• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Luyện Chó Nói Chuyện

anhvuanh

Chào các ban!
Hôm vừa rồi mình vô chổ khách sạn có ông chủ khách sạn nuôi con chihuuhuu . Ông bảo "nói thầm với bố" là nó leo lên người và hếch mỗm vào tai ổng như nói chuyện vậy. Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình huấn luyện như vậy với. Xin cảm ơn.

emyeucho

ui , chó gì mà pro thế nhỡ.mình thì không huấn luyện được như ông ấy , nhưng chú cún nhà mình cũng hay "kêu " lắm , mỡi lần chú ta hứ hứ lên là mình bảo "nói chuyện đi " là chú ta "nói hoài lun .hihi.thương lắm cơ....

Shakhi Viet

Active Member
Một đề xuất, chưa chắc đúng

Chào các ban!
giúp mình huấn luyện như vậy với. Xin cảm ơn.
Một đề xuất, chưa chắc đúng. Mỗi khi bạn ra lệnh cho chó nói thầm thì bôi ít thức ăn ưa thích của nó vào tai của bạn. Sau một thời gian chó sẽ thích thì thầm thôi.

Mấy trò này ghê lắm, không dám chơi...để cho mồm chó gần mặt, mũi, tai...:nailbitting: mồm chó thì bẩn đủ các loại vi khuẩn, ký sinh trùng, trứng giun...chơi thế có ngày giun sán lên não vào mắt :nailbitting: mình chơi với chó xong bao giờ cũng phải rửa tay xà phòng

Cách làm thì nghe có vẻ đơn giản nhưng mình nghĩ có thể làm được. Chỉ đơn giản là khi muốn chó "nói thầm" thì mình nói thật nhẹ nhàng với nó "nói thầm" rồi dí tai vào sát mồm nó, đồng thời vuốt khen giỏi...Nó sẽ thấy khi được nghe lệnh "nói thầm" rồi mồm mình sát vào tai chủ thì sẽ được vuốt ve, gãi tai ( chó rất thích được gãi tai đấy).
Trò này mình nghĩ sẽ phải mất nhiều thời gian để chó có thể hiểu ra được phải để mồm vào đâu... cách luyện này cũng giống như mình luyện cho chó quay ra theo hướng tay mình chỉ, rất mất thời gian để nó hiểu được vì người với nhau quy ước đưa ngón trỏ theo hướng nào là chỉ hướng đó, chó chỉ thấy tay mình dơ thẳng ra thôi chứ không hiểu quy ước đấy..để chó hiểu được quy ước mình phải đi đường vòng, có nghĩa là khi đưa tay ra mình phất tay làm cử chỉ như ném 1 vật. ( khi tập thì ném 1 vật thật)

Neapolitan

Active Member
Một đề xuất, chưa chắc đúng. Mỗi khi bạn ra lệnh cho chó nói thầm thì bôi ít thức ăn ưa thích của nó vào tai của bạn. Sau một thời gian chó sẽ thích thì thầm thôi.
Nếu đó là 1 con Pitbull thì sao ?:)) Ông có dám để đồ ăn vô tai để dạy nó không ? :))

lehuybao

Member
Mấy trò này ghê lắm, không dám chơi...để cho mồm chó gần mặt, mũi, tai...:nailbitting: mồm chó thì bẩn đủ các loại vi khuẩn, ký sinh trùng, trứng giun...chơi thế có ngày giun sán lên não vào mắt :nailbitting: mình chơi với chó xong bao giờ cũng phải rửa tay xà phòng

Cách làm thì nghe có vẻ đơn giản nhưng mình nghĩ có thể làm được. Chỉ đơn giản là khi muốn chó "nói thầm" thì mình nói thật nhẹ nhàng với nó "nói thầm" rồi dí tai vào sát mồm nó, đồng thời vuốt khen giỏi...Nó sẽ thấy khi được nghe lệnh "nói thầm" rồi mồm mình sát vào tai chủ thì sẽ được vuốt ve, gãi tai ( chó rất thích được gãi tai đấy).
Trò này mình nghĩ sẽ phải mất nhiều thời gian để chó có thể hiểu ra được phải để mồm vào đâu... cách luyện này cũng giống như mình luyện cho chó quay ra theo hướng tay mình chỉ, rất mất thời gian để nó hiểu được vì người với nhau quy ước đưa ngón trỏ theo hướng nào là chỉ hướng đó, chó chỉ thấy tay mình dơ thẳng ra thôi chứ không hiểu quy ước đấy..để chó hiểu được quy ước mình phải đi đường vòng, có nghĩa là khi đưa tay ra mình phất tay làm cử chỉ như ném 1 vật. ( khi tập thì ném 1 vật thật)
bạn tiệumaongoc nói như thế là đúng phương pháp rồi đấy.

Shakhi Viet

Active Member
Chắc em Pitbull xơi cả lỗ tai của ông chủ luôn:))
Cá sấu máu lạnh, hàm răng kinh khủng, vậy mà vẫn có thể nhẹ nhàng cắp con đưa xuống nước đó thôi.
À mà tôi chưa được sờ vào bitt bull bao giờ, chưa được biết đến nền văn minh đỉnh cao, nên không dám bình luận gì ạ. Chỉ dám nói quanh con chó ta thôi:)):))
Các bác nhớ nhé, chỉ quanh con chó ta thôi.

mewmeo

Member
Cá sấu máu lạnh, hàm răng kinh khủng, vậy mà vẫn có thể nhẹ nhàng cắp con đưa xuống nước đó thôi.
À mà tôi chưa được sờ vào bitt bull bao giờ, chưa được biết đến nền văn minh đỉnh cao, nên không dám bình luận gì ạ. Chỉ dám nói quanh con chó ta thôi:)):))
Các bác nhớ nhé, chỉ quanh con chó ta thôi.
Em thấy cũng đúng mà, ở trên bạn ý nói là chó chihuahua mà, cách này dùng cho mấy nhóc toydog em nghĩ hợp lí đấy, không biết con husky nhà em làm đuợc không hôm nào cũng cho thử mới đuợc hí hí, trò này hay ah