• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn cơm là bị đi ngoài :(

ColourOfTheWind

Mọi người ai có kinh nghiệm trường hợp này cho em lời khuyên với :(. Em mèo tây nhà em ăn hạt khô thì ko sao, còn cứ ăn những thứ khác: cơm, cá, thịt, gan... là kiểu j cũng bị đi ngoài, có lần nặng còn bị ra cả máu :(. Em sợ quá, cho uống men tiêu hóa + ăn hạt khô thì nó lại đi phân bình thường. Nhưng khổ thân lắm, thấy cơm lại thèm thuồng, mà cứ ăn cơm lại bị tình trạng bi đát như trên. Như này là đường ruột em nó kém đúng ko ạ? Có cách nào khắc phục ko hả mọi người? :(

chienvet

Chuyên gia thú y
Với những em mèo tây như này tốt nhất bạn không cho nó ăn cơm nữa, chuyển qua các loại thức ăn khác như: thịt gà, thịt bò, pate thịt, royal canin.
Vì mèo thường không tiêu hoá tốt tinh bột nên gây ra hiện tượng phân nát.

duy.anh

Member
Mèo nhà mình cũng có 1 đợt ăn cơm trộn là bị đi ngoài. Bạn thử cho nó ăn 1 bữa đồ khô, còn 1 bữa khác vẫn cho ăn cơm bình thường nhưng loại dần từng loại đồ ăn xem em nó bị đi ngoài chính xác là do cái gì nhé. Nếu ăn thịt ko cơm mà ko làm sao thì cho em ý ăn cũng được.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Bạn muốn chuyển từ đồ khô sang đồ tuơi thì phải kiên trì. Bạn chuyển ngay lập tức, thay đổi bữa ăn quá nhanh thì mèo không thể thích ứng được. Bạn thử làm theo cách này xem có hiệu quả không nhé!
Coi bữa ăn của bé nhà bạn là 100%
Bước 1: Vẫn giữ khẩu phần ăn như cũ với tỉ lệ Cũ:Mới = 75:25
Bước 2: Tăng số lượng đồ mới với tỉ lệ cũ mới 50:50
Bước 3: Tiếp tục tăng tỉ lệ đồ mới 25:75
Bước 4: Thay hoàn toàn bữa ăn bằng đồ mới
Mỗi bước bạn thực hiện trong 3 ngày. Nếu đường tiêu hóa của bé nhà bạn quá kém thì bạn bổ sung thêm men tiêu hóa.
Trong trường hợp bé bị đi ngoài không kiểm soát thì bạn phải ngay lập tức dừng ăn. Cho uống ngày 1 viên bisepton và cho nhịn ăn. Sau đó tiếp tục theo dõi. Nếu tình hình tốt thì bạn bắt đầu lại từ đầu. Có thể bạn sẽ phải thực hiện đến 5-6 lần mới có thể thành công được :D
Chúc bạn thành công!>:D<

lonely29

Member
:(( thằng Chuột nhà mình cũng bị thế, ăn thức ăn tươi là dính hậu quả liền =(( hôm nào cho ăn cơm là mình cứ phải trộn với men tiêu hóa thì mới đỡ

Alone

Member
:-??Khổ nhỉ. Chả bù nhóc nhà tui,ăn hết cơm thịt xong thì ăn nốt hạt.