• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn cơm cá, đi ị phân nát, làm thế nào

thuthu

Member
Dear các pro, cho em hỏi chút ạ.

Nhà em nuôi 4 con mèo, hồi trước em cho ăn royal canin và whiskas thì thấy phân bình thường, nhưng vì em k muốn nuôi chúng nó lâu dài bằng thức ăn công nghiêp nên đã chuyển qua cho ăn cơm cá. Công thức làm của em là cá nục trộn với cà rốt hầm kỹ rồi cho với cùng cơm với tỉ lệ 1:1.

Từ hồồi đổi thức ăn chúng nó ăn khỏe gấp đôi, ba lần, tăng cân vùn vụt, có điều đi ị ra phân nát, cả 4 đứa luôn. Bâyh cả nhà bảo em phải làm thế nào ạ, mà từ lúc ăn cơm, em thấy chúng nó hầu như k uống nước nữa, có phải vì thức ăn của em quá nhiều nước k? (Cá em để trong tủ lạnh, mỗi lần cho mèo ăn là em phải đổ ít nước nóng vào rồi mới trộn với cơm).

Bạn ơi, bạn cho bọn nó ăn ít đồ tanh thôi, ăn nhiều đồ tanh không tốt đâu bạn ạ, bạn nên thay đổi cho chúng nó ăn nhiều loại thức ăn khác nữa. Nếu là mèo con thì nên cho ăn cơm nát 1 chút, còn mèo trưởng thành rồi thì không cần phải cho nước đâu.

X

xuka3691

Guest
tất cả mèo nhà mình nuôi, khi mang về phân đều tốt. nuôi được 3 ngày thì lại ị phân nát. đầu tiên mình nghĩ vì mình cho nó ăn cơm cá từ bé quá nhưng không phải. vì ở nhà cũng nó cũng ăn cá. mãi sau mình mới biết là do mình cho nó ăn quá nhiều. làm nó bị tiêu chảy. triệu chứng là ăn tốt, ngủ tốt, chơi tốt nhưng mà ị không tốt nên nhiều khi mình cũng không để ý. khi nó đang tiêu chảy, mình lại cho nó ăn tanh (cá) nên nó càng bị nặng hơn. mình chuyển cho nó sang ăn cơm thịt. cũng vẫn là nấu cháo đặc đặc chứ k phải cơm khô. chúng nó ăn ít đi (vì đứa nào mà chẳng thích ăn cá). vừa ăn ít, thịt lại lành hơn nên chúng nó khỏi dần. kết hợp với cả men tiêu hóa nữa. đến khi khỏi hẳn. để 1 thời gian ăn cơm thịt rồi thì mình thử cho 1 bữa cá (với lượng vừa đủ thôi, k cho ăn quá no) thì chúng nó cũng k bị làm sao cả.

túm lại mình nghĩ nguyên nhân không phải vì cá mà vì lượng ăn quá nhiều. chúng nó thích ăn càng ăn nhiều mình lại càng cho chúng nó ăn lắm. thế là tiêu chảy thôi. với lại, đang ăn thức ăn khô đùng 1 phát chuyển sang cơm thì chúng nó thích nghi k kịp bạn ạ. cái gì cũng từ từ mới xong

lululubu

Active Member
Mèo nhà mình cứ uống sữa vào là bị đi lỏng, trong khi ở nhà cũ chủ nó bảo nó uống sữa chả làm sao. Thế là thế nào nhỉ? Hôm qua đi lỏng mình đã cho nhịn, đến lúc đi phân bình thường mình mới cho ăn thịt gà xào trộn với cơm, và vẫn kết hợp cho uống men tiêu hóa. H mình có nên giảm hẳn không cho uống sữa nữa không? Nhưng mà lại tiếc sợ không uống sữa cháu nó khó béo :(.

thuthu

Member
Đúng là do ăn quá nhiều, hôm qua mình giảm ăn hẳn một nửa, phân ngay lập tức trở lại bình thường. Thank các pro ạ.

Mình là chủ, yêu bọn nó nên thích con nào cũng phải béo múp míp mới được. Nhưng chỉ cần bọn nó khỏe mạnh, có da có thịt là đc, nếu nuôi nhốt thì béo quá cũng k tốt đâu.

lululubu

Active Member
Ôi, mèo nhà mình chắc cũng chả được cho là ăn nhiều rồi. Lịch ăn trong ngày của cháu thì sáng 30 hạt khô (do ki bo nên chủ cháu đếm rất kĩ, sợ cho nhiều nó thiệt hại :))), đến trưa thì 2 thìa cơm xíu xiu trộn với thịt gà, tối cũng y chang, trước khi chủ đi ngủ tầm 12h trộn thêm cho 1 nửa bữa tối nữa. Thế mà toàn bỏ mứa bữa trưa thôi, chủ cháu rất là rầu rĩ. Lại còn thêm không uống đc sữa nữa, đến ngày nào mèo mình mới béo lên đây???

knoor

Member
Xuxu nhà mình cũng đang gặp vấn đề nan giải thế này. Em í bị đi sệt sệt gần 1 tuần nay mặc dù mình chỉ cho bé ăn cơm ruốc kết hợp với men tiêu hóa và smecta mà vấn không ăn thua. Hôm qua mình cho cơm trộn thịt gà nạc luộc trộn với nước mắm thì thành đi nát, mình hoảng quá gọi cho cô bác sĩ thú y quen thì cô í bảo men tiêu hóa với smecta không phải thuốc cho mèo, mình cho uống linh tinh không cẩn thận thì bào mòn ruột em í ra. Huhu giờ mình không biết làm thế nào. Đã hẹn lịch khám với cô ý nhưng vẫn thấy lo lo. :(( :((

lululubu

Active Member
Bạn ơi, hay là bạn cho ăn nhiều quá? Em nhà mình uống berberin thôi, mỗi ngày 1-2 viên, sau đó uống thêm men tiêu hóa buổi tối, tầm 2 hôm là khỏi rồi. Từ đó đến h mình cũng dè chừng, chỉ dám cho ăn thịt gà luộc, hoặc là thịt gà xào bắp cải trộn cơm.

Hoài Trang

Mọi người ơi cho m hỏi bé mèo nhà m là mèo Nga đc 2 tháng tuổi, m mới đón bé về và nuôi đc gần 1 tuần,trc khi đón về nhà m chủ cũ của m cũng cho bé ăn cơm vs cá và đến giờ m cũng cho bé ăn cơm vs cá khô nướng lên mà k biết tại sao bé đi ngoài phân lỏng quá :(. bé vẫn ăn khỏe, rất nghịch và ngủ bt, k biết là do tiêu hóa hay đường ruột tn :(. m k biết có nên chữa bằng bepberin k. Mn tư vấn giúp m với.