngủ thôi. Mình cũng k dám lên giường nằm..... :(((((((
Ai biết gì giúp mình với:(:(:(:(
Nôn là do ruột mèo không tiếp nhận thức ăn. Có thể em cho ăn quá nhiều hoặc do thức ăn lạ. Tốt nhất là em thay đổi dần dần thức ăn thôi, như nhà chị cứ 1/2 hạt và 1/2 thịt. Mà em cứ mua hẳn cái lườn gà luộc lên cho bọn nó xơi, mua cổ làm gì, rẻ đi 1 chút nhưng chất lượng không ổn tẹo nào. Cứ nhìn người ta tiêm đủ các loại thuốc cho gà, vịt toàn tiêm vào cổ, nên cổ là nơi tích nhiều hóa chất nhất.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Chào bạn! Mình cũng cho bọn nhà mình xơi cổ gà xay. Hôm đầu tiên có bị đi phân nhão, nặng mùi vì do thay đổi đột ngột từ thức ăn khô sang đồ tươi, với lại có quá nhiều đạm nên mèo nhà mình cũng bị đi nhão.
Bọn nhà mình cũng bị nôn vì chúng nó ăn quá nhanh, với lại cổ gà cũng có xương nên ban đầu chưa quen thì bị vậy. Nhưng vài ngày thì bọn nhà mình đã ok hết.
Mình ban đầu cũng không yên tâm nhưng đã test thử (mình ăn cổ gà đó thay đồ ăn trong 1 ngày, đến hôm sau mới dám cho mèo ăn)
Gửi bạn mấy cái ảnh hôm thứ 2 mình xơi cổ gà và lần đầu các con mình xơi :D
Bước chuẩn bị ;))

Bát to của con, bát nhỏ của mình ;))

Mẹ các cháu đã ăn ngon lành:)) hết sạch

Đến lượt các cháu

Và cuối cùng---sạch sẽ :))

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Chả biết sao mà 1 ảnh không coi được. Post lại cho cả nhà mình cái ảnh ;))
Bát to của con, bát nhỏ của mẹ cháu

Ăn cổ gà không tốt, vì tỉ lệ xương rất nhiều so với tỉ lệ thịt. Cho ăn tươi thì theo link dưới đây họ xay từ đùi gà ra, 20 đùi thì phải bỏ bớt 5 xương đùi ra nữa. Bạn nào thích tìm hiểu thì đọc tham khảo:

http://www.catinfo.org/?link=makingcatfood

Đùi gà là phần này, hình dưới đây, chứ không phải chỉ phần "củ tỏi" gà thôi:

milkygirl6390

Active Member
mình cũng cho ăn cổ gà xay thì bọn nhà mình không gặp vấn đề gì về đường ruột ... chỉ co 1 điều là bọn nó không thích ăn ... 2 ngày chỉ cho ăn được 1 bữa thôi ... ăn trường kì thì bọn nó tuyệt thực luôn ... nên là có mỗi 2kg đầu cổ gà xay mua của anh My_lucky mà ăn cả tháng mới hết :-SS

meomeocool

Member
Thật ra cho mèo ăn nhiều gan wá cũng k tốt lắm vì gan là cơ quan giải độc trong gan còn nhiều chất độc chưa đc thuỷ phân hết nên có thể sẽ gây ngộ độc cho mèo (kể cả người). Su nhà mình cũng có lần bị nôn do ăn gan luộc nên từ đó giờ mình k dám cho ăn nữa. Còn cổ gà thì nhà mình toàn mua cho mấy con chó ăn chưa cho mèo ăn nhưng xương cổ gà rất mềm mèo ăn tốt nhà chị Shery cũng từng nấu cho bọn thạch anh nhà chị ấy ăn. Bọn nhà bạn có thể là do ăn nhiều chất quá nên khó tiêu (ngay cả mình hôm nào ăn nhiều quá cũng óc ách khó chịu chứ đừng nói bọn nó) hoặc cũng có thể do thời tiết thay đổi bạn theo dõi kỹ bọn nó thêm xem thế nào đã có gì thì cứ đem ra bác sỹ cho yên tâm. Chúc mấy đứa mau khoẻ lại và nghịch nhiều hơn nữa nhé. Thân!

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Mình nghĩ bạn nên theo dõi thêm tình trạng các bé nhà bạn. Nôn có thể do trong cổ gà xay vẫn còn xương, bọn nhà mình nếu mắc xương hơi to chút là nhằn ra :)) khôn lòi. Nếu có vấn đề gì bạn nên gọi điện bác sĩ tư vấn chứ đừng tự chữa theo kinh nghiệm. Chúc mấy đứa nhà bạn sớm khỏe mạnh, chạy nhảy như giặc nhé! Thân!

Ăn cổ gà không tốt, vì tỉ lệ xương rất nhiều so với tỉ lệ thịt. Cho ăn tươi thì theo link dưới đây họ xay từ đùi gà ra, 20 đùi thì phải bỏ bớt 5 xương đùi ra nữa. Bạn nào thích tìm hiểu thì đọc tham khảo:

http://www.catinfo.org/?link=makingcatfood

Đùi gà là phần này, hình dưới đây, chứ không phải chỉ phần "củ tỏi" gà thôi:

Mèo nhà mình cũng toàn ăn đùi gà hoặc lườn gà luộc chứ chưa cho ăn thử cổ gà bao giờ

Sheryl

Active Member
Mèo là loại động vật khá bảo thủ, chỉ quen với một thứ gì đó, vì vậy nếu thay đổi thức ăn đột ngột sẽ dễ dẫn tới phản ứng.

Vấn đề của mèo nhà bạn có thể ở các trường hợp sau đây:

1. Stress do đổi địa điểm.
2. Ăn quá nhiều.
3. Ăn đồ lạ (chưa ăn cổ gà bao giờ)
4. Hỗn hợp thức ăn mới chứa quá nhiều mỡ, rất khó tiêu.

Tuy nhiên theo mình thì cổ gà cho mèo ăn chơi, thi thoảng gặm cho nó có tí tính hoang dã và luyện răng thì ổn chứ dùng làm thức ăn chính thì không được, nhất là trộn với gan thì càng không ổn.

Lý do gần giống như lifegoeson nói. Cổ gà có quá nhiều xương và mỡ trong khi thịt (mèo là động vật ăn thịt) thì không có bao nhiêu. Kết hợp với gan (cũng chứa rất nhiều mỡ) dễ dẫn tới thừa chất béo gây khó tiêu.

Đùi gà góc tư trong metro chỉ có hơn 40 nghìn một kg dùng ổn hơn nhiều :">. Chế biến cũng dễ vì nhiều thịt.

P/S: Ban đầu mình cũng mua cổ gà đông lạnh, xong thấy nhiều mỡ và da quá nên có người tốt bụng mua giúp mình cổ gà ta ít mỡ hơn nhiều. Nhưng 2 nhà dùng cổ gà ta tươi một vài bữa thấy không ổn nên quay về dùng đùi góc tư. Bây giờ nhà kia vẫn ăn đùi góc tư còn nhà mình chế biến hỗn hợp gồm đùi góc tư, cật, thịt bò và hỗn hợp vitamin cùng một số thứ khác để đổi khẩu vị.

Susu109

Member
Hix...hôm nay em mới tìm được bài, mấy hôm trước cứ tìm bài trong mục Sức khỏe mèo ạ :(
Con bé Su nhà em hôm nay đã khá khẩm lên nhiều rồi ạ. Ngay sau khi cháu nôn, em đã cho uống 1 gói men tiêu hóa và ngồi canh đến 3h sáng chờ cháu nó đi vs thì thấy phân bt, có hơi nhão 1 chút thôi ạ...
Hôm sau em nghỉ ở nhà cả ngày với cháu thì thấy con bé đã nghịch nghịch thêm được tí (tuy không nặc nô như mọi ngày :))))), mẹ cháu cho cháu uống thêm 1 gói men tiêu hóa và cháu đã ăn được thêm 1 ít canin và gel dinh dưỡng nên mẹ cháu quyết định không cho đến bác sĩ (tại 2 đứa nhà em chưa tiêm phòng gì - đợi 1 tuần nữa mẹ cháu mới có tiền tiêm phòng và cũng là lúc cả 2 đứa được 3 tháng 10 ngày ạ). ah, cháu chỉ bị nôn 1 lần lúc tối hôm ăn cổ gà thôi ạ, sau đấy thì cháu hơi mệt mỏi nhưng k bị nôn thêm lần nào nữa.
Em nghĩ nguyên nhân là do con bé k quen ăn cổ gà xay (có lẽ nó là đứa được chiều nhất nên đỏng đảnh) chứ nhà em có 3 đứa, 2 thằng đực thì ăn như thuồng luồng chả hề hấn gì, em còn múc 1 hộp cho 1 thằng cu ăn cùng cũng k thấy chủ nó kêu ca gì :)). Bt em vẫn cho các cháu ăn tươi là chủ yếu : thịt bò, gà, trứng cút lộn..... lần này em muốn cho ăn cổ gà xay cho có tí canxi ạ nhưng chắc từ giờ cứ như cũ thôi
@ anh Vietanh: lần sau chắc em cứ gan xay như mọi khi mà chơi thôi anh ạ, chứ con bé Su nhà em đỏng đảnh quá :))
Cuối cùng, em xin chân thành cảm ơn mọi người đã cm giúp em có thêm tí kiến thức >:D< >:D< >:D< :*:*:*