• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Lab-HN] bé Tôm đen xì :"> tiện thể hỏi mng cái vụ cho bé đi wc :(

e này sinh ngày 28/10/2012 :"> tính đến bg đc tầm 2 tháng rồi :D
bé cũng khỏe mạnh, nghịch dã man @@ (toàn cắn đồ ...)
bé mới về nhà mình đc 2 ngày, mà hay đi bậy quá, lại còn đi nhiều @@ 1 ngày tầm 3 - 4 lần

mình cho ăn xong bữa là nhốt ra ngoài sân cho đi wc, để tầm hơn 1 tiếng chả thấy đi j cả ... thế mà cho vào nhà chơi đc 15p là bắt đầu đi bậy >"""< !! chả biết làm thế nào :( mọi người giúp mình với T__T

centaurus

Member
mới ăn xong thì dắt nó đi dạo, đi đến khi nào nó ị thì cho vào nhà, vì khi bọn nó hoạt động thì nhu động ruột hoạt động mạnh ---> dễ đi

mới ăn xong thì dắt nó đi dạo, đi đến khi nào nó ị thì cho vào nhà, vì khi bọn nó hoạt động thì nhu động ruột hoạt động mạnh ---> dễ đi
nhưng chó bé mà cũng dắt đi dạo đc hả b? bé nhà mình mới về đc 2 hôm dắt đi có vẻ khó @@ với cả dắt đi dạo thì nó đi ở ngoài chứ về nhà lại đi bậy :( bé nhà mình 1 ngày đi 7 8 lần ... T__T chả hiểu sao đi nhiều vầy :(

centaurus

Member
nhưng chó bé mà cũng dắt đi dạo đc hả b? bé nhà mình mới về đc 2 hôm dắt đi có vẻ khó @@ với cả dắt đi dạo thì nó đi ở ngoài chứ về nhà lại đi bậy :( bé nhà mình 1 ngày đi 7 8 lần ... T__T chả hiểu sao đi nhiều vầy :(
cún con thì như vậy là bình thường mà bạn ơi, 2 tháng mà nó đi 1 ngày 2 lần mới là có vấn đề đó, sau này tự khắc nó biết đường ko ị trong nhà thôi, ko có j lo lắng đâu

cún con thì như vậy là bình thường mà bạn ơi, 2 tháng mà nó đi 1 ngày 2 lần mới là có vấn đề đó, sau này tự khắc nó biết đường ko ị trong nhà thôi, ko có j lo lắng đâu
cảm ơn b nhiều nha :D
mình cũng đang chuẩn bị sắm cho e nó cái chuồng để rèn đi wc :D

LilyTheLab

Kinh nghiệm của mình đang huấn luyện 1 em lab cũng mới sinh vào 30/10 vừa rồi, em thường đi tè sau khi ngủ dậy, sau khi ăn khoảng 5 phút, sau khi chơi. Bây giờ được hơn 8 tuần rồi thì cứ khoảng 3 tiếng sẽ tè 1 lần và cũng theo thói quen trên. Em Lily nhà mình đi tè nhiều lắm, vì ăn cơm với canh (không được ăn mặn)
Vì các em còn bé nên đi tè nhiều và không kiểm soát được nên nếu bạn có thời gian thì nên kiên nhẫn, dừng đánh các em nếu tè không đúng chỗ. Ngay sau khi ăn xong hoặc mới ngủ dậy thì bạn dắt các em ra khu vực muốn cho đi toilet, đứng cùng 1 lúc khoảng 5, 10 phút, đừng nhìn hoặc chơi gì với em, cứ lờ đi, tự khắc em sẽ tè. Nhớ là ngay khi các em ngủ dậy thì cho đi luôn thì sẽ hữu hiệu nhất. Chịu khó làm thường xuyên. Đi nặng thì thường là sau khi ăn khoảng 10 phút, cũng đừng kích động, cho các em chơi trong khoảng thời gian đó, mải chơi sẽ quên toilet đấy. Mà cũng không nên cho đi dạo hoặc chạy đùa mạnh ngay sau khi ăn đâu, nên để 1 lát cho thức ăn tiêu hóa chứ không dễ bị đau bụng lắm.
Xem trên youtube cũng có nhiều clip hướng dẫn khá hữu ích đấy.

cảm ơn mng :D mình mua chuồng cho bé rồi nên vụ wc cũng đỡ.
bây h bé bị 1 cái là lúc nào thấy người ăn mà không cho nó ăn là nó sủa đòi, mà sủa rất to @@ :( chả biết về sau có dữ k nữa