• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lucky_thành viên mới của gia đình

KelvinLokChok

nhà mình vừa được bạn tặng cho 1 bé chihuahua lai ta ^^!, mẹ của bé là chiahuahua lai ta còn cha là chihuahua rặc thuần chủng, mặc dù lai ta nhưng chó mẹ cũng nhỏ con lắm. Mình xin up vài hình của bé nó, các bạn nhận xét dùm nha, sẵn tiện cho mình hỏi là sau này bé lớn cỡ nào nhỉ, mình sợ lớn quá thì mẹ mình không cho nuôi
hình đây, bé được 2 tháng rưỡi rồi

kakatara

Member
Con này gần như chó ta rồi chứ chihuahua lai gì nữa, chó cha 0 thể nào là chihuahua rặc. COn này bảo đảm lớn sẽ to con khiếp

Anhcv

Member
@Kaka: Thiệt tình, người ta nói cha nó là chó chihuahua thì cha nó là chihuhua. Bạn có biết cha nó ra sao đâu mà bạn nói cha nó không phải. Một con nhật lông dài loại thẳng lai với 1 con chihuahua thuần lông sát tui đảm bảo với bạn là ra ít nhất 2 kiểu hình. Khi ra cả 3 kiểu hình nữa. Chó con thường sẽ ra lông demi dáng của chihuahua, 1 phần nhỏ sẽ ra lông hơi dài, hơi xoăn ( kiểu hình giống chó của bạn, à mình không có ý nói chó bạn là chihuahua lai nhật chỉ ví dụ thôi) và 1 phần sẽ ra lông dài và to con như chó nhật.
Việc tạo ra 1 con chihuahua lông dài (fake) không khó. Chỉ cần thời gian là làm được ngay. Lấy con chó đực con lai của nhật lông dài cái ( chó lùn nhỏ con và lông thẳng) và con chihuahua đực thuần (hoặc ngược lại). Rồi chọn cá thể F1 có kiểu hình gần giống với cả cha lẫn mẹ. Nhưng tốt nhất vẫn chọn cá thể cái lông có độ dài nhiều. Sau đó nuôi lớn và cho lai lại với chó cha (chihuahua). Rồi tiếp tục chọn cá thể lông dài nhất trong đàn F2 và cho lai lại với chó cha (chihuahua) ban đầu (tức là ông nội lai với cháu). Còn không thì lấy 2 chó con có kiểu hình gần giống chihuahua lông dài nhất lai nhau vẫn ra như thường. Người không biết nhìn vào sẽ nói là chihuahua lông dài. Nhưng những người nuôi chó chihuahua để bán lâu năm nhìn là biết hàng giả ngay.
Chó của Kelvin có thể là máu chó ta nhiều hơn chihuahua chứ không thể nói là không phải chihuahua lai được. Vài lời góp ý. Nếu bạn có gì không hài lòng thì hãy suy nghĩ về cảm giác của bạn Kelvin.
To Kelvin: chó của bạn nhìn khá dễ thương, có thể nuôi lớn sẽ hơi to 1 chút nhưng đừng vì thế mà hắt hủi nó tội lắm. Mình có 1 con chihuahua bị tật quẹo cổ nhìn rất xấu nhưng mình thương nó nhất.
Đối với mình thì chó mình thương luôn luôn là chó đẹp bất kể người khác nói gì.

chó đẹp xấu gì thì cũng là chó của mình mà. miễn khôn là được rồi các bạn nhỉ. bạn kâk tẩ cũng vô tình nói vậy thôi mà. không biết bạn kelvin có còn giữa ý định rước một em fo x về nuôi không? hôm bữa gởi tin nhắn mà chờ mãi chưa thấy bạn trả lời

dù lai gì thì lai nhưng vẫn là chó nhà mình, tớ là tớ thấy nó xinh đó chứ :D, chúc mừng bạn nhé

KelvinLokChok

đầu tiên thì mình xin cảm ơn các ý kiến của các bạn, nhưng dù khen hay chê thì chó mình vẫn là chó mình, mình không hắt hủi đâu ^^!
nhưng mà mình đồng ý với ý kiến của bác Anhcv, đúng như bác nói, chó mẹ đẻ ra 3 nhóc, 1 em tam sắc lông sát, nhỏ xíu à, 1 em thì hơi to con, lông giống mẹ, còn em mình thì lông dài và xoăn, cha của bé nó là chihuahua thuần thiệt đấy, lúc bạn mình mua là 1tr5 rồi
dù là lai ta hay không lai ta mình vẫn thương bé lắm vì lucky được bạn thằng bạn thân mình tặng( mà nghe đâu chú bác gì xin nó cũng không cho ), đã vậy mẹ bạn mình còn chỡ mình về tận nhà, dặn dò chu đáo, nhờ đó mình biết mình có 1 người bạn tốt hì hì
trong bầy 3 con lucky là giống thằng cha nó nhất( mẹ bạn mình nói )
thành thật xin lỗi cô Lan vì cháu đã có 1 bé nên không thể đón mấy bé của cô được nữa, cô thông cảm cho cháu vì đã làm phiền
sau này nếu muốn tìm vợ cho lucky cháu sẽ báo cô, lỡ lai rồi cháu thử cho lai tiếp xem sao, lỡ ra giống chó mới chắc cháu nổi tiếng mất ( đùa thôi cô đừng giận ) hihihi

KelvinLokChok

mìhn còn một vấn để quên hỏi, mong mọi người chỉ giúp mình làm sao cho lucky dựng tai ạ, em nó 2 tháng rưỡi rồi, cha mẹ ông bà ( kể cả chó ta ) của bé đều dựng cả, mình lo em nó thiếu chất quá
vả lại mấy hôm nay về nhà em nó chẳng ăn gì hết, chỉ uống sữa thôi, có sao không ạ, cho ăn miếng cá thì ăn còn bới tí cơm là không đời nào đụng tới, mình sợ nó ốm là thằng bạn mình trách chết, nó thương chó lắm, tuần nào cũng qua kiểm tra >"<!!!

không có gì đâu bạn hiện người ta đã đón một bé về rồi nên còn ba đứa thôi. nghe nói nếu tai cụp là thiếu can xi đó, không biết phải không?

Cho chó ăn lòng đỏ trứng gà sống vài lần thì tai mau dựng lắm bạn à. Tôi được chỉ cho làm vậy và đã làm thử , thấy hiệu nghiệm nên bày cho bạn đó.