• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lần đầu nuôi miu = ="

dota dota

Miu nhà mình,chụp bằng dtdd nên hình hơi mờ,lần sau sẽ chụp = máy ảnh ^^

Do lần đầu nuôi miu nên tớ ko biết chơi với nó thế nào luôn,tớ bồng nó lên nó cứ cúi mặt là làm sao vậy ?= ="
Mà tớ mua thức ăn whiskas thì bác sĩ thú y bảo chỉ cho ăn mỗi ngày 1 buổi còn lại vẫn cho ăn thịt cá tươi,ăn nhiều whiskas sẽ bị bệnh thận.Nhưng tớ đọc trên hướng dẫn bao bì whiskas thì nó bảo cho ăn 100% whiskas được.Thế là thế nào ?

Mà tớ mua thức ăn whiskas thì bác sĩ thú y bảo chỉ cho ăn mỗi ngày 1 buổi còn lại vẫn cho ăn thịt cá tươi,ăn nhiều whiskas sẽ bị bệnh thận.Nhưng tớ đọc trên hướng dẫn bao bì whiskas thì nó bảo cho ăn 100% whiskas được.Thế là thế nào ?
tớ cũng chịu, nhưng bạn có thích suốt ngày ăn bánh mỳ khô không??

huynhhung

Member
bạn nên hiểu họ bán thức ăn thì tất nhiên họ muốn cho pet của mình ăn 100% thức an của họ rồi...nên kết hợp cả thức ăn tươi và khô như thế là ok nhất

tran anh thao

Thức ăn sẵn dù được quàng cáo tốt đến mấy cũng không bằng thức ăn tươi đâu. Bạn chỉ cần cho bé ăn cơm trộn với thịt, cá rồi khi bé lớn sẽ tự biết bắt chuột ăn. Như vậy là tốt lắm rồi đó.

phuongcuoi

Mèo nhà tớ còn chẳng thèm ăn Whiskas nữa cơ, chỉ thích cơm với ruốc, cá và các loại thịt thôi, mua mèo được tặng 1 gói whiskas đến h vẫn còn nguyên :-S

à méo

Member
em mèo tây như thế này chắc không biết bắt chuột đâu
ăn nhiều wishkas thì bị bệnh thận thật, nhưng nếu bạn cho nó uống nhiều nước sạch hoặc nước pha với nửa thìa đường glucose thì không sao
ăn hạt khô thì tiện và sạch nhưng ăn cơm ruốc, cơm cá, thỉnh thoảng rau...thì vẫn là đủ chất nhất.

Bạn bồng nhẹ nó lên tay và gãi cằm, má, gáy cho nó xem, đảm bảo nó gru...gru... và thuỗn cái mặt ra, mắt lim dim thích thú ngay!

Do lần đầu nuôi miu nên tớ ko biết chơi với nó thế nào luôn, tớ bồng nó lên nó cứ cúi mặt là làm sao vậy ?
Có lẽ tại mèo mới lạ chủ thôi, bạn cứ chơi với em ấy như bình thường, đừng mạnh bạo quá là được thôi mà. Nếu dư dả bạn có thể mua về cho em ấy chút đồ chơi, để em ấy chơi cho đỡ buồn, những khi bạn vắng nhà hay không chơi với em ấy í

Mà tớ mua thức ăn whiskas thì bác sĩ thú y bảo chỉ cho ăn mỗi ngày 1 buổi còn lại vẫn cho ăn thịt cá tươi, ăn nhiều whiskas sẽ bị bệnh thận
Cái này hình như không phải thế. đồ khô thì làm cho mèo dễ khát nước, dễ bị thận nếu bạn không cho em ấy uống đủ nước. bạn muốn cho em ấy ăn đồ khô mà không làm sao thì chỉ cần cho em ấy uống đủ nước là được. mèo nhà tớ ăn đồ khô suốt, có con nào bị làm sao đâu ? bs người ta bảo thế cũng đúng, cho ăn thêm cái khác để tăng thêm dinh dưỡng thôi, chứ không phải ăn nhiều là miu bị thận đâu

mi&miu

đồ chơi cho mèo

Mấy cái này mình tự làm cho Miu nhà mình chơi, nó thích lắm. Hy vọng nó giúp được cho bạn.:)

Bạn làm cả đồ chơi cho em nó cơ à. Thật tỉ mỉ, miu của bạn hẳn phải hạnh phúc lắm khi có được người chủ thương yêu, chăm sóc như vậy. Hôm nào học tập bạn làm thử, hy vọng em nhà mình không cắn nát cái thùng giấy ra.

dota dota

Tổng hợp ý kiến các bạn thì mình dự định sẽ cho con miu nó ăn whiskas và thức ăn tươi xen kẽ cho đỡ nhàm ^^
Đồ chơi thì mình sẽ mua thêm vài thứ như bóng,chuột vải... và sẽ làm thùng carton như bạn chích bôngi nếu có ^^
Mà đúng là hôm đầu nó lạ chứ sau quen thì lại nghịch:D

dota dota

Mình lại gặp vấn đề rồi hix,hôm nay mình mua cát vệ sinh cho mèo(gọi là cát nhưng sao lại viên tròn nhỏ ko giống cát tí nào),mình đổ vào khay rồi cho nó vào đấy nhưng mà nó cứ cho vào miệng nhai lấy nhai để T_T mình vội cất ngay cái khay.Thế lày làm sao dạy cho nó đi vs được ? mà mình cho nó ăn no rồi,sờ bụng tròn luôn = ="

alomuzik.com

nhìn xinh ghê :love struck:
theo như mình thấy ( mình nuôi mèo cũng nhiều rồi )
thì bạn nên làm thêm 1 kiểu đồ chơi này cho ku kậu nè

lấy một miếng giấy vừa phải ( không mềm cũng ko cứng
chiều dài và rộng = bao thuốc lá thôi
rồi bạn cuộn tròn cái miếng giấy đó vào ( cuộn theo chiều dài ý để cho nó dài )
rồi lấy một sợi dây cột một đầu vào giữa cái cuộn giấy bạn vừa cuộn đó
còn đầu còn lại bạn cột vào một vật gì đó nhô ra ( để khoảng trống ở dưới
cho ku kậu còn vờn nữa ) để khoảng cách từ cuộn giấy với mặt đất = chiều cao của ku kậu
tuy đơn giản nhưng đảm bảo ku kậu sẽ thích và vờn cả ngày :D

à méo

Member
Bạn có thể buộc tua rua kim tuyến vào một sợi len (chả hiểu sao bọn mèo rất khoái nhai nhai loại sợi xơ xơ lông lông này!) rồi treo lên cửa sổ/tay nắm cửa cho nó chơi.
Hix, mèo nhà bạn lại còn ăn cả hạt catsan cơ à?! Bó tay. Kiểu này cứ để cho nó nhai thoải mái đi, nó thấy không ngon là nó thôi ngay ý mà. Để dạy mèo đi vệ sinh vào khay catsan, bạn đợi nó tè/ị xong lấy mẩu giấy vệ sinh lau chỗ nước tiểu hoặc xúc chất thải của nó để vào khay catsan. Nó đi qua đi lại thấy có mùi của mình ở đấy sẽ tìm cách cào catsan để lấp theo bản năng. Vài lần như vậy em nó sẽ hiểu. Hơn nữa mèo là giống rất sạch, nó sẽ không nhai catsan nữa một khi thấy chất thải của mình đã nằm chình ình trên khay rồi ^^
Một ngày bạn nên xúc phần catsan vón cục đem bỏ đi và đổ thêm catsan mới vào. Một tuần thì nên cọ rửa cái khay đó một lần để đảm bảo vệ sinh.
Lưu ý là chỗ em nó trót đi bậy thì bạn phải lau thật sạch và khử sạch mùi đi vì mũi mèo thính lắm, nó sẽ lại lần ra và đi vào chỗ cũ đấy.