• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào để mèo hết rận

9669_9669

Member
Tình hình là hôm qua tớ đi qua chợ Mơ thấy 1 em mèo nằm lẻ loi cô đơn và buồn tủi trong 1 cái lồng trông rất tội nghiệp.Thế là tớ chạy vào mua luôn em ý về (mặc dù nhà tớ bé tí và đã có 1 em mèo rùi).Hôm nay dậy sớm tắm rửa cho em ý sạch sẽ mới biết em ý rất nhiều rận,bạn nào biết cách làm cho mèo hết rận chỉ tớ với nhé.Vì tớ rất lo em ý lây rận sang em mèo cũ nhà tớ và sang chăn đệm cắn tớ.hic hic.
Đây là hình ảnh em ý (tiện thể khoe tí :p )

đầu tiên là cách ly 2 con ra đã, tiếp đến bạn mua thuốc xịt rận của công ty Hanvet, làm cái mũ chụp lên đầu mèo cho nó không liếm đc lông. ( ở bệnh xá chó mèo Hanvet rất nhiều mũ,đủ kích cỡ, bạn mua 1 cái )

nên xích mèo ( chịu khó :D ) trong thời gian xịt thuốc bạn nhé, ko rận thấy thuốc nó chạy, bò lổm ngổm lên đồ của mình đấy.

kenvin234

Member
Mua cái vòng cổ trị rận cho mèo đeo vào cho em nó hoặc mua lá chó mèo (có bán ở chợ) để cạnh chỗ em nó nằm :)

quanthucha

Member
không biết từ rận ở miền bắc có phải là bò chét miền nam không ? nếu phải bạn làm cách sau : mua long nảo ( viên trắng như hòn bi , ngoài chợ ngừi ta mua về bỏ tủ quần áo chống gián ) dả nguyển như bội , xích mèo hoặc chó vào chổ thoáng , dưới nền tưới nước cho ướt . sau đó lấy bột long nảo thoa vào lông ( như tắm phấn khô ) lập tức bò chét từ trong lông phóng ra gặp nước dưới nền ướt giử nó lại , sau đó bạn dắt cún hoặc mèo ra và dùng thuốc diệt muổi diệt , bạn làm 2 hoặc 3 lần trong 1 tuần sẻ hết sạch ( chú ý long nảo chỉ sua chứ không diệt ) chúc bạn thành công

Phu Dung

Moderator
Theo mình là bắt rận bằng tay bạn ạ. Áp dụng chiến thuật "Tìm và diệt". Trong vòng 2 tuần, hễ rỗi rãi là lôi em nó ra càn quét. Tập trung vào cổ, gáy là nơi mèo khó gãi tới, rận thường lập khu định cư :D Cứ bắt thường xuyên thì mèo nhiều rận mấy cũng hết. Chà chà, bắt rận cho mèo đúng là một thú vui tao nhã đấy bạn ạ. 6 con yêu tinh nhà mình chả có con nào có rận cả, nhiều khi ngồi không cũng buồn tay lắm :D Bạn thử xem, giải stress cực kỳ bạn ạ.

9669_9669

Member
Nhưng mình mới mang em ý về.Em ý còn lạ nhà đến muốn vuốt em ý còn khó chứ nói j đến ngồi bắt rận cho em ý.Hic

Chich ơi Hanvet ở đâu hả bạn?

lại gọi mình là Chích :angry:

phòng khám Hanvet đây nhá

còn thuốc của Hanvet thì bán tại siêu thị, cửa hàng Trường Chinh,...

Cubin

Member
Mình thấy trên thị trường có sữa tắm chống rận dành cho chó mèo đấy, bạn mua về dùng thử xem. Vừa thơm lại vừa hết rận . Em mèo lại sạch sẽ nữa. Mèo nhà mình cũng đang dùng, mùi sữa tắm đó rất dễ chịu.

Mình thấy trên thị trường có sữa tắm chống rận dành cho chó mèo đấy, bạn mua về dùng thử xem. Vừa thơm lại vừa hết rận . Em mèo lại sạch sẽ nữa. Mèo nhà mình cũng đang dùng, mùi sữa tắm đó rất dễ chịu.
sữa tắm Fay 5 ( có từ Fay 1 đến Fay 5 ) cũng tốt bạn ạ, nhưng hiệu quả chậm, lại không thể ngày nào cũng mang mèo ra tắm. Mình ngĩ mèo nhà bạn cần nhanh chóng loại trừ rận, không sẽ lây sang em mèo trắng.

ĐÚng rồi,bạn tắm cho nó bằng sữa tắm trị rận của Hanvet hay sao ý.Nhà mình cũng dùng nhưng mình quên tên chai đấy tên là gì.Sữa tắm màu xanh,thơm lắm.Mèo nhà mình rất thích.:)

Cún Mèo

Member
Mèo nhà tớ 8 con mà chả có lấy nửa mống rận.

Nhà tớ bây giờ tắm cho mèo bằng dầu gội đầu. Tắm xong sạch sẽ và mượt.

Giết rận mèo là niềm yêu thích của tớ. Đi đến đâu gặp mèo có rận, mà nó hiền hiền là tớ như bắt được vàng, giết rận toanh toách... Cảm giác cái trứng rận nó lép bép ở móng tay sao mà thích thế (giá mà mình có thể kill bọn ăn thịt mèo như vậy nhỉ......).

Nói chung, mèo có rận thì nên tắm, tắm một lần chửa hết thì tắm thêm lần nữa... Tắm xong dùng khăn lau khô (rận sặc nước, chết lâm sàng sẽ nằm ở khăn, nhanh chóng gỡ ra giết trước khi tỉnh lại).

Bạn nên tắm ngay lập tức cho thằng xù mới đấy nhé.

Một lần mình nghe ai nói hay đọc ở tài liệu nào đó,mình không nhớ,nói rằng muốn chó mèo hết rận,mỗi góc nhà bỏ 1 vài viên băng phiến,thế là nhà sẽ không có rận nữa,rận sẽ chạy hoặc chết hết.Mình không biết có đúng không,nhưng sợ làm thế lắm,con Zin nhà mình nghịch lắm,nhỡ đâu nó ra cắn cắn nhai nhai viên băng phiến thì chết.

9669_9669

Member
Ôi dời ơiiiiiiiiiiiii Vấn đề rận mèo còn chưa xong bây giờ lại còn xảy ra chuyện ma mới bắt nạt ma cũ nữa.Thằng mất nết kia cứ nhảy vào em Pink của tớ mà cắn......chả biết nó cắn thật hay đùa vì em Pink nhà tớ quá hiền và nhát cứ nằm im kêu meo meo.Huhu tớ sợ quá nhảy ra tóm cổ thằng ku kia lôi ra mà nó cứ cắn nhất quyết ko buông.Cuối cùng phải binh cho nó mấy cái nó mới chịu nhả ra.Như thế có đáng lo ko các bạn.Có sợ thằng ngổ ngáo đấy nó cắn em Pink của tớ bị làm sao ko :((

dần dần sẽ quen nhau thôi :( bạn phải bình đẳng giữa 2 con nhé, cho ăn cùng lúc, cùng lượng thức ăn, cùng..v..v..

chúng mà tị nhau là quay sang binh nhau đấy

fanofken

Member
Một lần mình nghe ai nói hay đọc ở tài liệu nào đó,mình không nhớ,nói rằng muốn chó mèo hết rận,mỗi góc nhà bỏ 1 vài viên băng phiến,thế là nhà sẽ không có rận nữa,rận sẽ chạy hoặc chết hết.Mình không biết có đúng không,nhưng sợ làm thế lắm,con Zin nhà mình nghịch lắm,nhỡ đâu nó ra cắn cắn nhai nhai viên băng phiến thì chết.
Tớ tưởng băng phiến chỉ diệt gián thôi chứ nhỉ??? Có vòng cổ trị rận, bạn mua về đeo cho Zin xem sao :worried:

9669_9669

Member
Cảm ơn các bạn.Quyết định cuối cùng là tớ sẽ cho thằng ku ra trường trinh xịt thuốc chống rận vậy :D

9669_9669

Member
dần dần sẽ quen nhau thôi :( bạn phải bình đẳng giữa 2 con nhé, cho ăn cùng lúc, cùng lượng thức ăn, cùng..v..v..

chúng mà tị nhau là quay sang binh nhau đấy
Nhưng bây giờ cho ăn thằng mèo mới toàn ăn 1 mình và gừ gừ ko cho em mèo cũ của tớ ăn thôi bạn ạ.Cái thằng mất nết đấy,đúng là mua ở đường ở chợ về có khác.Nó dạn người lắm,chả biết sợ là gì

Mình mới đón 1 bé mèo lai Nga-Ta về. Mẹ ơi, tưởng là nó sẽ chết thì nhiều rận.
Vậy là quyết định lôi em ấy vào tắm nước ấm, mình bắt bằng tay, vì khi lông mèo ướt lại, rận không thể bò linh hoạt như lúc khô, bắt rất dễ.
Bắt rồi bỏ vào 1 chậu nước, hoặc giết rận ngay trên lông mèo băng cách dùng 2 móng tay cái xiết vô đến lúc nghe "tách" cái là rận đã ra đi.
Nhiều lần là sẽ hết hẳn, xong rồi sẽ thấy thái độ với bạn khác ngay đây, quấn ngay.:X:X