• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lứa puppies Bernese Mountain dog đầu tiên ở Việt Nam

Được sự ủy quyền của chủ sở hữu, hôm nay tôi xin công bố ảnh chụp lứa puppies đầu tiên của dòng Bernese Mountain Dog (Chó tam sắc) hoàn toàn sinh trưởng ở Việt Nam, theo thông tin ngoài luồng thì có thể lần này Việt Nam mình đã đi trước cả Thái Lan về vấn đề sinh sản của dòng chó này
Thông tin cơ bản ban đầu:
- Chó mẹ tên Heaven, hiện nay 22 tháng, chủ sở hữu là chú Lê Đức (Đức SG)
- Heaven được nhập về Việt Nam lúc 3 tháng tuổi, sau 1 thời gian thích nghi và sinh sống ở Việt Nam thì đêm 29 rạng sáng 30/3/2009 Heaven đã sinh nở lứa đầu tiên, được 1 đực và 2 cái, đến nay bầy chó con được gần 1 tháng tuổi, cực kỳ năng động, & chuẩn bị chích ngừa mũi đầu tiên

Hình Heaven lúc chưa làm mẹ:

Heaven và bầy con:

Vất vả lắm mới giữ được 3 anh em nó mới có đươc hình chụp chung tụi nó
Cận cảnh chân dung 3 nhóc
Tổng thể 3 anh em
Tiếp theo đây là chân dung của từng bé, đố các bạn đứa nào là đực, đứa nào là cái:)

Theo nhận xét ban đầu thì 3 bé đầu phát triển rất tốt, tăng trọng đúng yêu cầu (100g\ ngày), hiện nay cân nặng mỗi bé từ 3,5kg - 4,5kg.Tuy nhiên có lẽ do 1 chưa thích nghi được hoàn toàn với khí hậu nóng ẩm ở Việt Nam nên chó mẹ Heaven chỉ sinh được 3 con (trung bình từ 6-7 con); với thành công bước đầu này, :)cần phải thử nghiệm 1 thời gian nữa thì mới biết được dòng chó ở núi tuyết này có thích nghi được hoàn toàn ở khí hậu Việt Nam hay chưa.Hy vọng lớn lao lắm đây:)

Cám ơn các bạn đã xem hình

Cùng nâng ly chúc mừng thành công bước đầu cái nào:beer

quocdohs

Member
chúc mừng đàn chó đẹp, ngày xưa thời còn nhỏ ở Đà lạt mình cũng thấy laọi chó này nhưng giờ chưa thấy lại nữa, mang nó lên ĐL là nó ngon lành thôi mà

Thanh_arch

Member
Nhìn qua tạm thấy chúng có màu mảng đẹp hơn con mẹ rồi, chúc mừng bác nhé.

Chúc mừng anh Đức nhé. Đàn chó con quá đẹp và có cái đầu không chê vào đâu được. Nếu mà có thêm hình chó bố nữa thì quả là tuyệt !

my_lucky

Active Member
nhìn chúng đẹp quá, cả ba em đều bụ bẫm đáng yêu, chúc mừng nhé.Thân!

duc_NA

Member
chúc mừng đàn chó con đẹp, tiếc là hơi ít các bác nhỉ. không biết bố của bọn trẻ mặt mũi thế nào

Trước tiên xin cảm ơn các bạn vì đã quan tâm tới bài viết cũng như thông tin về đàn chó con,xin cung cấp thêm 1 số thông tin cho các bạn lần đầu biết đến giống chó này:
1. Bernese Mountain Dog ở VN thường gọi là "Chó núi tam sắc" là 1 trong những dòng chó lao động có nguồn gốc từ Thụy Sỹ. Về việc tên gọi ở VN là "Chó núi tam sắc" hay " chó tam sắc" thật ra là tên gọi không chính xác, vì có tới 3 dòng chó có 3 màu đen, vàng, trắng được dùng làm chó lao động ở Thụy Sỹ mà Bernese Mountain Dog chỉ là 1 trong số chúng.Trong đó tên gọi Bernese là ngầm chỉ địa danh xuất phát ban đầu của dòng chó này đó là Thành phố Berne, thủ đô Thụy Sỹ
Link tham khảo thêm:http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=2518
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=5484&highlight=Bernese+Mountain+dog
2. Bernese Mountain Dog được xếp hạng trong 10 giống chó lao động phổ biến nhất và vẽ đẹp của nó thường xuyên được xếp vào những hạng đầu *
3. Trí thông minh của Bernese Mountain Dog cũng được xếp hạng cao ko thua kém Rott hay GSD *
*: Bảng xếp hạng chỉ là tương đối tùy theo quan điểm và tiêu chuẩn của người/ tổ chức xếp hạngvà có thay đổi theo từng năm, tùy từng người/tổ chức.Chỉ có 1 vấn đề được khẳng định chắc chắn đó là vẻ đẹp, trí thông minh, mức độ thân thiện của giống cho này đã được kiểm chứng và thừa nhận

Hình chó bố của lũ trẻ sẽ được công bố trong thời gian sắp tới.mọi người sẽ thấy mặt mũi của chó bố trong thời gian sớm nhất.Bất mí là theo thông tin ban đầu thì hiện nay trong TP HCM số lượng chó đực bernese Mountain dog chỉ đếm trên đầu ngón tay

Thứ 2 là phải khẳng định lại với các bạn là dòng chó xứ lạnh này vẫn chưa thích nghi hoàn toàn với điều kiện thời tiết ở nước ta do quê gốc của chúng là Thụy Sĩ nhiệt độ rất thấp và không khí trên núi thì loãng hơn trên đồng bằng.Mặt khác, khí hậu ở VN có sự chênh lệch lớn về nhiệt độ giữa ngày và đem,giữa các mùa trong năm; chưa kể là nhiệt độ cao hơn nhiều so với các nước ôn đới.Do đó, để chúng thích nghi hoàn toàn ở VN thì cần phải thí nghiệm thêm ít nhất là 1 đời nữa thì mới khẳng định chắc chắn được

Cũng chính vì lý do chưa thích nghi hoàn toàn, mặc dù Heaven đã được đem về VN từ lúc rất nhỏ (3 tháng) và được nuôi trong điều kiện rất tốt, nên số lượng chó con rất ít (3 con) so với mức trung bình sinh sản của dòng chó này (6-7 con).Hiện nay số lượng chó con đã được đặt hàng hết, trong đó 1 con cái sẽ về với mình và được đặt tên là Hajime (gọi tắt là Haji), theo tiếng Nhật nghĩa là "Sự khởi đầu" và Haji sẽ tham gia vào 1 dự án thí nghiệm lớn hơn về khả năng thích nghi của Bernese Mountain Dog với khí hậu nhiệt đới.Dư kiến kết quả thí nghiệm sẽ có trong vòng 18-21 tháng nữa.Mong mọi chuyện tốt đẹp

Quá trình sinh trưởng của các nhóc sẽ được cập nhật thường xuyên để các bạn quan tâm theo dõi:)

thinh_sg

Member
Chúc mừng anh Đức, sự thành công anh hôm nay thật đáng nghi nhận, có lẽ sẽ là sự khởi đầu cho giống chó này được phát triễn tại VN, nhớ hôm nào anh và em hồi hộp chờ đợi sự thai nghén của Heaven, đến hôm nay đã cho ra 3 cún rất đẹp, có lẽ nhờ vào tình yêu mà anh và những ace yêu giống chó này dành cho Heaven đã giúp Heaven thành công trong vai trò làm mẹ. Một lần nữa xin chúc mừng anh !

Cập nhật thông tin

Trước tiên xin gởi đến các bạn những hình ảnh đẹp của Bernese Mountain Dog

Những hình ảnh trên toàn bộ là các con đực đẹp của dòng Bernese Mountain dog, mong rằng trong tương lai không xa những con đẹp như vậy sẽ hiện diện ở VN ;), ai biết trước được tương lai bao giờDog Eye
Tiếp theo là hình ảnh chưa bao giờ được công bố của Heaven vài ngày trước khi lâm bồn:D

Ghi chú, Heaven đang nằm trong cái ổ đẻ được thiết kế riêng theo số đo ;), rất tiếc là khi ráp xong ổ đẻ do mình và chú Đức đều quên mất chụp toàn cảnh ổ và cũng quên ko chụp hình bầy puppies nằm trong ổ với mẹ, thiếu sót lớn :), sẽ rút kinh nghiệm trong những lần thiết kế sau :))

1 số hình ảnh trong đời thường của mẹ lũ trẻ:

Đón xem kỳ sau: Bố của lũ trẻ lần đầu xuất hiện:))

socos

Member
Xin chúc mừng bác ĐứcSG và bác chủ thớt, mình nói điều này nếu không phải xin bỏ qua, lứa sau mình xin đăng ký một nhóc không biết có được không, mình rất ngưỡng mộ dòng chó này.

socos

Member
Xin lổi bác chủ thớt cho mình mượn topic hỏi một câu rất mong các bác nào biết giải thích giúp sự giống và khác nhau giữa :
Saint bernard mating và Bernese mountain dog. Chân thành cám ơn.

không biết nhà bác ở đâu sg vậy tại em cũng đang tìm hiểu cách nuôi và tính mua về 1 em nuôi dây ạ...tại em thích mấy tên to con như vậy .....hihi

thân chào

V-kool

Member
Sao lại là đầu tiên ở VN nhỉ
Có phải tên bác đệm Trọng họ Quan không ??

toydog

Member
mình thấy bộ lông em này mềm,vấn đề khí hậu ko quá quan trọng, bạn chỉ cần cho mấy em vô phòng máy lạnh là ok,

nikita24480

Member
PHP:
Sao lại là đầu tiên ở VN nhỉ
Có phải tên bác đệm Trọng họ Quan không ??
Bài này bác ý viết từ năm 2009 mà ấy. Chắc lúc đó nhiều người nuôi chó nhưng chưa có em nào sinh sản nên bác ấy nói vậy.
Bác chủ top ơi sau 2 năm rồi thì thí nghiệm về sự thích nghi khí hậu của bác về giống chó này như nào rồi ạ. Em mê em này đứt đuôi con nòng nọc