• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Luyện chó bắt bóng trên không

minhcuong

Active Member
1- Luyện cho chó nghiện bóng Tennis. Cho chó ngậm bóng Tennis để nó thích thú với bóng.

2- Với chó con, thì chỉ cần lăn bóng để chó chạy theo vồ.

3- Nếu chó mang lại thì cần động viên, thưởng.

4- Sau đó là quăng bóng cho chó đi nhặt.

5- Thả bóng thẳng đứng cho chó tập đớp trên không.

6- Khi chó đã thành thạo, chọn sân xi măng có độ nảy và ma sát tốt, đập bóng nảy, hô chó lao theo bắt. Dần dần chó sẽ có xu hướng đớp bóng trên không.
Video tập cho chó bắt bóng trên không, quay tại công viên Thống Nhất 21/06/2009

trangphuong

Active Member
HL thay tập thể lực luôn.

1- Luyện cho chó nghiện bóng Tennis. Cho chó ngậm bóng Tennis để nó thích thú với bóng.

2- Với chó con, thì chỉ cần lăn bóng để chó chạy theo vồ.

3- Nếu chó mang lại thì cần động viên, thưởng.

4- Sau đó là quăng bóng cho chó đi nhặt.

5- Thả bóng thẳng đứng cho chó tập đớp trên không.

6- Khi chó đã thành thạo, chọn sân xi măng có độ nảy và ma sát tốt, đập bóng nảy, hô chó lao theo bắt. Dần dần chó sẽ có xu hướng đớp bóng trên không.
Video tập cho chó bắt bóng trên không, quay tại công viên Thống Nhất 21/06/2009
Em bây giờ cũng hl như này chủ yếu thay thể lực anh a,hl nhặt bóng anh quang nhanh hơn cho Bin chạy tốc độ sau đó nó phanh lạ dừng để vồ bóng thì cơ bắp hàm và chân trước sẽ phát triển rất mạnh.
Sau anh tập thêm đập quả bóng xuống đất cho Bin nhảy cao bắt nữa là ok, em cũng tập cho cu Đen đây này.Ka..ka cho em ké chút hình trong topic của huynh.
Đen tập bắt bóng trên cao.

anhvuanh

Bạn cho mình hỏi. nên cho thưởng chó bằng thức ăn gì vậy ? Cảm ơn.

thuan_SG

Member
Hay quá mình phải học theo cách này tập cho mấy em nhà mình thôi thank bạn nha.

Hay quá cám ơn anh. Em đang cần luyện cho con PQ nhà em cái này để đi săn nó còn bắt được con chim mà mình bắn bị thương chưa chết hẳn.( Các bác đừng chửi em vì tội săn bắn chim nhé đó là sở thích từ hồi mà em còn bắn súng cao su cơ. Sắp đến mùa chim biển về rồi nghĩ mà thèm quá.)

minhcuong

Active Member
Các bạn thử chiêu này trước

rồi sau đó mới bắt bóng trên không.... Bin nhà mình dạ này làm thêm vài trò mới, lạ hoắc. Nhưng hình như mọi người chán Labrador rồi nên mình :(( cũng không mấy hứng quay video cu Bin nhà mình làm trò.

Còn đây là video cu Đen nhà TrangPhuong.. Anh em nào nhà ở gần Thái Nguyên xin giống thật lực nhé. Đen dáng chuẩn, rất dễ huấn luyện.

TrangPhuong lên mạng cập nhật cho anh em ít ảnh, video lab Đen nhé.

trangphuong

Active Member
Các bạn thử chiêu này trước

rồi sau đó mới bắt bóng trên không.... Bin nhà mình dạ này làm thêm vài trò mới, lạ hoắc. Nhưng hình như mọi người chán Labrador rồi nên mình :(( cũng không mấy hứng quay video cu Bin nhà mình làm trò.

Còn đây là video cu Đen nhà TrangPhuong.. Anh em nào nhà ở gần Thái Nguyên xin giống thật lực nhé. Đen dáng chuẩn, rất dễ huấn luyện.

TrangPhuong lên mạng cập nhật cho anh em ít ảnh, video lab Đen nhé.
Dạ video em nó đây ạ.
http://www.youtube.com/watch?v=IKNnzCJznNs

Lordrich

Member
Hay quá, em cũng đang tập cho chú chó nhà em chơi bóng , nhưng chơi quả cầu mây có lẽ hơi to, em sẽ chuyển sang bóng tennis cho cún dễ cầm
Có vẻ các chú cún đều rất hứng thú khi chơi đùa với các loại bóng ah

TrầnTrungNam

Hay quá, mình cũng đang bắt đầu huấn luyện bài nhặt đồ, có thêm những kinh nghiệm này thật là tuyệt. Cảm ơn tất cả mọi người.

minhcuong

Active Member
em quăng bóng thi nó đi nhặt nhưng không đưa lại cho em, làm sao đây mấy bác
Nguyên nhân:
- Chó của bạn không phải là dòng chó tha mồi Retriever. Kỹ năng tha mồi đưa chủ cần phải được huấn luyện có bài bản.
- Chó chưa thực sự tin tưởng chủ. Nó sẽ tự hỏi 'Mình bắt được mồi rồi, tại sao lại phải mang về nộp lại cho chủ nhỉ"

Cách sửa:
- Hãy dùng phần thưởng, lời khen để dụ chó lại gần.
- Tập ném trái tennis sau đó cầm sẵn một trái tennis khác để trao đổi với nó. Những con chó có bản năng săn mồi cao thì khi bắt được tennis, thì rất muốn tiếp tục chơi trò này, nó sẽ tự chạy đến bạn nhà quả tennis trong mồm chờ bạn ném quả thứ 2.
- Dùng dây thật dài buộc vào cổ chú chó, nó chạy tha mồi ở xa, bạn thu dây dần về phía bạn rồi thưởng nó.
- Tập cùng với chó dòng Retriever như Lab, Golden. Chú chó chưa biết tha mồi sẽ biết học theo đồng đội để được chủ thưởng. Cách này mình áp dụng dạy Malinois nhà mình.

Kiên trì và tinh ý mọi chú chó đều có thể huấn luyện tha mồi.

Chúc thành công,

Mr_Boo

chó nhà em ném bóng đều nhặt lại, chạy, rượt đuổi và tìm bóng về cho chủ nhưng chỉ 1 điều là nó không thể nhảy bắt bóng trên không được !

em đã thử rất nhiều lần rồi.. các ac cho e hỏi là vì sao a?

chó nhà e được tròn 3 tháng tuổi

em cảm ơn

minhcuong

Active Member
...
chó nhà e được tròn 3 tháng tuổi...
Bạn không nên quá kỳ vọng ở một chú cún mới 3 tháng tuổi. Ở độ tuổi này, bạn gọi, nó chạy lại là rất tốt rồi.

Việc tha mồi (retrieving) là kỹ năng gần như sẵn có ở dòng Retriever nhưng với dòng chó khác phải luyện tập có phương pháp. Mình nuôi Malinois. Kỹ năng tha mồi đưa về cho chủ của chúng không tốt. Mất khá nhiều công dạy. Ví dụ:
Khi bạn hô "Đây" mà chó chưa chạy lại, thì thử hỏi khi nó gậm 1 quả banh rất thú vị làm sao nó chịu quay về đưa cho bạn.

Do đó với những chú chó chưa thành thục lệnh gọi lại "Đây" hoặc chậm tiếp thu, bạn thử làm cách này:

Nhờ một người thân, cầm cương dắt cún ra xa. Khi bạn hô "Đây", lập tức người đó dắt chó lại gần chỗ bạn, đến trước mặt bạn thì dừng lại. Bạn thưởng nó bằng cách vuốt ve. Làm đi làm lại khoảng 100 lần chia thành nhiều ngày, tăng dần khoảng cách, độ phức tạp.
Cuối cùng chó sẽ nhận ra, khi nghe chữ "Đây" là phải chạy lại.

Bạn cũng có thể dùng dây cương tự động thu về loại 5-10 mét.

Bingo

con chó nhà mình không hiểu sao chắng dạy bao giờ nhưng sao nó bắt được cả chim, chuột, gián, ếch nhái gì bắt tuốt, bắt bóng từ trên không luôn

Nhưng chỉ có điều khi nó bắt là nó không chịu nhả ra mà cứ nhay con vật cho tới chết mình nói sao nó cũng khộng chịu nhả cái đầu cứ lắc qua lắc lại

con chó nhà mình không hiểu sao chắng dạy bao giờ nhưng sao nó bắt được cả chim, chuột, gián, ếch nhái gì bắt tuốt, bắt bóng từ trên không luôn

Nhưng chỉ có điều khi nó bắt là nó không chịu nhả ra mà cứ nhay con vật cho tới chết mình nói sao nó cũng khộng chịu nhả cái đầu cứ lắc qua lắc lại
Bạn quên rằng chó là động vật ăn thịt mà (trong chương trình phổ thông có dạy đó),chó mèo bản năng của chúng là săn mồi và ăn thịt sống ,không phải chỉ có chó của bạn mới làm như vậy được,cái quan trọng là dạy cho nó biết bắt bóng trên không và luôn nhả bóng khi mình ra lệnh.

Vipz.14

Member
Chẳng bù cho mình. Ném thì có ném cái gì ra đấy, bắt thì em Lixu em cũng bắt được, nhưng đem về cho chủ thì còn mơ đi nhé, em cạp tự kỉ luôn, khỏi đem với chẳng về =.=

minhcuong

Active Member
Kỹ năng này hết sức bình thường. Hiện giờ Malinois nhà mình cũng làm được. Cứ quăng bóng cho nó tập tha về, lâu dần sẽ hình thành kỹ năng bắt bóng sống trên không.

Còn việc nó chịu nhả cũng đơn giản thôi. Bạn cầm sẵn một quả bóng, chờ cho nó mang bóng đến gần bạn, thì mang ra nhử, nó sẽ nhả quả bóng đang ngậm để chuẩn bị lao ra bắt quả bóng thứ 2.

Ngày nào mình cũng dắt 2 cún nhà mình ra công viên rồi bắt chúng chạy theo bóng. Tổng cộng mỗi ngày 3 buổi. Mỗi buổi chạy 16 lần, mỗi lần 40 mét. Cả đi và về là 80 mét. (vừa đo đạc lại, lúc trước mình đoán là 60 mét)

Nhân lên một cún phải chạy tốc độ 3 * 16* 80 = 3.84 km.

Còn chạy thong dong, loanh quanh trên bãi cỏ khoảng 1km.

Nói chung là vừa đủ giữ thân hình không quá béo, so với quãng đường một chú Border Collie phải chạy chăn cừu trong 1 ngày khoảng 20km.

Bingo

Để mình thử xem có hiệu quả không khi mình tung bóng cho nó thì nó nhận và mình vời nó lại nó cũng lại nhưng cứ ngậm bóng khư khư, phen này mình làm theo cách của bạn là đưa một cái gì đấy khác xem nhé

Thanks

anhthe98

Member
Chẳng bù cho mình. Ném thì có ném cái gì ra đấy, bắt thì em Lixu em cũng bắt được, nhưng đem về cho chủ thì còn mơ đi nhé, em cạp tự kỉ luôn, khỏi đem với chẳng về =.=
\

Tập luyện đòi hỏi chủ phải kiên trì, hôm nay ko đc ngày mai sẽ đc Dog Eye.

Video Clip :
http://s79.photobucket.com/albums/j...6ff18-a3ce-4e3f-b13c-812f53894f1.flv&newest=1
http://s79.photobucket.com/albums/j129/anhthe98/?action=view&current=Video001.flv
Các bác nhận xét xem chó hay chủ hạnh phúc hơn ???:))

minhcuong

Active Member
...
Tập luyện đòi hỏi chủ phải kiên trì, hôm nay ko đc ngày mai sẽ đc Dog Eye.
...
Chuẩn, hoan nghênh bác AnhThe98 ! Bác tiếp tục phát huy để có nhiều clip mới trong chương trình
"KIA chơi mà học" hay "Rex học mà chơi" nhé.