• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Liệu Lab có thể dùng để săn chuột ???

minhcuong

Active Member
Vừa đọc được bài này, tôi phân vân không biết bên cạnh việc chơi đùa với trẻ con trong nhà, làm vui lòng chủ nhân, Lab có thể săn chuột ở Việt nam được không?

Đi săn... chuột!

Phải săn loại chuột ngoài cánh đồng lúa thịt mới ngọt và sạch vì loại chuột này chủ yếu ăn lúa
Từ lâu, làng Đình Bảng (Bắc Ninh) nổi tiếng với món thịt chuột và nghề săn chuột. Ở làng này, thịt chuột là món khoái khẩu và săn chuột cũng là cái thú.

Hiện giờ, ở Đình Bảng chỉ còn một số ít người sống bằng nghề bắt chuột để bán. Tuy vậy, việc săn bắt chuột để ăn vẫn được thực hiện và dân Đình Bảng bắt chuột quanh năm, nhưng rộ nhất vẫn là sau vụ gặt. Lúc đó chuột nhiều và rất béo.

Phương pháp bắt chuột thì vẫn theo cách truyền thống như ngày xưa: đốt rơm rồi quạt cho khói chui vào các cửa hang khác và để chừa 1 của hang duy nhất bắt buộc chuột phải chạy ra ngoài rồi...chui vào nơm hoặc lưới.

Chú chó săn là một phần quan trọng trong việc săn bắt, đặc biệt là việc phát hiện ra hang chuột. Những chú chó ở Đình Bảng thường là giống chó săn. Loại chó này có thân hình cân đối, bụng thon, ngực nở, đuôi lúc nào cũng vểnh ngược, bàn chân có đệm thịt dày rất chắc chắn. Chó săn chuột có thể chạy nhanh trên mọi địa hình mà chân không bị xòe bàn, toạc móng.

Khi phát hiện ra hang chuột, chó săn có thể "nói" cho chủ bằng ánh mắt hoặc sủa to và lấy hai chân cào xuống đất. Các thợ săn chuột ở làng đều thừa nhận việc bắt được nhiều chuột hay không phần lớn phụ thuộc vào chó săn.

Ảnh minh họa:
http://tintuc.timnhanh.com/anh/xa_hoi/35A4EDC5/0

minhcuong

Active Member
Các bác nào đã có kinh nghiệm luyện chó Tây bắt chuột thì chỉ dẫn giúp.

Nhược điểm của chó Tây đó là thân hình to lớn nên bắt được chú chuột ranh, thì làm đồ đạc trong nhà bừa tung cả lên. Bản năng không đủ kiên nhẫn ngồi cả tiếng để rình mồi, mà chỉ chạy tới, chạy lui và vồ mồi--> Tính kỹ ra thì không kinh tế bằng dùng mèo ta bắt chuột. :)

Nhưng nếu săn chuột ở cánh đồng lúa, chỗ rộng thì biết đâu đấy.

Tks,

Mr Lab

Member
Nuôi chơi thôi bạn ơi, Lab chỉ để đi nhặt đồ săn về thôi nhưng ở Viêth nam thì chỉ để ngắm chơi thôi, nếu chẳng may mà nuôi 1 chú chuẩn thì may ra kinh doanh được tí

minhcuong

Active Member
Đây là video một chú Lab cùng chủ cùng hợp đồng bắt chuột. Hiện giờ chú Lab này đã thay đổi phương pháp: kiên nhẫn ngồi rình trước cửa hang như mèo, thay vì hùng hục chạy đuổi tới lui để lùng chuột.

http://www.youtube.com/watch?v=yt_XGyyPEBA&feature=channel

Kết quả cụ thể sẽ báo cáo với các bác bằng hình ảnh chụp được trong một ngày gần đây.

my_lucky

Active Member
Híc, cả nhà cùng hợp đồng tác chiến để bắt chuột, vui quá.Nhưng e rằng khi gia đình bác đi lấy được máy quay ra để quay được vụ này thì con chuột nhắt nó đã....cao chạy xa bay rồi các bác ạ.....

minhcuong

Active Member
Báo cáo với các bác tin vui là từ khi có 2 Malinois hỗ trợ. Lab nhà em và Malinois đã bắt đầu săn được chuột trong công viên.

Thường thì ở quê, người ta đốt rơm rạ để hun chuột trong hang chạy ra. Lúc này chó chỉ việc nhảy ra tóm. Còn ở công viên thì chuột nấp trong đám lá, cỏ, khi nguy hiểm chúng chạy vào những những ống cống xi măng, ống thoát nước, chó đuổi đến đây là thua. Chuột ở công viên tiếp xúc nhiều với người qua lại, tiếng động nên rất tinh quái và lanh lợi.

Tuy nhiên thi thoảng có chú chuột cuống quá leo lên bụi dứa dại có gai, hoặc leo rào sắt nằm chờ thì không thể thoát được. Bởi vì khi đã đánh hơi được chuột, dù có bị gai đâm thì chó cũng kéo bằng được chú chuột xuống. Chuột chui qua hàng rào cũng không thoát vì cả Lab, và Mals đều có thể phi thân qua rào cao 80 - 100 cm không quá khó khăn.

Bắt được chuột, chó có ăn không?

Kinh nghiệm cho thấy là "Không". Lab, Malinois chỉ bắt, vờn, cắn, lắc cho chuột kêu chít chít, mệt đến chết thì thôi.

Hơi tiếc là chiều muộn, tối, chuột mới đi tìm thức ăn nên không thể ghi hình những buổi săn chuột của đàn cún nhà mình. Nhìn đàn chó lôi chú chuột trong bụi rậm ra, để dưới chân chủ để khoe, cảm giác thật khó tả : "Bao nhiêu công cho ăn, uống, dắt đi công viên...... ". Hiện giờ phấn đấu cứ một tuần bắt được 1 con chuột để rèn luyện kỹ năng hợp đồng, tác chiến.

mới hôm gần đây 2 con golden nhà em làm phát 7 con chuột trong 1 đêm, rải đầy sân, tiếc là em chưa kịp chụp ảnh lại thì người giúp việc đã dọn sạch rồi. Trước đó có hôm làm 3,4 con là chuyện bình thường.

Lúc đầu em thắc mắc ko hiểu chụôt ở đâu ra mà lắm thế, lại cứ chạy ra cho chó bắt. Điều tra kỹ thì hoá ra chó nhà em nuôi ở sân trong sau nhà ( khoảng 30m2), hôm nào cho ăn mà chúng nó không ăn hết, thì lúc chơi đùa làm thức ăn vung vãi ra khắp sân, đến đêm chuột mò lên ăn mà không biết chó đang nằm trong góc kín và thế là dính chưởng :D Chắc bọn nó cũng chẳng phải săn gì đâu, chuột chạy qua trước mặt, tiện thể thì há mồm ra đớp. Mà bản năng cái bọn retriever này thấy vật di động là đuổi bắt cho bằng được, nên có bắt được chuột cũng không có gì lạ, nếu chúng nó chịu nằm im 1 chỗ bất động kiên nhẫn rình mồi, thình lình nhảy ra vồ như mèo thì mới là lạ :D, mà chó ta đi săn chuột cũng vậy thôi, đâu có nằm rình như mèo mà chủ yếu là sục sạo, đuổi bắt, chỉ điểm. Em chưa xem video Lab rình như mèo ở trên, nhưng làm được như vậy chứng tỏ chủ phải dạy rất công phu.

minhcuong

Active Member
mới hôm gần đây 2 con golden nhà em làm phát 7 con chuột trong 1 đêm, rải đầy sân, tiếc là em chưa kịp chụp ảnh lại thì người giúp việc đã dọn sạch rồi. Trước đó có hôm làm 3,4 con là chuyện bình thường...
Hôm nào TieuMaoNgoc chụp ảnh lại cái nhé. Hồi xưa Lab Bin nhà bắt bóng, đuổi chạy rất nhanh nhưng không sao bắt được con chuột ở công viên nào. Chuột chui ống cống xi măng, leo cây là chó chịu chết. Giờ có 2 trợ thủ, Bin mới bắt đầu bắt được chuột.

Nếu một đêm mà 2 Golden bắt được 7 con chuột là một "kỷ lục" đấy. Thường thì một con chuột bị bắt, tiếng nó kêu thảm thiết, khiến cả đàn sợ không dám mon men nữa dù có đói đến mấy. Đây là kinh nghiệm hồi xưa của mình khi nuôi mèo. Chắc chuột bây giờ nó dạn dĩ hơn chăng...

Shakhi Viet

Active Member
Anh Cường chú ý là chuột sống ở công viên dễ bị bệnh xã hội đấy anh ạ

minhcuong

Active Member
Anh Cường chú ý là chuột sống ở công viên dễ bị bệnh xã hội đấy anh ạ
Vụ này mình hết sức phải lưu ý: Shakhi Viet có thể cung cấp thêm thông tin để mình phòng bị được không. Cần thì phải tiêm chủng cẩn thận cho cún để đề phòng. Bắt chúng bỏ thú vui săn mồi bây giờ thì hơi khó. Tha bóng tennis về đầy 2 rổ chắc chúng cũng đã chán.

Mình chuyển qua dạy chúng nhảy vượt rào. Nhưng không có trò gì khiến chúng say mê bằng đuổi bắt, con đuổi trước, con chặn sau để bắt chuột. Tinh thần hợp tác của chúng cải thiện rõ rệt...

Hôm nào TieuMaoNgoc chụp ảnh lại cái nhé. Hồi xưa Lab Bin nhà bắt bóng, đuổi chạy rất nhanh nhưng không sao bắt được con chuột ở công viên nào. Chuột chui ống cống xi măng, leo cây là chó chịu chết. Giờ có 2 trợ thủ, Bin mới bắt đầu bắt được chuột.

Nếu một đêm mà 2 Golden bắt được 7 con chuột là một "kỷ lục" đấy. Thường thì một con chuột bị bắt, tiếng nó kêu thảm thiết, khiến cả đàn sợ không dám mon men nữa dù có đói đến mấy. Đây là kinh nghiệm hồi xưa của mình khi nuôi mèo. Chắc chuột bây giờ nó dạn dĩ hơn chăng...
Không biết anh đã xem mèo vờn chuột bao giờ chưa? nhà em có 3 con mèo, mỗi khi đẻ, mèo con lớn là mèo mẹ lại tha chuột về nhà vờn dạy mèo con...chẳng bao giờ thấy chuột kêu cả, lắm khi nó vờn đến cả tiếng đồng hồ rồi hoặc là con chuột tự dưng cứ quay ra chết, hoặc là mèo nó làm cho 1 phát đi luôn, thi thoảng mới thấy "chít" 1,2 tiếng cũng không thảm như lợn bị chọc tiết đâu :D

em biết là nói vậy chẳng ai tin nên cũng dặn chú giúp việc lần sau đừng dọn cứ để đó đợi cháu chụp ảnh đã, yên tâm là có lần sau vì đó không phải là lần đầu hay lần thứ 2, 3 gì cả :D Cũng phải nói thêm là cái sân nhà em nó không có nhiều lỗ cống để trốn như công viên, nơi đặt thức ăn của chó lại là cái phòng bếp khép kín ( không còn sử dụng, chính là cái sân này http://www.youtube.com/watch?v=5RlIZpMm1FI), ngoài ra còn 1 em chó ta nữa, chuột chạy vào đó rồi tài thánh mới thoát được 3 con này :D hôm nào anh mang Lab Bin đến nhà em 1 hôm đi, đảm bảo bắt được chuột cho anh xem, em đã nói rằng chắc bọn nó chẳng phải săn gì đâu, chuột chạy ngang qua trước mõm thì tiện thể đớp là vì thế mà :D

Shakhi Viet

Active Member
Vụ này mình hết sức phải lưu ý: Shakhi Viet có thể cung cấp thêm thông tin để mình phòng bị được không.
Hiện tại mình chỉ có thông tin truyền khẩu thôi, vì không có ý định xử lý các thông tin đó.
Tuy truyền khẩu nhưng cũng khá chính xác vì
- Do công việc mình hay phải tiếp xúc với các khoa xét nghiệm của các bệnh viện, khoảng 5 năm trước các Kỹ thuật viên rất lười đeo găng tay khi làm xét nghiệm máu hoặc sửa chữa máy. Nay thì cũng vẫn những con người đó đều rất chăm đi găng tay vì số các kết quả + tính với các bệnh xã hội đã tăng vọt.
- Công viên, ban ngày thì ổn nhưng buổi tối là nơi tạp phí lù, đủ các anh chị về đó ...
- Bọn chuột rất háu ăn lại không được tuyên truyền về bệnh xã hội nên hay ăn lung tung, cứ có mùi protein là chén, nếu mồm miệng có vết thương hở thì dễ dính bệnh lắm.
Đáng lo ngại là lũ chó mải đi săn dễ dẫm phải kim tiêm mà không biết, cắn chuột chảy máu mà bản thân cũng có vết thương hở ở miệng thì ôi thôi cũng bị lây sang.

Tiêm phòng thì không biết với chó thế nào chứ người thì phòng được viêm gan B, nhưng cũng rất cách rách do phải tiêm đi tiêm lại. Trong khi còn nhiều bệnh khác nữa.
Chó nhà tôi cũng bắt được chuột, 21 con rồi (từ 12/08 đến giờ, và nó mới khoảng 15 tháng tuổi), quả thực là nó bắt được chuột thì mình rất khoái và tự hào nhưng cũng rất lo.

Show cho bác minhcuong 1 chiến công nho nhỏ của Pippi.Nhìn chung thì con chó vẫn chưa hoàn thiện về kỷ thuật săn bắt,vẫn chưa biết cách cắn vào chổ hiểm,tôi vẫn chưa ưng ý lắm cách con Pippi bắt chuột.(mời bác minhcuong ghé sang thread của Pippi để xem clip nhé)
Pitbully VS Cống Nhum

bác De Lena ơi, đây là chủ đề về bọn Retriever cơ mà :D
Retriever bản thân chúng vô cùng thích đuổi theo bất cứ vật di động nào dù là loài động vật hay vật động đậy, nên việc đuổi theo chuột là điều rất bình thường, nhưng kỹ thuật vây bắt, dứt điểm con mồi thì so làm sao được với các giống khác...mồm của chúng cũng được "thiết kế" mềm để khi cắn ngoạm con mồi không gây tổn thương lớn nữa mà

bean0509

Member
Có khi tối nay em cho cu lab nhà em ra Công Viên sớm chút để được cùng học bắt chuột với các em nhà bác Cường :). Em Dob đảm bảo bắt chuột tốt nhưng em không dám thả vì nó mà mải tìm chuột thì mất hút luôn!

minhcuong

Active Member
Có khi tối nay em cho cu lab nhà em ra Công Viên sớm chút để được cùng học bắt chuột với các em nhà bác Cường :). Em Dob đảm bảo bắt chuột tốt nhưng em không dám thả vì nó mà mải tìm chuột thì mất hút luôn!
Ki của đ/c Bean0509 bây giờ thành thợ bắt chuột rồi còn gì. Mai mang máy ảnh đi quay thực tế Lab bắt chuột như thế nào nhé.

Ki của đ/c Bean0509 bây giờ thành thợ bắt chuột rồi còn gì. Mai mang máy ảnh đi quay thực tế Lab bắt chuột như thế nào nhé.
anh Cường có cần alask nhà em hỗ trợ không, alask toàn bắt được chuột cỡ đại thôi, tối em cho đi bờ hồ chạy là cu cậu hay bắt được chuột lắm, có lần bị chuột cắn thủng lưỡi bỏ ăn 2 ngày, có lần thì bị cắn thủng má, nhưng mà cu cậu vẫn mê bắt chuột, lần nào e cũng chụp lại chiến tích của cu cậu, nhìn ghê gớm lắm bác ạ.

minhcuong

Active Member
anh Cường có cần alask nhà em hỗ trợ không, alask toàn bắt được chuột cỡ đại thôi, tối em cho đi bờ hồ chạy là cu cậu hay bắt được chuột lắm, có lần bị chuột cắn thủng lưỡi bỏ ăn 2 ngày, có lần thì bị cắn thủng má, nhưng mà cu cậu vẫn mê bắt chuột, lần nào e cũng chụp lại chiến tích của cu cậu, nhìn ghê gớm lắm bác ạ.
Dạ này anh hay dắt Bin ra buổi tối, cho Alas nhà em ra cùng cho vui đi tầm 9:30-10:30 tối nhé. Ở phía tượng đài Lý Tự Trọng nhé.

ok anh, nhưng chắc là phải qua tết rồi vì còn có 1,2 hôm nữa, cuối năm cứ dọn dẹp với chạy nhà này nhà kia mệt quá, nhất định sang năm mới cho mấy em nó gặp nhau anh ạ.