• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lần đầu show Rott

beyeucun

Nguyên văn câu bạn nói:'Bộ rott đẻ ở VN không phải là rott à?" Vậy xin hỏi bạn những con rott mà anh HùngTY, anh Quân, anh KC... đang sở hữu từ các trại của anh Sơn, anh An, anh Doanh..không phải là sinh ở VN thì sinh ở Tây....Nguyên à? Tự bạn mâu thuẫn đấy thôi, hãy suy nghĩ kỹ trước khi viết và xin đừng ***g mầu sắc chính trị vào đây, đuối lắm.

Nguyên văn câu bạn nói:'Bộ rott đẻ ở VN không phải là rott à?" Vậy xin hỏi bạn những con rott mà anh HùngTY, anh Quân, anh KC... đang sở hữu từ các trại của anh Sơn, anh An, anh Doanh..không phải là sinh ở VN thì sinh ở Tây....Nguyên à? Tự bạn mâu thuẫn đấy thôi, hãy suy nghĩ kỹ trước khi viết và xin đừng ***g mầu sắc chính trị vào đây, đuối lắm.
Bạn lại cứ thích moi móc vào vấn đề tế nhị thế???? >:D< Mình xin nhắc lại 1 lần nữa cũng đã nói rất nhiều lần. Mình không chỉ trích cái việc Rott Ngoại hay Rott Nội mà nói ở đây là cái thái độ bạn à... Mình củng suy nghĩ rất kĩ trước khi nói chứ không nói càn nói bừa

"Vậy xin hỏi bạn những con rott mà anh HùngTY, anh Quân, anh KC... đang sở hữu từ các trại của anh Sơn, anh An, anh Doanh..không phải là sinh ở VN thì sinh ở Tây....Nguyên à" Nếu bạn nói thế thì cái câu " Cuối cùng bạn hãy tìm hiểu kỹ nghĩa của từ: MADE IN VIETNAM đi nhé. " của bạn nghĩa là gì?

P/s: Bạn hãy dạo 1 vòng quanh CLB Rott đi rồi tự rút ra kinh nghiệm. CÒn nếu vẫn không hiểu hoặc cố tình hiểu theo hướng khác thì mình xin kiếu :)) :-h

kieukhanh

Member
Nguễn Lê Văn:Bạn Càng nói tôi càng thấy bạn mâu thuẫn.
tôi xin hỏi bạn mục đích việc đưa hình ảnh chó của mình lên dd để làm gì? Để các thành viên khác nhận xét đúng không. Khi nhận xét thì có khen có chê, nhưng để được nhận xét thì chí ít con chó cũng phải thế nào thì các thành viên khác mới nhận xét được. Cụ thể với con chó ở top này tôi khẳng định luôn không một thành viên nào đã, đang và sẽ sở hữu một con rott thuần chủng(có cần phải giải thích thế nào là chó thuần chủng không?) sẽ nhận xét gì cả( vì sao chắc bạn tự hiểu). Còn những ai khen " chó đẹp đấy, cứ nuôi đi miễn là bạn yêu nó" thì cũng đến 90% là tự dối lòng mình, vậy bạn có muốn đọc những lời nhận xét như vậy không? Còn lại là những người biết nhưng người ta tế nhị không muốn làm bạn đau lòng bởi những lời chê bai thôi.
Thứ nữa là chính bạn là người cầm cuốc xẻ cái rãnh phân biệt giữa người nuôi chó và "Một nhóm....".
Cuối cùng bạn hãy tìm hiểu kỹ nghĩa của từ: MADE IN VIETNAM đi nhé.
Lời văn lủng củng đọc muốn điên cái đầu

To Lê Văn: Càng ngày VN càng phát triển,phải chơi theo hướng đi lên,gia phả nguồn gien càng tốt,phục vụ cho người VN mình.Còn bác thích chơi gì kệ bác chứ,tách ra khỏi diên đàn mà chơi.Mà hình như những con kém chất lượng này bán cho dân mình cũng không phải rẻ đâu nha!
AntiFAN
"Chiên dza" Rott =))

beyeucun

Bạn lại cứ thích moi móc vào vấn đề tế nhị thế???? >:D< Mình xin nhắc lại 1 lần nữa cũng đã nói rất nhiều lần. Mình không chỉ trích cái việc Rott Ngoại hay Rott Nội mà nói ở đây là cái thái độ bạn à... Mình củng suy nghĩ rất kĩ trước khi nói chứ không nói càn nói bừa

"Vậy xin hỏi bạn những con rott mà anh HùngTY, anh Quân, anh KC... đang sở hữu từ các trại của anh Sơn, anh An, anh Doanh..không phải là sinh ở VN thì sinh ở Tây....Nguyên à" Nếu bạn nói thế thì cái câu " Cuối cùng bạn hãy tìm hiểu kỹ nghĩa của từ: MADE IN VIETNAM đi nhé. " của bạn nghĩa là gì?

P/s: Bạn hãy dạo 1 vòng quanh CLB Rott đi rồi tự rút ra kinh nghiệm. CÒn nếu vẫn không hiểu hoặc cố tình hiểu theo hướng khác thì mình xin kiếu :)) :-h
Xin thưa với bạn rằng tới thời điểm này chỉ còn tồn tại khái niệm rott có giấy tờ và không giấy tờ thôi. Và VN đang phấn đấu thay thế dần bằng những con rott có giấy tờ (trong vài năm tới) chỉ có thế thì con rott VN mới đủ đẳng cấp để đuổi theo quốc tế.
Trở lại con rott trong top này, nếu tôi nói con chó của bạn xấu quá, chó lai... thì bạn có sẵn sàng thay thế nó bằng một con khác không. Hoặc con chó của bạn là chó không nguồn gốc, gia phả thì bạn có sẵn sàng bỏ nó đi và mua một con rott có giấy tờ đàng hoàng không hay bạn lại bảo tôi là người đi quảng bá cho các trại chó nhập. Tôi cũng đã từng nuôi rott không giấy tờ và có giấy tờ, chẳng có vấn đề gì ở đây cả, tùy gia phong kiệm thôi.
Còn vấn đề MADE IN VIETNAM do chính bạn đưa ra đó, bạn cứ cố phân biệt rott Tầu, rott Nga..Theo tôi tất cả những con rott từ ngoài lãnh thổ VN đưa vào thì đều gọi là rott nhập còn tất cả rott con sinh ở VN thì đều là MADE IN VIETNAM cho dù bố mẹ nó ở bất kỳ nước nào tới.

Kranny

Member
Mình thấy bạn Nguyễn Lê Văn đâu đề cập tới vấn đề rott nội ngoại gì đâu bạn beyeucun.Người ta muốn khoe với các bạn trong diễn đàn rott của người ta chứ đâu có gì đâu mà quan trọng hóa vấn đề lên thế :-??

P/S: ai rảnh ghé vào forum ở dưới hình chơi nha,đăng ký thành viên luôn cho zui ( forum mới lập dc 5 ngày :-ss)

hoangtkv

Active Member
Mình không tham gia vào tranh luận của các bạn nhưng xin giải thích xơ qua cho các bạn ít hoặc không tâm huyết với diễn đàn là thế này ạ.

Mình đi các diễn đàn khác hay kể cả trang rao vặt ebay, vì mình ít thời gian nên chỉ đọc những bài viết bắt đầu bởi người có uy tín, mình chỉ tham gia đóng góp bài ở những topic của người có uy tín hoặc ít nhất cũng quen thuộc trên diễn đàn. Đó là một tâm lí chung thôi (thế nào được gọi là uy tín thì các bạn tự tìm hiểu). Nếu như bạn nào đó post bài mà không thấy ai trả lời thì hãy xem lại cách post bài và hãy xem lại uy tín của mình trên diễn đàn. Mình nói như thế không phải là để phân biệt, hay khinh người gì cả, đơn giản đây là sân chơi tự do, mọi người chơi đều có quyền yêu quyền ghét. Bạn muốn mọi người yêu quý thì hay có đóng góp công sức để xây dựng diễn đàn. Tôi tin nếu là thành viên mới tham gia nhưng có khoảng vài bài viết tâm huyết có tính xây dựng rồi bạn hỏi những câu hỏi mới đem lại cho người đọc khác nhiều điều mới thì sẽ có rất nhiều người vào trả lời thôi.

Tôi lấy ví dụ: Topic này được lập bời bạn
happyboy81

Junior Member

Với những thành viên ít tham gia diễn đàn, và thậm trí lập topic xong cả năm không vào lại như thế này trên Vietpet rất nhiều, rất nhiều bạn lập nick rồi vứt đấy, thỉnh thoảng có việc hay chó ốm vào lập cái topic hỏi han, mấy hôm sau con chó chết, cũng chẳng thèm vào lại thông báo hay 1 câu cảm ơn cũng không có. Nếu là những thành viên tham gia diễn đàn lâu năm, họ đương nhiên chẳng buồn trả lời những topic như vậy rồi. Nếu bạn nhiệt tình với con chó thì 1 là tìm hiểu kỹ các bài viết có sẵn hai là bốc điện thoại mà gọi trực tiếp cho 1 vài người uy tín trên diễn đàn, chắc chắn họ sẽ giúp được nhiều.

Còn về vấn đề con chó. Anh em diễn đàn không phải là phân biệt chó ta chó tây, chó nhập ngoại hay chó đẻ trong nước như bạn nghĩ đâu. Không biết bạn Nguyễn Lê Văn

Member

là ai trong số những người đã đi off CLB rott mà bạn có vẻ am hiểu thế. Anh em mang con chó đi để so sánh để nhận xét con nào đẹp con nào xấu cũng là điều đương nhiên. Tiếp thu phê bình để tiến bộ thôi. Con chó trong nước đang xấu hơn nước ngoài thì ta cần tiếp thu, tăng cường chất lượng để nó tốt hơn chứ đừng kêu ca là mọi người khinh rẻ nó. Họ là người chơi, có quyền chơi những thứ ưng ý người ta. Các cụ ta có câu: lựa cơm gắp mắm mà, nếu không có những bác "lắm tiền kinh người" nhập những con chó nước ngoài thuần chủng về thì các bác có rot hay GSD mà chơi chắc.

Xin các bác cố gắng đừng hiểu sai ý của tôi

Đừng hỏi Vietpet đã làm gì cho bạn, hay tự hỏi bạn đã làm gì cho Vietpet hôm nay!

kieukhanh

Member
Xin thưa với bạn rằng tới thời điểm này chỉ còn tồn tại khái niệm rott có giấy tờ và không giấy tờ thôi. Và VN đang phấn đấu thay thế dần bằng những con rott có giấy tờ (trong vài năm tới) chỉ có thế thì con rott VN mới đủ đẳng cấp để đuổi theo quốc tế.
Trở lại con rott trong top này, nếu tôi nói con chó của bạn xấu quá, chó lai... thì bạn có sẵn sàng thay thế nó bằng một con khác không. Hoặc con chó của bạn là chó không nguồn gốc, gia phả thì bạn có sẵn sàng bỏ nó đi và mua một con rott có giấy tờ đàng hoàng không hay bạn lại bảo tôi là người đi quảng bá cho các trại chó nhập. Tôi cũng đã từng nuôi rott không giấy tờ và có giấy tờ, chẳng có vấn đề gì ở đây cả, tùy gia phong kiệm thôi.
Còn vấn đề MADE IN VIETNAM do chính bạn đưa ra đó, bạn cứ cố phân biệt rott Tầu, rott Nga..Theo tôi tất cả những con rott từ ngoài lãnh thổ VN đưa vào thì đều gọi là rott nhập còn tất cả rott con sinh ở VN thì đều là MADE IN VIETNAM cho dù bố mẹ nó ở bất kỳ nước nào tới.
Ta cần gì ở 1 con chó?Khôn lanh,bảo vệ chủ,giữ nhà tốt hay đẳng cấp với khai sinh đầy đủ mà ngu si?Đem lên DD khoe mẽ ta đây rốt cuộc...y chang mấy cô người mẫu sắc đẹp tỉ lệ nghịch với IQ.
Đam mê gì ở Rott,mình thử hỏi tất cả những ai đang nuôi Rott câu hỏi này.Có ai tự tay chăm sóc Rott từ miếng ăn tới giấc ngủ?Hay là có tiền mua Rott xịn về cho người khác chăm,mình chỉ có tiếng chủ nhân?
Đừng nói gì nhiều thêm phiền phức,tự ai chơi người đó hiểu,thừa tiền chơi theo cách khác,mình kinh tế vừa phải chơi cách khác,2000 USD hay 5-10 triệu cũng là 1 con chó thôi,mình nuôi nấng từ nhỏ thì mến tay mến chân,chả có gì gọi là đẳng cấp để phân biệt Tây Ta Tàu gì cả.
Bạn beyeucun hình như quan tâm giấy tờ con chó nhỉ?Việt Nam ta có câu:"Chiếc áo không làm nên thầy tu"...Dám nhìn chó con mua mà không quan tâm chó cha,mẹ mới đỉnh cao đó bạn :-ss
Những ý kiến của anh hoangktv rất chính xác,cảm ơn những lời xác thật nhìn rõ vấn đề như anh.A dua hùa theo 1 cá nhân thì thật...không biết có tự nhìn thấy không 8->

Để trả lời cho vấn đề bạn nói mình sẽ chỉ rỏ ra luôn chứ không nói vòng vo nữa vì có vẻ bạn vẫn chưa hiểu được ý mình. Dưới đây mình xin trích 1 số câu comment và đưa ra ý kiến cá nhân ( Đây là vấn đề tế nhị nên nếu có gì xin các bạn trong Topic mình trích dẫn bỏ qua )

Bạn có thể đọc bài tại đây : http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=81053

Bạn có thể thấy hình Gelly chứ ???? Đối với 1 em rott như thế này thì dù có " xấu " đi nữa thì cũng được comment như sau :
trungcs:
bé Gelly hình như có vẻ gầy bác chủ topic ơi, 5 tháng mà trông như 3 tháng vậy?bác phải chăm em nó nữa vào...
tinhbanbietyeu :
bé Gelly hình như có vẻ gầy bác chủ topic ơi, 5 tháng mà trông như 3 tháng vậy?bác phải chăm em nó nữa vào...
anhyenco:
tuyệt quá anh ah, hai em nhà anh đẹp quá , anh đang ở đâu vậy ? bữa nào anh em mình giao lưu đi, em cũng đang sở hữu hella là chị em với honey nhà anh đó, đt của em 0982283938, em là đạt, em ở củ chi
ChickenInvaders:
hi hi người mẫu chân dài , e nghĩ chắc vẫn phát triển chiều cao nữa đúng ko bác , đầu mặt đẹp , màu mảng rõ nét
Và 1 số Comment khác bạn có thể xem tại đường dẫn trên. Tại sao lại có những Comment như vậy ??? Đơn giản vì đó là Rott ( có gia phả ).... Và bạn hãy xem tất cả các topic tận trang 2,3,4 trở về sau xem... Có những Topic dù đẹp hay xấu thì cũng chẳng ai buồn ngó tới.

Có vẻ thật sự bạn chẳng đọc kĩ lời mình nói mà chỉ muốn nói theo ý bạn... Xin thưa là cái Rott Tây, Rott Tàu mà mình nói ở đây là mình dẫn chứng bằng các Topic đó và cái chính ở đây là Thái Độ. XIn đọc cho kĩ giùm. Xấu hay Đẹp thì cứ góp ý. Biết đâu chủ nuôi sẽ không đổi sang Rott ( có gia phả ) mà người ta sẽ có kinh nghiệm để chọn 1 chú Rott thứ 2 thì sao???

Và sau nhiều comment từ bạn thì mình hoàn toàn đồng ý với bạn kieukhanh rằng bạn beyeucun :
Bạn beyeucun hình như quan tâm giấy tờ con chó nhỉ?
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn hoangtkv. Lâu lắm rồi mới thấy dd có 1 người nói chuyện thẳng thắng và am hiểu. Mình chỉ không đồng ý ở phần này
Mình đi các diễn đàn khác hay kể cả trang rao vặt ebay, vì mình ít thời gian nên chỉ đọc những bài viết bắt đầu bởi người có uy tín, mình chỉ tham gia đóng góp bài ở những topic của người có uy tín hoặc ít nhất cũng quen thuộc trên diễn đàn. Đó là một tâm lí chung thôi (thế nào được gọi là uy tín thì các bạn tự tìm hiểu). Nếu như bạn nào đó post bài mà không thấy ai trả lời thì hãy xem lại cách post bài và hãy xem lại uy tín của mình trên diễn đàn. Mình nói như thế không phải là để phân biệt, hay khinh người gì cả, đơn giản đây là sân chơi tự do, mọi người chơi đều có quyền yêu quyền ghét. Bạn muốn mọi người yêu quý thì hay có đóng góp công sức để xây dựng diễn đàn. Tôi tin nếu là thành viên mới tham gia nhưng có khoảng vài bài viết tâm huyết có tính xây dựng rồi bạn hỏi những câu hỏi mới đem lại cho người đọc khác nhiều điều mới thì sẽ có rất nhiều người vào trả lời thôi.
Không phải là người ta không muốn Online thường xuyên hay đóng góp cho dd mà chính cái " Thái độ " của 1 số người trong dd làm người ta không thèm online nữa và cũng chẳng cần đóng góp làm gì. Đừng nói là góp ý gì cao siêu. Chỉ cần bạn ghé thăm Topic, để lại vài lời nhận xét thì dù đẹp hay xấu, đúng hay sai người ta củng sẽ cảm thấy rất vui trong lòng. Đừng nói là mem mới phải viết vài bài tâm huyết thì mem cũ mới comment lại. Nói thế thì quá không công bằng... Mình là mem cũ thì phải tận tâm chỉ, góp ý cho mem mới thì người ta mới cảm thấy tình cảm, yêu thương mà có tâm huyết cho dd chứ.

nếu không có những bác "lắm tiền kinh người" nhập những con chó nước ngoài thuần chủng về thì các bác có rot hay GSD mà chơi chắc.
Có những bác cũng " lắm tiền kinh người " nhưng thái độ thì rất hoà nhã, thân thiện bác ạ. Không như 1 số mem cũng " lắm tiền kinh người " nhưng thái độ thì khinh khỉnh không coi ai ra gì. Vd từ comment của bạn HuyDN :
Càng ngày VN càng phát triển,phải chơi theo hướng đi lên,gia phả nguồn gien càng tốt,phục vụ cho người VN mình.Còn bác thích chơi gì kệ bác chứ,tách ra khỏi diên đàn mà chơi.
. Đấy chính là cái lí do mà mình phải Comment nhiều ở Topic này đấy :-w

Xin nói chung là nếu muốn 1 con chó thuần chủng hoàn toàn ...thì chắc phải giết hết toàn bộ các giống cho khác đi ...chỉ 1 phút thả chó ra đi vệ sinh thôi , mà con cún cái của mình có thể có thai với 1 con chó cỏ
Dù sao nuôi nó thích nó và quan trọng nhất là biết nó ko thuần chủng nhưng mình vẫn yêu thương chăm sóc chu đáo cho nó là được

hoangtkv

Active Member
Đọc bài của bạn Nguyễn Lê Văn mình cũng hiểu thêm chút ít về bạn, nói thật là lúc đầu mình bán tín bán nghi, chưa hiểu mục đích của bạn nhưng giờ thì hiểu rồi. Bạn cũng là người nặng lòng và muốn đóng góp xây dựng cho diễn đàn, nếu không không ai dỗi hơi ngồi viết dài và kỳ công chuẩn bị đến dẫn chứng như vậy. Dù tranh luận có đúng hay sai thì mình vẫn đánh giá cao những lập luận của bạn. Hy vọng bạn sẽ có nhiều đóng góp vì phong trào và niềm đam mê của anh em yêu động vật.

Xin nói chung là nếu muốn 1 con chó thuần chủng hoàn toàn ...thì chắc phải giết hết toàn bộ các giống cho khác đi ...chỉ 1 phút thả chó ra đi vệ sinh thôi , mà con cún cái của mình có thể có thai với 1 con chó cỏ
Dù sao nuôi nó thích nó và quan trọng nhất là biết nó ko thuần chủng nhưng mình vẫn yêu thương chăm sóc chu đáo cho nó là được
Đúng vậy. Chỉ cần con chó của mình thuần chủng và đẹp là được. Giấy tờ gia phả cũng cần nhưng đừng quá chú trọng vào nó mà bỏ đi những chú chó cũng đẹp và tốt không kém với cái thái độ xem thường như thế... Và 1 điều quan trọng nhất. Phải yêu thương và chăm sóc nó với tất cả tình thương và niềm đam mê. Mình xin nhấn mạnh " Chú Chó quan trọng hơn cái giấy tờ " Vì chú chó sẽ đi cùng mình suốt cuộc đời còn giấy tờ nói tới nói lui cũng chỉ là tờ giấy mà thôi.

Đọc bài của bạn Nguyễn Lê Văn mình cũng hiểu thêm chút ít về bạn, nói thật là lúc đầu mình bán tín bán nghi, chưa hiểu mục đích của bạn nhưng giờ thì hiểu rồi. Bạn cũng là người nặng lòng và muốn đóng góp xây dựng cho diễn đàn, nếu không không ai dỗi hơi ngồi viết dài và kỳ công chuẩn bị đến dẫn chứng như vậy. Dù tranh luận có đúng hay sai thì mình vẫn đánh giá cao những lập luận của bạn. Hy vọng bạn sẽ có nhiều đóng góp vì phong trào và niềm đam mê của anh em yêu động vật.
Nói quá trời mà không hiểu thì mình cũng xin thua... Cảm ơn bạn hoangktv , Mod KimCuong và 1 số bạn đã hiểu ý cuả mình....

Chúc moị người 1 ngày tốt lành >:D<>:D<:-h:)

kientrung

em ủng hộ bác chó đâu cứ phải giấy tờ thuần chủng mới là chó tốt quan trong là nó thông minh ngoan khỏe mạnh biết giữ nhà và trung thành với mình đó mới là điều người nuôi cần

daugagiamem

Vietpet sponsor
Ta cần gì ở 1 con chó?Khôn lanh,bảo vệ chủ,giữ nhà tốt hay đẳng cấp với khai sinh đầy đủ mà ngu si?Đem lên DD khoe mẽ ta đây rốt cuộc...y chang mấy cô người mẫu sắc đẹp tỉ lệ nghịch với IQ.

Con chó khôn dù xấu mình cũng quý,nhưng nếu mình có con chó đẹp và có nguồn gốc mà khôn mình nghĩ càng tốt có sao đâu,hình như bạn suy nghĩ hơi cực đoan là con chó xấu khôn hơn con chó đẹp,con chó nhập "ngu xi" hơn con chó đẻ ở đây?Bạn nhầm rồi con ROTT nào hầu như cũng khôn hết chỉ có ăn thua người dậy và nuôi nó thôi....bạn nói người đẹp bây giờ tỷ lệ nghịch với trí thông minh nhưng hình như đó là quan niệm của nhiều năm trước rồi,bây giờ người đẹp họ càng ráng học và trau dồi để khôn và sử xự thông minh hơn.....Nếu cần con chó giữ nhà thông minh thì con chó ta cũng có thể làm được mà đâu cần con ROTT....Mỗi người một cách suy nghĩ và một cách chơi,dù thế nào cũng nên tôn trọng cách chơi của nhau.....mình rất tôn trọng cách nuôi và thương yêu chó của bạn.....và mình nghĩ ngược lại bạn cũng nên tôn trọng cách nuôi và chăm sóc của người khác.....

Hình như theo bạn chỉ có ai mua ROTT tự tay chăm mới là đam mê à?Suy nghĩ như vậy chưa chính xác đâu bạn......Có những người đam mê nuôi ROTT,có những người đam mê phát triển phong trào ROTT,phát triển giống ROTT tại VN,những người nhập ROTT mà mình biết đều có công việc khác hết,không lẽ bỏ hết công việc đi cho chó ăn canh chó ngủ mới là đam mê,đối với mình con chó nhập về hay đẻ ở trong nước phải được nuôi và chăm sóc trong điều kiện tốt nhất dù mình có tự tay chăm hay nhờ người khác giúp cũng không quan trọng....có một điều bạn chắc cũng chưa biết hầu như những người nhập chó về (trong đó có mình)đều đã từng ăn,ngủ với chó đó,nhất là những lúc đau,bệnh,sinh đẻ,cho chó con bú.....
Lấy ví dụ này chắc ai cũng biết: Chủ tịch FIFA chưa chắc đã biết đá banh nhưng không ai dám nói ông ta không đam mê môn bóng đá.....

To NGUYEN LE VAN: Mình hiểu ý và vấn đề của bạn nhưng bản thân bạn cũng nên vô các topic khác comment (tốt ,xấu tùy nhận xét của bạn) thì sau này sẽ có nhiều người biết tới bạn,khi bạn khoe chó bạn lên sẽ có nhiều người vô comment hơn (tốt,xấu cũng tùy nhận xét mỗi người)....Mình thấy bạn tham gia diễn đàn và hầu như chỉ commnet bài của MISEN thôi (tất nhiên bạn là khách hàng thì bạn comment là bình thường,) vậy sẽ ít người biết tới bạn và sẽ có ít comment về bài của bạn......Bạn nghĩ sao khi sau này bạn có nhiều bạn bè trên diễn đàn khi bạn khoe chó bạn bè của bạn vô khen và chúc mừng thì bị người khác nói là "một nhóm.......gì đó"?
Mỗi người đều có quyền tự do,họ thích comment sao thì tùy họ bạn cảm thấy không đúng có thể nhận xét ngay tại đó,đừng gom vô chung tất cả lại như vậy bạn nhé.......
À mà bản thân bạn cũng chỉ tranh luận trên topic này mà cũng chưa comment chó của chủ topic đâu đó........???:):)

Đôi lời tâm sự nếu không phải xin mọi người bỏ qua...........Chúc mọi người ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ.......
Mỗi người một cách chơi vì vậy hãy chơi thật vui vẻ với chú chó của mình...........

Xin lỗi chủ TOPIC vì mình comment hơi lạc đề nhé........Về chú chó của bạn,thực ra bạn đang yêu thương nó vậy đó là điều quan trọng nhất,những chuyện khác chỉ là tham khảo cho vui thôi......Chúc bạn ngày càng có nhiều niềm vui với chú chó của mình........

THÂN CHÀO

trantantai

Active Member
Vậy thì Misen là người nói không đúng rồi phải không bạn?? Thiên hạ còn nặng nề hơn gọi là lừa đảo nữa đó!! :)):)):)):)):)):)). Dù sao cũng chúc mừng bạn đã có được một sản phẩm đáng yêu mang dáng dấp Rottweiller!!
Dây mơ rễ má cũng tại bác mà ra, chỉ có mấy câu chói tai của bác mà anh em đốp chát " vui nhỉ".
Bác tham gia diễn đàn lâu năm thì ít ra bác cũng biết cần viết gì và không nên viết gì chớ, tại sao quang ra mấy câu rồi bác trốn mất vậy, thấy nên là bác có 1 lời xin lỗi với Misen, cũng như Misen đã nhận lỗi với chủ topic này.
Quân tử thì dám làm dám chịu nhé bác.

Xin lỗi chủ thớt mình hơi lạc đề, mình rất ấn tượng với vóc dáng và khả năng chăm sóc của bạn, một con chó đẹp, đáng được khen cho dù nó có nguồn gốc như thế nào. Thân chào

To NGUYEN LE VAN: Mình hiểu ý và vấn đề của bạn nhưng bản thân bạn cũng nên vô các topic khác comment (tốt ,xấu tùy nhận xét của bạn) thì sau này sẽ có nhiều người biết tới bạn,khi bạn khoe chó bạn lên sẽ có nhiều người vô comment hơn (tốt,xấu cũng tùy nhận xét mỗi người)....Mình thấy bạn tham gia diễn đàn và hầu như chỉ commnet bài của MISEN thôi (tất nhiên bạn là khách hàng thì bạn comment là bình thường,) vậy sẽ ít người biết tới bạn và sẽ có ít comment về bài của bạn......Bạn nghĩ sao khi sau này bạn có nhiều bạn bè trên diễn đàn khi bạn khoe chó bạn bè của bạn vô khen và chúc mừng thì bị người khác nói là "một nhóm.......gì đó"?
Mỗi người đều có quyền tự do,họ thích comment sao thì tùy họ bạn cảm thấy không đúng có thể nhận xét ngay tại đó,đừng gom vô chung tất cả lại như vậy bạn nhé.......
À mà bản thân bạn cũng chỉ tranh luận trên topic này mà cũng chưa comment chó của chủ topic đâu đó........???
Mình tham gia diễn đàn cách đây cũng vài tháng. Nhưng đọc và thấy cách hành xữ của nhiều mem mình nên mình không thiết tha lên dd comment nữa. Với lại 1 phần cái laptop bị em Rott nhà mình cắn đứt cái dây sạc nên giờ mới mua cục sạc mới rồi mới vào dd được.
Ok mình tiếp nhận ý kiến cũa bạn. Thời gian tới sẽ online thường hơn và comment nhiều hơn dù rằng kiến thức chỉ = con kiến nhưng cũng sẽ cố gắng >:D<

Nhắc mới nhớ là mải nói linh tinh lang tang mà quên comment chú cún của chủ Topic. Mặc dù Rott của mình đợt giống sau này lông không dài như em rott của Chủ Topic nhưng mình vẫn thấy dễ thương và đầu thủ thì OK. Nếu lông dài như thế mà không rụng thì mình sẽ nuôi 1 em giống vậy ( nhà mình chật mà lông nhiều như thế rụng đầy chắc chỉ có chết ^^ )

Chúc mọi người vui vẻ <:p

kieukhanh

Member
Con chó khôn dù xấu mình cũng quý,nhưng nếu mình có con chó đẹp và có nguồn gốc mà khôn mình nghĩ càng tốt có sao đâu,hình như bạn suy nghĩ hơi cực đoan là con chó xấu khôn hơn con chó đẹp,con chó nhập "ngu xi" hơn con chó đẻ ở đây?Bạn nhầm rồi con ROTT nào hầu như cũng khôn hết chỉ có ăn thua người dậy và nuôi nó thôi....bạn nói người đẹp bây giờ tỷ lệ nghịch với trí thông minh nhưng hình như đó là quan niệm của nhiều năm trước rồi,bây giờ người đẹp họ càng ráng học và trau dồi để khôn và sử xự thông minh hơn.....Nếu cần con chó giữ nhà thông minh thì con chó ta cũng có thể làm được mà đâu cần con ROTT....Mỗi người một cách suy nghĩ và một cách chơi,dù thế nào cũng nên tôn trọng cách chơi của nhau.....mình rất tôn trọng cách nuôi và thương yêu chó của bạn.....và mình nghĩ ngược lại bạn cũng nên tôn trọng cách nuôi và chăm sóc của người khác.....

Hình như theo bạn chỉ có ai mua ROTT tự tay chăm mới là đam mê à?Suy nghĩ như vậy chưa chính xác đâu bạn......Có những người đam mê nuôi ROTT,có những người đam mê phát triển phong trào ROTT,phát triển giống ROTT tại VN,những người nhập ROTT mà mình biết đều có công việc khác hết,không lẽ bỏ hết công việc đi cho chó ăn canh chó ngủ mới là đam mê,đối với mình con chó nhập về hay đẻ ở trong nước phải được nuôi và chăm sóc trong điều kiện tốt nhất dù mình có tự tay chăm hay nhờ người khác giúp cũng không quan trọng....có một điều bạn chắc cũng chưa biết hầu như những người nhập chó về (trong đó có mình)đều đã từng ăn,ngủ với chó đó,nhất là những lúc đau,bệnh,sinh đẻ,cho chó con bú.....
Lấy ví dụ này chắc ai cũng biết: Chủ tịch FIFA chưa chắc đã biết đá banh nhưng không ai dám nói ông ta không đam mê môn bóng đá.....[/B]
THÂN CHÀO[/B]
Ai chà anh daugagiamem nói quá em rồi,thấy tình hình mình comment vài lời chứ không suy nghĩ cực đoan chó ngoại,chó nội,xấu đẹp gì cả...Nhiều khi văn phong hơi tệ dễ gây hiểu lầm.

daugagiamem

Vietpet sponsor
Ai chà anh daugagiamem nói quá em rồi,thấy tình hình mình comment vài lời chứ không suy nghĩ cực đoan chó ngoại,chó nội,xấu đẹp gì cả...Nhiều khi văn phong hơi tệ dễ gây hiểu lầm.

Mình cũng không có ý gì đâu.......chỉ là một vài lời chia sẻ tâm huyết cũng như quan điểm của bản thân mình thôi....Đã là hiểu lầm thì đơn giản rồi,hy vọng mọi người sau khi tranh luận quen biết nhau và hiểu nhau ai cũng vui vẻ trở lại với niềm đam mê ROTT này.......

THÂN CHÀO.......

misen

Member
mấy bạn này ko có suy nghĩ gì phức tạp lắm đâu anh an ơi,nuôi chó là niềm đam mê chung mà,nhưng đâu phải ai cũng có thể chơi tới nơi chốn dc đâu anh,sức ai có thể chơi tới đâu thì mình cứ ủng hộ người ta tới đó,chỉ có 1 số người suy nghĩ hơi tiêu cực thôi.:)
mà bây giờ em nghĩ chắc mọi người hiểu nhau hết rồi,chắc ko còn khúc mắc gì nữa đâu:D

Dior90

Rot thì vẫn là Rot không thay thế được , đâu có đổi giống được .Có gia phả hay không có gia phả cứ trung thành với ta và ta yêu quý chúng là được . Diễn đàn này giành cho những người yêu động vật mà . Mong mọi người càng yêu thương chúng hơn nữa . :x