• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Liệu có thể nuôi mèo khi trong nhà có trẻ nhỏ?

HChuong

Member
Chào các bạn!

Mình nêu vấn đề của mình ra đây mong các bạn chia sẻ và cho mình lời khuyên. Hơi dài dòng mong các bạn thông cảm.

Cách đây mấy năm vợ chồng mình lấy nhau và chưa muốn có con nên mình quyết định nuôi 1 em mèo và đặt tên nó là Bí vì nó màu vàng như trái Bí, vợ chồng mình thường gọi nó là Cu Bí hoặc thằng Bí. Cu Bí đã lớn lên trong tình thương vô bờ bến của vợ chồng mình, ai cũng bảo mình yêu mèo như con.

Rồi một ngày kia mình quyết định có em bé vì vợ chồng sống với nhau thì không thể không có con. Mình nghe người ta bảo mẹ có thai mà nuôi mèo thì con sẽ bị nhiễm bệnh gì đó ... thậm chí là đứa trẻ sẽ bị dị tật. Mình không chấp nhận điều đó, mình gặp những người xung quanh, lên các diễn đàn để hỏi ý kiến mọi người. Thất vọng tràn trề vì ai cũng bảo là không nên nuôi mèo lúc có mang. Nhưng mình không thể yên tâm khi giao cu Bí cho bất kỳ ai. Nó khờ lắm, nhưng một thằng công tử bột vậy.

Rồi mình sinh em bé, mình vui mừng khôn xiết vì em bé khoẻ mạnh bình thường nhưng chỉ có 1 điều là cơ địa nó bị dị ứng. Mình ở chung cư nên nhà rất nhỏ.Mình để em bé trong phòng, lúc nào cũng canh chừng không cho cu Bí vào vì nó bị rụng lông, rụng nhiều lắm. Lông nó rụng hàng ngày chứ không cần tới đợt thay lông gì cả. Mình rất khổ sở vì không thể lúc nào cũng đóng cửa phòng, mà cứ sơ hở là thằng Bí lại chạy tọt vào trong. Nó đi đến đâu thì rải lông đến đó. Nó không bị bệnh gì cả, đơn giản là vì lông nó quá nhiều và hơi dài nên hay rụng.

Đến nay em bé đã được 6 tháng, sắp tới tuổi em bé biết bò, biết chơi nên không thể để bé trong phòng mãi được, mà ra ngoài thì mối nguy hiểm là thằng Bí. Mình nói chuyện với 10 người thì 10 gnười đều bảo là mình không nên nuôi mèo khi có trẻ nhỏ và chính mình và em bé cũng bị viêm mũi dị ứng vì lông của Bí. Mình thì có thể ráng chịu nhưng em bé thì không thể.

Bây giờ mình buồn và khó xử quá. Con mình là số 1 nhưng mà cu Bí cũng như 1 đứa con nuôi của mình vậy. Phải làm sao bây giờ.

Mình cũng đã nghĩ đến tình huống xấu nhất là phải đem gửi em nó cho một người hết mực yêu mèo nhưng chưa gặp được người đó. Nhưng nếu vì cho đi mà em nó có bề gì thì mình sẽ ân hận suốt đời.

ashita

Dịch giả Vietpet
nếu trong nhà có người dị ứng lông mèo nặng thì ko nên nuôi
còn bệnh lây từ mèo sang phụ nữ mang thai đã được đề cập trong box sức khỏe mèo, chỉ cần phụ nữ mang thai ko tiếp xúc với xỉ mèo, phân mèo, mèo luôn sạch sẽ thì ko lo lây nhiễm
tiếp xúc nhiều với mèo là 1 cách để sinh kháng thể chống các loại dị ứng.
với trẻ nhỏ khi tiếp xúc với mèo sẽ học được cách yêu thương động vật, nhưng hạn chế vì mèo có thể cào trẻ và trẻ cũng có thể làm chết mèo
em ko biết viêm mũi dị ứng với lông mèo thì như nào vì chưa bao giờ bị

HChuong

Member
nếu trong nhà có người dị ứng lông mèo nặng thì ko nên nuôi
còn bệnh lây từ mèo sang phụ nữ mang thai đã được đề cập trong box sức khỏe mèo, chỉ cần phụ nữ mang thai ko tiếp xúc với xỉ mèo, phân mèo, mèo luôn sạch sẽ thì ko lo lây nhiễm
tiếp xúc nhiều với mèo là 1 cách để sinh kháng thể chống các loại dị ứng.
với trẻ nhỏ khi tiếp xúc với mèo sẽ học được cách yêu thương động vật, nhưng hạn chế vì mèo có thể cào trẻ và trẻ cũng có thể làm chết mèo
em ko biết viêm mũi dị ứng với lông mèo thì như nào vì chưa bao giờ bị
Thanks em, chị đã biết những điều này. Nhưng nuôi chung thì không thể tránh khỏi tiếp xúc với mèo vì như chị đã nói nhà chị là chung cư nên rất chật. Mà chị không thể để em bé của chị bị bệnh (hen suyễn, dị ứng) được vì cháu còn quá nhỏ. Giá như nhà chị to và có 1 mảnh vườn thì tốt quá.

Viêm mũi dị ứng là một bệnh mà bệnh nhân có những triệu chứng như ngứa mũi, chảy nước mũi, hắt hơi nhiều lần... nghe đơn giản vậy chứ bị bệnh này thì mệt người lắm. Cách trị bệnh này là phải ngưng tiếp xúc với tác nhân gây dị ứng.

Bà mèo già thấy HChuong rất yêu quý cu Bí nên cũng không biết khuyên như thế nào bây giờ. Tất nhiên sức khỏe của em bé nhà HChuong phải được ưu tiên quan tâm đầu tiên. Nhiều nhà có cháu nhỏ nuôi mèo vẫn không bị dị ứng gì nhưng em bé nhà HChuong bị dị ứng thì phải làm sao gửi được cu Bí cho ai cũng yêu quý mèo thì mới yên tâm. Mong sao HChuong có cách sử trí tốt nhất.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào các bạn!

Mình nêu vấn đề của mình ra đây mong các bạn chia sẻ và cho mình lời khuyên. Hơi dài dòng mong các bạn thông cảm.

Cách đây mấy năm vợ chồng mình lấy nhau và chưa muốn có con nên mình quyết định nuôi 1 em mèo và đặt tên nó là Bí vì nó màu vàng như trái Bí, vợ chồng mình thường gọi nó là Cu Bí hoặc thằng Bí. Cu Bí đã lớn lên trong tình thương vô bờ bến của vợ chồng mình, ai cũng bảo mình yêu mèo như con.

Rồi một ngày kia mình quyết định có em bé vì vợ chồng sống với nhau thì không thể không có con. Mình nghe người ta bảo mẹ có thai mà nuôi mèo thì con sẽ bị nhiễm bệnh gì đó ... thậm chí là đứa trẻ sẽ bị dị tật. Mình không chấp nhận điều đó, mình gặp những người xung quanh, lên các diễn đàn để hỏi ý kiến mọi người. Thất vọng tràn trề vì ai cũng bảo là không nên nuôi mèo lúc có mang. Nhưng mình không thể yên tâm khi giao cu Bí cho bất kỳ ai. Nó khờ lắm, nhưng một thằng công tử bột vậy.

Rồi mình sinh em bé, mình vui mừng khôn xiết vì em bé khoẻ mạnh bình thường nhưng chỉ có 1 điều là cơ địa nó bị dị ứng. Mình ở chung cư nên nhà rất nhỏ.Mình để em bé trong phòng, lúc nào cũng canh chừng không cho cu Bí vào vì nó bị rụng lông, rụng nhiều lắm. Lông nó rụng hàng ngày chứ không cần tới đợt thay lông gì cả. Mình rất khổ sở vì không thể lúc nào cũng đóng cửa phòng, mà cứ sơ hở là thằng Bí lại chạy tọt vào trong. Nó đi đến đâu thì rải lông đến đó. Nó không bị bệnh gì cả, đơn giản là vì lông nó quá nhiều và hơi dài nên hay rụng.

Đến nay em bé đã được 6 tháng, sắp tới tuổi em bé biết bò, biết chơi nên không thể để bé trong phòng mãi được, mà ra ngoài thì mối nguy hiểm là thằng Bí. Mình nói chuyện với 10 người thì 10 gnười đều bảo là mình không nên nuôi mèo khi có trẻ nhỏ và chính mình và em bé cũng bị viêm mũi dị ứng vì lông của Bí. Mình thì có thể ráng chịu nhưng em bé thì không thể.

Bây giờ mình buồn và khó xử quá. Con mình là số 1 nhưng mà cu Bí cũng như 1 đứa con nuôi của mình vậy. Phải làm sao bây giờ.

Mình cũng đã nghĩ đến tình huống xấu nhất là phải đem gửi em nó cho một người hết mực yêu mèo nhưng chưa gặp được người đó. Nhưng nếu vì cho đi mà em nó có bề gì thì mình sẽ ân hận suốt đời.

Hello chi Huong,

Đa đọc được tâm sự của chị. Chị rất yêu gia đình và yêu thương động vật. Chị cũng thể hiện rằng chị rất tình cảm và chung thủy vời chú mèo vô tư.

Mình đã thấy nhiều người nuôi mèo và có em bé vẫn bình an vô sự. Nhưng quả thật là nhà người ta rộng và có điều kiện chăm sóc hơn chị Hương.

Mình nghĩ rằng chị thương chú mèo Bí thì chị có thể thông báo tìm người thật sự thương nó và gửi nuôi giúp chị. Mình tin chắc là có người sẽ giúp chị nếu người ta có điều kiện chăm sóc.

Riêng mình thì nếu chị gửi ai nuôi nó được và chị cho phép thì mình xin được giúp chị về phần THÚ Y để người chủ kế của thằng Bí yên tâm hơn.

Chúc chị và gia đình hạnh phúc.

BS Nghĩa

HChuong

Member
Hello chi Huong,

Đa đọc được tâm sự của chị. Chị rất yêu gia đình và yêu thương động vật. Chị cũng thể hiện rằng chị rất tình cảm và chung thủy vời chú mèo vô tư.

Mình đã thấy nhiều người nuôi mèo và có em bé vẫn bình an vô sự. Nhưng quả thật là nhà người ta rộng và có điều kiện chăm sóc hơn chị Hương.

Mình nghĩ rằng chị thương chú mèo Bí thì chị có thể thông báo tìm người thật sự thương nó và gửi nuôi giúp chị. Mình tin chắc là có người sẽ giúp chị nếu người ta có điều kiện chăm sóc.

Riêng mình thì nếu chị gửi ai nuôi nó được và chị cho phép thì mình xin được giúp chị về phần THÚ Y để người chủ kế của thằng Bí yên tâm hơn.

Chúc chị và gia đình hạnh phúc.

BS Nghĩa
Chào bác sĩ!

Tôi rất cảm kích với những lời khuyên và chia sẻ từ bác. Việc nhờ người khác nuôi hộ thằng Bí là điều xấu nhất nếu như em bé bị ảnh hưởng nặng từ lông mèo vì tôi thương nó lắm, nó có bề gì chắc tôi sống không nổi. Tôi cũng như Cún Mèo, ngày đêm đóng chặt cửa không cho Bí ra ngoài dù chỉ một phút vì tôi sợ mất nó, liệu người chủ mới có làm như tôi không, mà em nó ra ngoài thì biết bao nhiêu là nguy hiểm, tôi sợ nhất là em nó bị lạc hoặc bị bọn bất lương bắt làm thịt. Nó khờ lắm bác ơi!

Phải chi nhà tôi rộng rãi hơn một chút thì vẫn có thể nuôi Bí mà không làm hại đến em bé.

Cún Mèo

Member
Chị HChương ơi,

Chị giống hoàn cảnh em bây giờ, hai vợ chồng em cũng nghèo, mà nuôi những 3 đứa mèo chị ạ. Chúng nó rải lông khắp nơi, khắp chốn. Ngày nào em cũng phải lau nhà mấy lần & dùng khăn lau khắp ngóc ngách nhà cửa, vơ được mấy búi lông chị ạ.

Vợ chồng em đang cố gắng xây một cái nhà nhỏ ở ngoại thành để đỡ đi khoản thuê mướn hiện tại... Nhưng nói thật với chị là chúng em chỉ có đủ điều kiện để xây 1 tầng thôi (vay mượn nhiều lắm rồi), nhưng cũng vì mèo, sợ rằng nay mai sẽ phải đẻ em bé, lông mèo bám đầy em bé thì đúng là không tốt tí nào.. Thế nên hai vợ chồng em phải cố (mặc dù rất không muốn cố), làm thêm 1 tầng nhà nữa...

Sau vụ này, vợ chồng em thành vợ chồng nhà Chổm.

Nhưng thôi, khốn khó một tí còn được ở với mèo, chứ không được ở với chúng nó, em chết quách cho xong..

Trường hợp của chị, em nghĩ có thể giải quyết bằng 1 cách đơn giản: Chải lông cho mèo.

Chị chỉ có mỗi thằng cu Bí, nên không sợ nó rải lông nhiều như ba đứa nhà em. Chị đến cửa hàng của Cityzoo, mua loại chải lông tốt nhất í. Ngày ngày, chị chải cho Bí 2 lần (sáng & tối), vơ nắm lông của nó vứt vào thùng rác...

Em tin đó là giải pháp tốt đấy ạ.

xammiu

Member
chị cũng giống như trường hợp em bây giờ nhưng em bé lại là con chị em thằng Gấu Mèo, chị em mới sinh nên đang ở nhà em để bà ngoại chăm sóc, em nuôi 3 dứa mèo ta thương tụi nó hơn con (vì em chưa có con :D) từ trước đến giờ mấy con mèo nhà em nhát người kinh khủng ko bước 1 bước ra đường nhưng mà trong nhà thì tụi nó đi khắp nơi kháp chốn hòanh hành ngang dọc, giải pháp của nhà em là từ lúc chị em về ở em buộc chúng nó vào đọan dây khoảng 1mét rưỡi(mua ở tiệm chó mèo mỗi con 1 dây nhé) ở gần chỗ tụi nó ăn uống ị tè tuần đầu tụi nó lồng lộn tùm lum nhưng đến giờ ku Gấu Mèo mới đầy tháng thì mấy em mèo của em cũng ngoan hết cứ đi quanh quanh chỗ buộc đôi khi em gỡ dây buộc cho nó ra để chải và gãi lông cho nó nó cũng chẳng thèm lên nhà trên nhà dưới gì cung cứ quanh quanh chỗ buộc, giống như nó ý thức đựơc đi ra ngoài khu đó là sẽ bị giằng lại bởi dây í=.=, chị thử làm cách em đi dù khổ mấy em mèo 1 tí nhưng mình yên tâm, dến khi tụi mèo quen thì nó chẳng thấy khổ vì buộc nữa, đợi em bé cứng cáp rồi chị thả em mèo ra...

HChuong

Member
Chị HChương ơi,

Chị giống hoàn cảnh em bây giờ, hai vợ chồng em cũng nghèo, mà nuôi những 3 đứa mèo chị ạ. Chúng nó rải lông khắp nơi, khắp chốn. Ngày nào em cũng phải lau nhà mấy lần & dùng khăn lau khắp ngóc ngách nhà cửa, vơ được mấy búi lông chị ạ.

Vợ chồng em đang cố gắng xây một cái nhà nhỏ ở ngoại thành để đỡ đi khoản thuê mướn hiện tại... Nhưng nói thật với chị là chúng em chỉ có đủ điều kiện để xây 1 tầng thôi (vay mượn nhiều lắm rồi), nhưng cũng vì mèo, sợ rằng nay mai sẽ phải đẻ em bé, lông mèo bám đầy em bé thì đúng là không tốt tí nào.. Thế nên hai vợ chồng em phải cố (mặc dù rất không muốn cố), làm thêm 1 tầng nhà nữa...

Sau vụ này, vợ chồng em thành vợ chồng nhà Chổm.

Nhưng thôi, khốn khó một tí còn được ở với mèo, chứ không được ở với chúng nó, em chết quách cho xong..

Trường hợp của chị, em nghĩ có thể giải quyết bằng 1 cách đơn giản: Chải lông cho mèo.

Chị chỉ có mỗi thằng cu Bí, nên không sợ nó rải lông nhiều như ba đứa nhà em. Chị đến cửa hàng của Cityzoo, mua loại chải lông tốt nhất í. Ngày ngày, chị chải cho Bí 2 lần (sáng & tối), vơ nắm lông của nó vứt vào thùng rác...

Em tin đó là giải pháp tốt đấy ạ.
Dear Cún Mèo,

Đọc những bài viết của Cún Mèo, Chương thấy Cún Mèo thương mấy đứa nhỏ của Cún Mèo giống như Chương thương Cu Bí vậy. Đúng là không có tụi nó chắc mình sống không nổi.

Có một lần bạn Chương đến chơi, Chương để cửa mà quên đóng, thế là thằng Bí chạy ra ngoài. Lúc phát hiện ra nó không có trong nhà, vợ chồng Chương chẳng còn đếm xỉa gì đến mấy đứa bạn nữa, lồng lộn lên để đi tìm nó, chung cư Chương ở có 16 tầng, thế mà Chương chạy bộ từ tầng 1 lên tầng 16, rồi lại từ tầng 16 xuống tầng 1 không biềt là bao nhiêu lần, lục tất cả mọi ngõ ngách, hỏi những người hàng xóm. Không thấy nó đâu, Chương ngồi khóc bù lu bù loa như một đứa trẻ, hàng xóm đi ngang thấy, mình cũng mặc kệ, không còn biết xấu hổ là gì. Mình nói với ông xã là ngày mai em không đi làm nổi đâu (sống còn không nổi nói gì đi làm). Ông xã mình bảo mình ngồi đấy ổng đi kiếm lần nữa, may mắn thế nào mà lại tìm thấy thằng nhỏ trong cái kẹt cửa ở tầng 12. Khỏi phải nói mình mừng như chết đi sống lại.

Bước đầu mình sẽ làm như Cún Mèo bảo, hy vọng cải thiện được tình hình.

Cám ơn Cún Mèo rất nhiều.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mèo và trẻ nhỏ.

Thân gửi bạn HChương,

Trường hợp của bạn không phải là hãn hữu với những đôi vợ chồng yêu quý mèo rồi sinh con nhỏ. BSGV xin được nêu các phương án xử lý mâu thuẫn trong tình huống không dễ giải quyết này.

1. Nhiễm giun tròn từ mèo: Thai nhi có thể bị nhiễm trứng giun tròn do mèo thải ra trong môi trường qua cơ thể người mẹ truyền cho con đường nhau thai. Trẻ nhỏ dưới 10 tuổi rất dễ nhiễm trứng giun tròn từ môi trường.

Cách xử lý: Tẩy giun sán định kỳ cho mèo nuôi 6 tháng 1 lần. Quản lý tốt phân, chất thải của mèo.

2. Trẻ nhỏ dị ứng với lông mèo:

Cách xử lý: Đi khám bác sỹ da liễu xem mức độ trầm trọng của và tư vấn trực tiếp có nên nuôi mèo khi có trẻ nhỏ hay không? Đặc biệt bệnh "Nấm mèo" ( Ring worm ) có thể lây sang trẻ nhỏ mà lại khó chữa khỏi cho mèo thì cần kiên quyết loại bỏ mèo.

3. Mùi phân, chất thải của mèo gây khó chịu, mất vệ sinh trong nhà ở:

Cách xử lý: Thay thường xuyên và để xa khay vệ sinh nơi trẻ nhỏ nằm, chơi đùa. Có thể bố trí khác phòng hoặc khác tầng ở.

4. Mèo chơi đùa hay cào cắn gây xước da hoặc vết thương trẻ nhỏ:[/I]

Cách xử lý: Tiêm vaccine phòng Dại định kỳ cho mèo. Tránh để mèo tiếp xúc với trẻ nhỏ. Nếu quá rắc rối, gây tổn thương, viêm da trẻ nhỏ, buộc phải chuyển mèo đi nơi khác.

5. Meò đực đái lung tung đánh dấu lãnh thổ hoặc hấp dẫn bạn tình gây mùi khó chịu trong nhà ở:

Cần thiến mèo nếu không có mục đích gây giống.

Thực ra nếu không quá rắc rối nặng nề do mèo gây ra với trẻ nhỏ thì việc cố gắng có cả mèo với trẻ nhỏ cũng là điều rất hợp lý. Giúp trẻ nhỏ vui vẻ và thích nghi với môi trường, cân bằng phát triển tâm lý trẻ.

Trao đổi trên Diễn đàn chỉ mang tính tham khảo. Chỉ có Bác sỹ nhi khoa kiểm tra sức khoẻ cho cháu nhỏ và có quyết định đúng đắn nhất khi bạn vừa có mèo lại vừa sinh trẻ nhỏ. Chúc các bạn yêu mèo có các giải pháp tối ưu.

Phu Dung

Moderator
Mình thấy trong các cửa hàng đồ gia dụng có bán các loại máy lọc không khí. Sau khi chải lông thường xuyên cho mèo thì HChuong có thể dùng thêm máy lọc để giảm thiểu bụi bặm và các khí độc (nếu có); như vậy có thể tạo ra môi trường trong sạch hơn, dù có nuôi mèo trong nhà. Nếu HChuong ở chung cư, căn hộ tương đối nhỏ thì dùng máy lọc không khí sẽ thuận lợi hơn là các căn nhà lớn.

Phu Dung

Moderator
Một số bài báo về nuôi chó mèo trong nhà với trẻ em

Nuôi chó mèo giúp giảm nguy cơ ung thư

Các nhà nghiên cứu nhận định, những người nuôi chó mèo trong nhà có thể giảm 1/3 nguy cơ phát triển một loại ung thư của hệ bạch huyết.

Các nhà khoa học của ĐH California, San Francisco và ĐH Stanford đã tiến hành một nghiên cứu với khoảng hơn 4.000 người, trong đó có 1.600 người đang bị ung thư hệ miễn dịch và 2.500 người không bị bệnh này tình nguyện tham gia.

Kết quả đã cho thấy, 30% người nuôi động vật trong nhà ít bị ung thư hơn những người không nuôi con vật nào. Gia đình nào càng nuôi con vật lâu thì gia đình đó càng bảo vệ được sức khỏe tốt hơn.

Mục đích của nghiên cứu này là để thấy rằng động vật nuôi trong nhà như chó, mèo… rất có ích trong việc giúp cho chủ nó giảm thiểu nguy cơ phát triển Non-Hodgkin's Lymphoma, một bệnh ung thư hệ thống miễn dịch.

Những nghiên cứu trước đây cũng đã chỉ ra rằng trẻ em nuôi chó mèo thì chúng ít bị ốm hơn vì chúng có nhiều sức đề kháng hơn.

Một vài nghiên cứu gần đây cũng cho thấy, những đứa trẻ mới tập đi mà được lớn lên cùng với chó mèo nuôi trong nhà có thể hạn chế được chứng dị ứng và bệnh hen suyễn.

Tiến sỹ Jodie Moffat, người đứng đầu trong viện nghiên cứu ung thư của Anh cho hay, nghiên cứu này là một minh chứng cho việc nuôi chó mèo cũng giúp hạn chế ung thư của hệ bạch huyết. Tuy nhiên, các nhà nghiên cứu cũng vẫn phải tiến hành nghiên cứu sâu thêm để có những kết luận rõ nét nhất.
Nguồn: tintuc.timnhanh.com/doi-song/suc-khoe/20081009/35A85950/Nuoi-cho-meo-giup-giam-nguy-co-ung-thu.htm

Sống cạnh vật nuôi sẽ giảm dị ứng​

Nên cho trẻ tiếp xúc sớm với chó, mèo...

Một nghiên cứu mới đây của các bác sĩ trường Y ở Augusta và Detroi (Mỹ) trên 473 trẻ em cho thấy trẻ em sống với vật nuôi như chó, mèo trong năm đầu tiên của đời sẽ giảm dị ứng nhiều và đường hô hấp tốt hơn.

Nghiên cứu này đã bác bỏ ý kiến trước kia cho rằng mèo thường là nguyên nhân gây dị ứng cho trẻ em.

Tuổi Trẻ, 31/5
Nguồn: vnexpress.net/GL/Suc-khoe/2001/05/3B9B0F00/

Sống “quá sạch” và những nguy cơ​

Xã hội ngày một phát triển, chất lượng cuộc sống và điều kiện sống của con người ngày càng được cải thiện. Song đó không hẳn là một điều tuyệt vời đến mức hoàn hảo.

Môi trường sống "quá sạch" và không một chút vi khuẩn lại chính là một mối nguy hiểm tiềm ẩn đối với sức khỏe của con người.

Một cuộc tranh luận vừa được dấy lên giữa các nhà khoa học tại nhiều quốc gia trên thế giới về nguyên nhân dẫn tới hàng loạt chứng bệnh liên quan đến đường hô hấp, mà tiêu biểu là chứng bệnh dị ứng ở con người.

Trên thực tế, nguyên nhân gây ra căn bệnh dị ứng không đơn giản như nhiều người vẫn nghĩ trước đây, là do bụi, rêu mốc, lông động vật, thực phẩm hay phấn hoa... Ngay cả giới khoa học cũng thừa nhận sự phức tạp trong nguyên nhân dẫn đến chứng dị ứng và đang bắt đầu đưa vấn đề này ra xem xét một cách nghiêm túc.

Sớm tiếp xúc với vật nuôi có thể giúp giảm nguy cơ dị ứng ở trẻ em

Trong một cuộc thảo luận về chứng dị ứng diễn ra tại trung tâm nghiên cứu những vấn đề sức khỏe liên quan đến môi trường vừa được tổ chức tại thành phố Munich - Đức, các nhà khoa học Đức cho biết: Trẻ em thực ra có thể giảm được đáng kể nguy cơ mắc chứng dị ứng do nhạy cảm nếu như tiếp xúc thường xuyên với loài vật nuôi trong nhà. Thực tế, trong một cuộc điều tra, người ta đã tình cờ phát hiện ra rằng những đứa trẻ tiếp xúc với chó nuôi từ khi còn nhỏ ít bị dị ứng hơn khi tiếp xúc với những chất dễ gây dị ứng khác chẳng hạn như phấn hoa, bụi bẩn, rêu mốc...

Đi tìm lời giải thích cho điều này, các nhà khoa học cho biết: những đứa trẻ lớn lên cùng với những vật nuôi trong nhà đã tự "trang bị" được sức đề kháng đối với những thứ dễ gây dị ứng cho chúng, chẳng hạn như lông chó, mèo... Do vậy, những đứa trẻ này có hệ miễn dịch phát triển hơn và tất nhiên chúng cũng ít bị phản ứng hơn đối với chứng dị ứng, hen suyễn, eczema hay chứng sốt...

Nhóm các nhà khoa học thuộc trường đại học Portsmouth - Anh thì khẳng định rằng nguyên nhân gây ra chứng dị ứng cũng không hoàn toàn do nhiều loại thực phẩm không phù hợp. Bởi thực tế, họ đã điều tra và xác nhận rằng thực phẩm mà những người sống ở vùng nông thôn của Anh đã ăn trong suốt 20 năm qua không hề thay đổi, song chứng dị ứng lại tăng gấp nhiều lần so với trước kia.

Vậy đâu mới là nguyên nhân thực sự gây ra chứng dị ứng mạn tính cho con người? Giới khoa học tham gia cuộc hội thảo đã tính đến một giả thuyết cũng khá thuyết phục: chứng dị ứng không phải đến từ việc tiếp xúc với các loại động vật hay do ăn phải thực phẩm không phù hợp, mà do chính lối sống thời hiện đại đã quá "sạch" đến mức "tiệt trùng". Và điều này có thể chính là nguyên nhân khiến cho hệ miễn dịch của trẻ nhỏ không được "rèn luyện" đầy đủ để có thể chống lại những loại vi khuẩn gây bệnh bất chợt xuất hiện tấn công chúng.

Theo các chuyên gia nghiên cứu thị trường và tình hình tiêu thụ các sản phẩm vệ sinh tại Anh thì: chỉ trong vòng một vài năm trở lại đây, số lượng các sản phẩm giữ vệ sinh cơ thể, vệ sinh các vật dụng, nhà cửa.. chẳng hạn như: xà bông, sữa tắm, nước rửa nhà sạch, nước lau kính... đã tăng gấp đôi so với thời gian trước đó. Con số tăng lên của các loại sản phẩm làm sạch cơ thể và nhà cửa đã phản ánh mức độ "sạch" ngày càng cao của con người thời hiện đại. Vi khuẩn gần như đã bị tiêu diệt một cách "triệt để", không thể gây ra những rắc rối khó chịu thường ngày cho con người, song cái giá phải trả cho vấn đề này lại là những rắc rối khác phức tạp hơn, thậm chí nguy hiểm hơn cho sức khỏe của con người.

Tại các quốc gia phát triển - nơi được đánh giá là có chất lượng cuộc sống cao và môi trường sống "sạch sẽ", số lượng ca bệnh nhân bị mắc các chứng bệnh liên quan đến đường hô hấp và dị ứng nhiều hơn bất kỳ một quốc gia kém phát triển nào.

Trong những gia đình đông con sống tại các miền quê nghèo, điều kiện sống khá thiếu thốn, song trẻ em sống trong những điều kiện này đa số lại rất khỏe mạnh và có sức đề kháng tốt hơn nhiều so với trẻ em sống ở thành phố. Các chuyên gia cho rằng: lối sống thành thị thời hiện đại và việc tiêu diệt tất cả các vi khuẩn trong môi trường sống đang là nguyên nhân làm suy yếu sức khỏe của con người. Vi khuẩn không hoàn toàn có hại như nhiều người vẫn nghĩ. Có không ít loại vi khuẩn có ích cho sức khỏe con người. Chúng giúp bảo vệ một cách tự nhiên cho sức khỏe của con người và chúng ta cần phải giữ lại chúng.

Tác dụng này của vi khuẩn được thấy rất rõ trong đường ruột và cả trên da của con người. Nhiều loại vi khuẩn chính là tác nhân thúc đẩy quá trình tiêu hóa diễn ra nhanh chóng chẳng hạn như probiotic.

Trường hợp của bệnh dị ứng, tiến sĩ Bloomfield - người đứng đầu nhóm nghiên cứu tại Đức khẳng định: chính vi khuẩn đã góp phần quan trọng vào việc ngăn chặn bệnh dị ứng cho con người thông qua cách làm cho hệ miễn dịch bắt buộc phải hoạt động tích cực hơn.

Các nhà khoa học đã tính đến việc nên để cho vi khuẩn tấn công gây bệnh dị ứng ở con người trước khi dùng thuốc kháng sinh để tiêu diệt vi khuẩn hoặc khống chế chứng bệnh dị ứng. Tuy nhiên, đây là một điều rất khó áp dụng bởi theo thói quen sinh hoạt, bất kỳ ai cũng không muốn để cho cơ thể mình bị bám bởi một con vi khuẩn nào.

Theo SK&ĐS/The Times
Nguồn: forum.bacsi.com/showthread.php?t=1766

HChuong

Member
Mèo và trẻ nhỏ.

Thân gửi bạn HChương,

Trường hợp của bạn không phải là hãn hữu với những đôi vợ chồng yêu quý mèo rồi sinh con nhỏ. BSGV xin được nêu các phương án xử lý mâu thuẫn trong tình huống không dễ giải quyết này.

1. Nhiễm giun tròn từ mèo: Thai nhi có thể bị nhiễm trứng giun tròn do mèo thải ra trong môi trường qua cơ thể người mẹ truyền cho con đường nhau thai. Trẻ nhỏ dưới 10 tuổi rất dễ nhiễm trứng giun tròn từ môi trường.

Cách xử lý: Tẩy giun sán định kỳ cho mèo nuôi 6 tháng 1 lần. Quản lý tốt phân, chất thải của mèo.

2. Trẻ nhỏ dị ứng với lông mèo:

Cách xử lý: Đi khám bác sỹ da liễu xem mức độ trầm trọng của và tư vấn trực tiếp có nên nuôi mèo khi có trẻ nhỏ hay không? Đặc biệt bệnh "Nấm mèo" ( Ring worm ) có thể lây sang trẻ nhỏ mà lại khó chữa khỏi cho mèo thì cần kiên quyết loại bỏ mèo.

3. Mùi phân, chất thải của mèo gây khó chịu, mất vệ sinh trong nhà ở:

Cách xử lý: Thay thường xuyên và để xa khay vệ sinh nơi trẻ nhỏ nằm, chơi đùa. Có thể bố trí khác phòng hoặc khác tầng ở.

4. Mèo chơi đùa hay cào cắn gây xước da hoặc vết thương trẻ nhỏ:[/I]

Cách xử lý: Tiêm vaccine phòng Dại định kỳ cho mèo. Tránh để mèo tiếp xúc với trẻ nhỏ. Nếu quá rắc rối, gây tổn thương, viêm da trẻ nhỏ, buộc phải chuyển mèo đi nơi khác.

5. Meò đực đái lung tung đánh dấu lãnh thổ hoặc hấp dẫn bạn tình gây mùi khó chịu trong nhà ở:

Cần thiến mèo nếu không có mục đích gây giống.

Thực ra nếu không quá rắc rối nặng nề do mèo gây ra với trẻ nhỏ thì việc cố gắng có cả mèo với trẻ nhỏ cũng là điều rất hợp lý. Giúp trẻ nhỏ vui vẻ và thích nghi với môi trường, cân bằng phát triển tâm lý trẻ.

Trao đổi trên Diễn đàn chỉ mang tính tham khảo. Chỉ có Bác sỹ nhi khoa kiểm tra sức khoẻ cho cháu nhỏ và có quyết định đúng đắn nhất khi bạn vừa có mèo lại vừa sinh trẻ nhỏ. Chúc các bạn yêu mèo có các giải pháp tối ưu.
Xin chào bác sĩ Greenvet,

Cám ơn bác đã bỏ thời gian tư vấn cho Chương. Về những trường hợp bác nêu, em đã xử lý như sau:

1. Nhiễm giun tròn: Mèo nhà em đi vệ sinh trong toilet, xong là em dọn ngay, chỉ sợ em ấy hay lấy tay cào cào mà dính phân, tuy nhiên em luôn xổ giun đều đặn cho nó 6 tháng 1 lần và chưa bao giờ phát hiện giun trong phân của nó.

2. Dị ứng với lông mèo: từ lúc em bé sinh ra đến nay là 6 tháng em luôn cách ly 2 đứa nó (con em và mèo) nên đến nay vẫn chưa có gì đáng ngại nhưng sau này em bé biết bò sẽ ra ngoài chơi và tiếp xúc với lông của Bí thì sợ nó bị dị ứng vì hồi mới sinh thì cơ địa của nó đã bị dị ứng.

3. Chất thải của mèo gây khó chịu: nó đi ngày một lần rất đúng chỗ và xong là em dọn ngay nên không để lại mùi đâu ạ.

4. Mèo cào cắn trẻ nhỏ: việc này thì em có thể quản lý, em chưa cho mèo đi tiêm phòng bao giờ nhưng từ nhỏ đến lớn nó bị cấm cung, không biết đến thế giới bên ngoài là gì, vậy cho em hỏi BS là có cần tiêm phòng cho nó không ạ? Nếu cần em sẽ cho nó đi tiêm ngay.

5. Mèo đực đánh dấu lãnh thỗ: Hihi... cái này thì không cần phải lo vì nó thành công công từ lâu rồi ạ, nó tè đúng chỗ và ngồi như con gái í, chứ ko dang chân tè như mấy em mèo trai khác.

Xin bác sĩ xem qua và tư vấn tiếp giúp em ạ.
Em cám ơn bác nhiều lắm.

anhbob

Member
Chị HChuong ơi, về những mục trên thì em không biết chứ riêng khoản dị ứng thì thằng con em nó cũng là đứa có cơ địa dị ứng, mà lại là di truyền vì cả em và chồng em đều bị, nhưng mà con em không hề dị ứng với chó mèo đâu. Nhả em nuôi mèo từ khi nó mới mấy tháng và con em bế mèo hôn hít từ nhỏ, chẳng thấy sao cả. Có lẽ cũng do con em không dị ứng với lông mèo nhưng mà từ trước đến giờ đã hơn 5 năm rồi, trộm vía cu nhà em chưa bị ho hắng gì mà liên quan đến chó mèo cả. Miễn là mình giữ gìn bọn nó sạch sẽ, cũng nên hạn chế cho bé "hun" mèo và ôm ấp, đặc biệt vì trẻ nhỏ chưa biết nên thường hay túm lông mèo rồi cho vào môm.
Em có mấy ý kiến nhỏ nhỏ thôi để chị tham khảo.

HChuong

Member
Ơ thế hở chị? Vợ chồng em cũng bị dị ứng do di truyền đấy, thằng bé nhà em mới sinh đã bị dị ứng (da) tùm lum. Em thấy nó cũng hay nhảy mũi nhưng ko biết có phải do lông mèo không. Thôi thì em cứ đợi đến khi thằng bé lớn rồi xem tình hình thế nào. Chứ nuôi mèo và trẻ nhỏ chung thì không thể cách ly chúng mãi được.

xammiu

Member
ọc chị ơi e bé nào mới sinh hoặc sinh dược vài tháng bị dị ứng nổi rôm xảy là chuyện rất bình thường chị ạ vì do em bé sống trong nước ối trong sạch khi ra môi trường tíêp xúc không khí không dc sạch lắm thì da bé bị vậy, em chăm chị em 1 tuần trong bệnh viện phụ sản lúc bế em Gấu Mèo đi chích ngừa sau khi sinh cũng có cỡ chục em cũng đi cùng em nào cũng nổi mẩn không mặt thì tay chân lưng , cô bác sĩ giải thích hiện tượng ấy là chuyện bình thường của các em bé không phải do em bị dị ứng bẩm sinh hay gì gì ca , chừng 4 5 tháng trở lên là hết thôi chị ạ

HChuong

Member
ọc chị ơi e bé nào mới sinh hoặc sinh dược vài tháng bị dị ứng nổi rôm xảy là chuyện rất bình thường chị ạ vì do em bé sống trong nước ối trong sạch khi ra môi trường tíêp xúc không khí không dc sạch lắm thì da bé bị vậy, em chăm chị em 1 tuần trong bệnh viện phụ sản lúc bế em Gấu Mèo đi chích ngừa sau khi sinh cũng có cỡ chục em cũng đi cùng em nào cũng nổi mẩn không mặt thì tay chân lưng , cô bác sĩ giải thích hiện tượng ấy là chuyện bình thường của các em bé không phải do em bị dị ứng bẩm sinh hay gì gì ca , chừng 4 5 tháng trở lên là hết thôi chị ạ
Ừ, nhưng cái chính là lông mèo gây viêm mũi dị ứng, chính mình đang bị nặng nề đây. Một ngày hắt hơi không biết bao nhiêu lần, tốn biết bao khăn giấy để hỉ mũi. Gia đình mình có gốc là bị suyễn nên ai cũng bị dị ứng hết.

HChuong

Member
Chao ban!
Minh la thanh vien moi vao. Minh doc bai cua ban va thay cung giong hoan canh cua minh. Minh cung moi xinh em bưe duoc 4 thang. Nha o trung cu nen rat chat. Minh cung rat yeu em miu. Em miu nha minh mau trang , mat xanh va rat re thuong. Hien nay em miu dang co bau va cung cho den ngay sinh no. Em miu nha minh rung rat nhieu long, khap nha cho nao cung co long. Mỉnh rat lo chi so vao em be. Nhung cung rat yeu em miu bay gio ma cho di cung toi vi em sap sinh no roi, ma cho thi ko yen tam. Minh cung chua biet giai quyet ra sao.
Bạn Quỳnh Mai ơi! Khoan cho em nó đi. Mình và bạn cùng cảnh ngộ, mình đề nghị thế này, chúng mình cứ nuôi bé mèo cho tới khi mình thấy em bé bị ảnh hưởng xấu từ mèo nhá. Còn bây giờ thật ra em bé vẫn ổn mà, đúng không, chúng mình lo lắng chẳng qua là vì gặp ai họ cũng bảo nuôi mèo không tốt cho em bé. Chứ mình thấy cho đi tội nó lắm, có khi nuôi mèo lại giúp cho trẻ nhỏ phát triển tình yêu đối với loài vật thì cũng tốt đó bạn.

Chjky

Member
Không sao đâu chị ạ :))
con em gái em từ lúc đẻ ra đã ngủ cùng với mèo rồi .Kiểu mùa đông mình đi ra chỗ khác là mèo nhảy lên chui vào cái chăn quấn nằm cùng,lúc bế con em lên thấy nặng thêm 2kg ko hiểu tại sao :))
đến h con em tớ 10 tủôi rồi chả thấy có vấn đề gì (em kia ra đi lại tha em khác về)
Mà tình hình là mèo phải hiền và ko nghịch như con nhà em cơ :D

HChuong

Member
Cám ơn bạn Chjky,

Bạn làm mình yên tâm hơn đấy. À mà cái thằng Bí nhà mình vừa quậy, vừa lì, vừa hư, lại vừa ... dễ thương. Nó ỷ mình cưng nó, không dám cho nó ăn đòn nên nó chẳng nghe lời cũng chẳng sợ mình. Mình đã bảo là không được vào phòng em bé thế mà ngày nào nó cũng lẻn vào ... hơn chục lần, mà mỗi lần vào là chạy nhảy lung tung. Đến là khổ! :((