• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lab leo trèo phăm phăm trên đống gạch

minhcuong

Active Member
Đây là trò mới của Lab Bin tập leo trèo và giữ thăng bằng trên hàng gạch lát xếp gang đầu người ở công viên Thống Nhất.

Bây giờ tôi mới hiểu tại sao những chú chó over-size không được xét tuyển vào đội chó nghiệp vụ cần độ khéo léo, linh hoạt. Trong trường hợp này, chú chó trên 35 cân chắc không thể leo trên đống gạch cao chênh vênh hoặc có thể làm đổ hàng gạch khi bước đi.

Mời các bác xem video, Bin leo và đi thăng bằng nhé
http://www.youtube.com/watch?v=Uyx83GsbAcg

minhcuong

Active Member
Kỹ năng của ngày hôm nay có được nhờ sự tập luyện chăm chỉ của chó và chủ từ vài tháng trước đó.

Bin đi tập đi thăng bằng trên ván gỗ
"Cái gì không mua được bằng tiền thì sẽ mua được bằng rất nhiều tiền". Nhưng tiếc là thời gian và sự khổ luyện thì có rất nhiều tiền cũng không thể mua được. :)

Nhạc nền trong video "Moment in Time" của ca sỹ Whitney Houston.

my_lucky

Active Member
Chào anh Cường! em đã theo dõi nhóc Bin nhà anh qua nhiều bài viết của anh, cũng vài lần em được tiếp xúc với anh và cu Bin ở công viên.Nhìn nó ngậm quả bóng tenis chạy theo anh, hay nghe lời anh ngồi nghỉ, chạy nhặt bóng mang về,tỏ ra là cậu học trò cưng.Chúc mừng anh nhé, thân!

trangphuong

Active Member
Chào anh Cường.

Chào huynh. Cu Bin đầu thủ good quá, nhìn mặt như Rot...:D...
Anh hl cu Bin khá tốt rồi đấy, nhìn cách nó làm theo lệnh đuôi vẫy mừng như vậy chứng tỏ nó rất vui và hạnh phúc. Em nhìn video hl của mấy bác...<bí mật tên vậy> cún làm theo lệnh mà đuôi cụp vào, cún mà như vậy là hỏng rồi, sợ chủ hoặc sợ hlv. Vấn đề này em và bác Cường anhthe98 đã nói chuyện...:D....
Nói túm lại hl sao cũng được nhưng phải thấy được cún vui, không sợ hãi thì mới là ok, tại anh em mình nuôi cún & coi cún như một thành viên không thể thiếu mà...:D...
Anh ơi cứ phát huy thế nhé, đừng cưỡng bức nó nhé, bắt ép quá tội nó. Mà kỷ luật hay tức quá không kìm được thì đánh kín vào, như bác Cường bảo ấy...:-bd...Lab rất thông minh và lab luôn luôn muốn làm vừa làng chủ. Chúc anh chị vui vẻ và gặp nhiều may mắn với cu Bin.

T/B: Cu Đen nhà em 37kg rồi khiếp quá anh ạ, nhìn video thấy Bin nhỏ hơn Đen, không biết bố mẹ cu Đen nhà em là giống gì mà nó to và cao khiếp quá.....

minhcuong

Active Member
Sau nhiều tháng vào VietPet, nhìn ngắm tiếp xúc đủ loại chó, biết rất nhiều ông, bà chủ của chó, đọc được rất nhiều mẩu chuyện, và cả rất nhiều dòng rao vặt mua bán chó mèo, mình nghĩ thế này "Chú chó của mình là gì đi nữa, nó đã là chó của mình, mình yêu thương, huấn luyện nó". Bin về nhà mình, chưa một lần ỉa đái bậy, sủa hay cắn lung tung, hiếu khách, nhưng biết bảo vệ tài sản, và nhà cho chủ. Chủ đi làm thì ở nhà đuổi chuột. Thức ăn buổi sáng trên bàn ăn, mình lười không cất đi, dù rất thơm ngon, nhưng nó không bao giờ ăn vụng.

Hàng xóm cũng hài lòng vì nó không sủa trưa, đêm, hay ỉa đái bậy trong ngõ. Nó không phải chó nhập ngoại, chả có giải trong nước, quốc tế gì, thế nhưng ở công viên, hầu hết đứa trẻ con nào hay ra chơi đều biết vì nó thân thiện, dễ bảo và biết chiều lòng các cô cậu bé.

Cha mẹ của trẻ em tự kỷ tham gia chương trình giao lưu vừa rồi cũng rất quý Bin. Vì lúc đầu, trông mặt mũi nó hơi ngầu, màu lông đen tuyền cứ tưởng nó là chó dữ. Càng chơi mới thấy nó thuần tính, nhưng nhiệt tình trong các cuộc chơi. Trong các trò, Bin đều chơi trong tâm trạng hưng phấn và không bị ép buộc. Chả cần dùng xích, roi hay quát, mà cũng không thưởng bằng giò chả hay miếng thịt thơm gì cả.

Có chú chó này, mọi thành viên gia đình có nhiều giây phút thư giãn khi ở nhà, khác hẳn với gia đình trong bộ phim "Marley and Me" :). Sau một ngày làm việc mệt mỏi, trong bữa cơm, mình muốn uống bia, thi thoảng lại kêu nó ra lấy bia để trên kệ. Chủ uống bia, chó ngồi cạnh, nhìn mắt mở tròn xoe, nhìn nó, mình chả có cớ gì để cáu kỉnh cả.

Có một hôm, vợ mình phải ra sân bay từ lúc 3 giờ sáng làm thủ tục để đón một đoàn khách. Lúc vợ mình đi, nó đi theo, vợ mình bảo "Con ở đây trông cửa chờ mẹ về nhé". Thế là nó cứ năm thu lu ở cửa chờ vợ mình. Trong lúc mình vẫn ngủ say khò khò.

Nhiều lần lúc nó ngồi cạnh mình, mình nâng cằm nó lên rồi nhìn thẳng vào mắt nó, hỏi đùa "Cháu là con nhà ai?". Nó thì không biết tiếng người, nên lặng thinh tưởng mình nựng nịu nó. Thú thật, mình cũng chả biết bố mẹ Bin là ai: chó nhập ngoại, Thái lan hay chó Tàu ???

Câu trả lời đúng với mình cũng chả quan trọng, ông chủ của Apple Inc là một đứa trẻ bị bỏ rơi, nhưng ông ta đã tạo nên một đế chế Apple hùng mạnh với những sản phẩm để đời như iPhone, MacBook, iPod, Mac... ai có cơ hội sở hữu sản phẩm này đều rất hãnh diện. Thời thế, trận mạc tạo anh hùng chứ ỷ lại giòng dõi phần nhiều là chỉ là hưu danh mà thôi.

anhthe98

Member
Sau nhiều tháng vào VietPet, nhìn ngắm tiếp xúc đủ loại chó, biết rất nhiều ông, bà chủ của chó, đọc được rất nhiều mẩu chuyện, và cả rất nhiều dòng rao vặt mua bán chó mèo, mình nghĩ thế này

"Chú chó của mình là gì đi nữa, nó đã là chó của mình, mình yêu thương, huấn luyện nó".

Thời thế, trận mạc tạo anh hùng chứ ỷ lại giòng dõi phần nhiều là chỉ là hưu danh mà thôi.
Câu này hay quá! Sau một thời gian luyện công Minhcuong đúc kết ra câu chí lý ghê, ĐÚNG LÀ ĐẲNG CẤP :D

Hihi! Con chó được cho là đẳng cấp hơn chó, có một không hai mà khi đi cùng chủ chủ phải gò lưng, bặm môi giật xích ,đi theo kiểu đứng tấn, chủ gọi lại thì chạy, bảo ngồi thì nằm, bảo nằm thì đứng. hô im lại sủa thì đúng là ... thôi ko nói nữa, kẻo quá mồm lại động chạm mệt lắm, mất công bác HTY với bác TV xoá bài :p

Chúc BIN càng ngày học càng tấn tới hi```````

@MC : thứ 7,CN nào rảnh nhớ hl LAB bơi hộ tớ nhé.

tuantv19

Member
Sau nhiều tháng vào VietPet, nhìn ngắm tiếp xúc đủ loại chó, biết rất nhiều ông, bà chủ của chó, đọc được rất nhiều mẩu chuyện, và cả rất nhiều dòng rao vặt mua bán chó mèo, mình nghĩ thế này "Chú chó của mình là gì đi nữa, nó đã là chó của mình, mình yêu thương, huấn luyện nó". Bin về nhà mình, chưa một lần ỉa đái bậy, sủa hay cắn lung tung, hiếu khách, nhưng biết bảo vệ tài sản, và nhà cho chủ. Chủ đi làm thì ở nhà đuổi chuột. Thức ăn buổi sáng trên bàn ăn, mình lười không cất đi, dù rất thơm ngon, nhưng nó không bao giờ ăn vụng.

Hàng xóm cũng hài lòng vì nó không sủa trưa, đêm, hay ỉa đái bậy trong ngõ. Nó không phải chó nhập ngoại, chả có giải trong nước, quốc tế gì, thế nhưng ở công viên, hầu hết đứa trẻ con nào hay ra chơi đều biết vì nó thân thiện, dễ bảo và biết chiều lòng các cô cậu bé.

Cha mẹ của trẻ em tự kỷ tham gia chương trình giao lưu vừa rồi cũng rất quý Bin. Vì lúc đầu, trông mặt mũi nó hơi ngầu, màu lông đen tuyền cứ tưởng nó là chó dữ. Càng chơi mới thấy nó thuần tính, nhưng nhiệt tình trong các cuộc chơi. Trong các trò, Bin đều chơi trong tâm trạng hưng phấn và không bị ép buộc. Chả cần dùng xích, roi hay quát, mà cũng không thưởng bằng giò chả hay miếng thịt thơm gì cả.

Có chú chó này, mọi thành viên gia đình có nhiều giây phút thư giãn khi ở nhà, khác hẳn với gia đình trong bộ phim "Marley and Me" :). Sau một ngày làm việc mệt mỏi, trong bữa cơm, mình muốn uống bia, thi thoảng lại kêu nó ra lấy bia để trên kệ. Chủ uống bia, chó ngồi cạnh, nhìn mắt mở tròn xoe, nhìn nó, mình chả có cớ gì để cáu kỉnh cả.

Có một hôm, vợ mình phải ra sân bay từ lúc 3 giờ sáng làm thủ tục để đón một đoàn khách. Lúc vợ mình đi, nó đi theo, vợ mình bảo "Con ở đây trông cửa chờ mẹ về nhé". Thế là nó cứ năm thu lu ở cửa chờ vợ mình. Trong lúc mình vẫn ngủ say khò khò.

Nhiều lần lúc nó ngồi cạnh mình, mình nâng cằm nó lên rồi nhìn thẳng vào mắt nó, hỏi đùa "Cháu là con nhà ai?". Nó thì không biết tiếng người, nên lặng thinh tưởng mình nựng nịu nó. Thú thật, mình cũng chả biết bố mẹ Bin là ai: chó nhập ngoại, Thái lan hay chó Tàu ???

Câu trả lời đúng với mình cũng chả quan trọng, ông chủ của Apple Inc là một đứa trẻ bị bỏ rơi, nhưng ông ta đã tạo nên một đế chế Apple hùng mạnh với những sản phẩm để đời như iPhone, MacBook, iPod, Mac... ai có cơ hội sở hữu sản phẩm này đều rất hãnh diện. Thời thế, trận mạc tạo anh hùng chứ ỷ lại giòng dõi phần nhiều là chỉ là hưu danh mà thôi.
Lâu lắm rồi mới đọc dược một bài viết nhiều cảm xúc như thế này. Đọc bài viết của bạn mình cảm nhận được tình cảm của bạn & gia đình đối với cu Bin như thế nào. Chúc bạn chăm sóc và huấn luyện cu Bin cho tốt nhé. Hình như bạn là dân IT phải không ? Nếu là dân IT thì chắc sẽ có dịp giao lưu với nhau :D

HieuKTS

Member
Đọc xong những dòng tâm sự của bác Minh Cường và bài của bác Cường Anhthe em thấy hay quá ! Nhiều câu rất tâm huyết ! Đệ đây quả thật rất là tâm phục, cũng như đẳng cấp của 2 sư huynh - đệ thấy phải học hỏi 2 huynh nhiều lắm ạ ! :):):)Chúc Bin ngày càng học hành tiến tới - và hạnh phúc bên ông bà chủ nhé !!:love struck: .
* bác minhcuong : Bỗng dưng cảm xúc dâng trào hay sao mà bác lại cho những dòng tâm sự ướt át vào Box " Bin leo trèo đống gạch "này thế ạ !!:D;;);;)

minhcuong

Active Member
Thông báo một tin vui là Bin vừa chính thức làm bố xong.

Vợ, và đàn con của Bin thì xin phép chưa được tiết lộ vì chưa có sự đồng ý của chủ Lab cái. :)

amifidele

Member
Sao Vietpet mình không tổ chức hàng năm trao bằng khen cho các chú cún ngoan, giỏi nhất trong diễn đàn nhỉ?

Sẽ vui biết chừng nào! :party:

trangphuong

Active Member
Sao Vietpet mình không tổ chức hàng năm trao bằng khen cho các chú cún ngoan, giỏi nhất trong diễn đàn nhỉ?

Sẽ vui biết chừng nào! :party:
Được như vậy thì quá đỉnh cao luôn, ave Vietpte ai cũng tham gia nuôi và hl cún hết.
Ý kiến rất hay! Thên luôn thi tha đồ hay thi cún làm theo lệnh cơ bản luôn, giải chỉ để động viên thôi, ôi không biết bao giờ mơ ước mới thành hiện thực.

HieuKTS

Member
Được như vậy thì quá đỉnh cao luôn, ave Vietpte ai cũng tham gia nuôi và hl cún hết.
Ý kiến rất hay! Thên luôn thi tha đồ hay thi cún làm theo lệnh cơ bản luôn, giải chỉ để động viên thôi, ôi không biết bao giờ mơ ước mới thành hiện thực.
Ui giời ! vietpet mà tổ chức thi như ý tưởng trên - nếu mà là khu vực phía bắc thì có mà các bác ẵm gần hết giải rồi còn gì ! :)):)):)) Nhưng như vậy thì quá hay,em thì chỉ mong vietpet Hn và các tỉnh phía bắc tổ chức được nhiều buổi off ý nghĩa như hội các bác yêu cún phía Nam nói chung và hội vietpet SG nói riêng thôi ạ ! em thấy các bác Sài Gòn tổ chức các buổi off rất vui xen kẽ nhiều hoạt động và trò chơi ý nghĩa lắm ! :-bd

minhcuong

Active Member
Ui giời ! vietpet mà tổ chức thi như ý tưởng trên - nếu mà là khu vực phía bắc thì có mà các bác ẵm gần hết giải rồi còn gì ! :)):)):)) Nhưng như vậy thì quá hay,em thì chỉ mong vietpet Hn và các tỉnh phía bắc tổ chức được nhiều buổi off ý nghĩa như hội các bác yêu cún phía Nam nói chung và hội vietpet SG nói riêng thôi ạ ! em thấy các bác Sài Gòn tổ chức các buổi off rất vui xen kẽ nhiều hoạt động và trò chơi ý nghĩa lắm ! :-bd
HieuKTS chịu khó chờ mấy tuần nữa, mình đang suy nghĩ một chương trình thú vị dành các chú chó không chỉ riêng Lab mà cả Golden, GSD, Rough Collie, Fox, Samoyed, Weinermarer, Rothdesian Ridge Back, Phú Quốc, Chow Chow, chó cỏ... Chương trình trong giai đoạn chuẩn bị nội dung nên xin phép không được tiết lộ cụ thể. Sẽ có lúc mời Hiếu KTS cùng cháu lab của Hiếu làm khách mời, lúc đây đừng từ chối đấy nhé. Hiếu tích cực dành thời gian để dạy các cháu Lab ngay từ giờ là vừa. :)

nguyenmaiphuquy

Active Member
Bin của Anh Minh Cường có nhiều trò rất hay,thực hiện nhanh đúng ,tuân thủ răm rắp.Nếu ở gần chắc chắn ngày nào em cũng làm phiền anh rồi :)).Xin anh vài bài tập về áp dụng cho Lab nhà em.

minhcuong

Active Member
Mình luôn sẵn sàng chia xẻ kinh nghiệm huấn luyện Lab. Mình đã nhìn video con Lab của Quý. Kỹ năng của nó rất tốt, thể lực tốt, thân hình chuẩn. Chả có lý do gì để không trở thành một chú Lab xuất sắc. Nuôi Lab đỡ mệt đầu mà lại được nó phục vụ.

Nếu Quý thích nuôi GSD, phải giành thời gian tìm hiểu kỹ , đến nhà anh em nuôi GSD xem thực sự năng lực của GSD đến đâu, cách thức chăm nó thế nào. Không thể nuôi theo phong trào được đâu.

Cố gắng giữ Lab lại mà nuôi.

hermione

Bin thật may mắn vì được ở trong một gia đình biết yêu thương và huấn luyện đúng cách. Mong được xem thêm nhiều hình ảnh của Bin :)

chjpbong

Member
chú hl thé nào mà Cu Bin nghe lời ngoan thế ạ? em nhà cháu nó nghịch quá...chẳng biết làm thế nào

minhcuong

Active Member
chú hl thé nào mà Cu Bin nghe lời ngoan thế ạ? em nhà cháu nó nghịch quá...chẳng biết làm thế nào
Cứ để nó nghịch chán rồi huấn luyện nó.

Hoặc ngược lại, huấn luyện khoảng 5 -10 phút rồi lại cho chơi.

Huấn luyện chó cũng không khó lắm, nếu bạn biết bơi hoặc biết một thế võ hoặc một trò gì, dạy được cho em nhỏ trong nhà làm theo một cách thích thú thì bạn cũng sẽ dạy được chó.