• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

lần đầu minh nuôi GSD!

các bác xem giúp em cô gsd này với, lần đầu tiên nuôi dòng này chưa có kinh nghiệm gì mong các bác chỉ giáo...em nó tên jame, 4 tháng rưỡi, nặng 17,8kg ( cân bằng cân điện tử loại xe đẩy hiihi)

Hong Minh

Member
con chó của bạn trông đẹp quá, nhưng sao ban chụp gì mà trông chẳng rõ mặt và chân cẳng gì cả ? Mong bạn sẽ chụp được nhiều hình đẹp để mọi người cùng chiêm ngưỡng nhé !

fighter

Member
tai dựng, mặt đen, ngầu gớm.ban nhốt nó trên sân thượng à, có cho cháu nó đi nhảy nhót hàng ngày ko:D

MinhVL

Member
Mặt đen quá, hay là chụp tối nhỉ? câng nặng với tháng tuổi như thế là tương đối đó, đương nhiên hơi gầy. Ở trại chó 4,5 tháng nó phải khoảng 22kg cơ, nhưng chắc tuỳ vào độ Thuần chủng của GSD với lại ở trại thì kinh nghiệm chăm sóc của họ là bậc thầy rồi. Bạn chụp to lên chút nữa thì ae trên diễn đàn dễ đánh giá hay góp ý hơn!

nqd123

Member
Chó của bạn có đôi tai theo mình là rất đẹp! Mặt nó tuy màu hơi tối nhưng mình cảm thấy nó sở hữu đôi mắt mình rất thích, làm cho khuôn mặt rất ấn tượng. Mình nghĩ rằng lớn lên nó giảm độ tối của sắc lông mặt đi nữa đó, khi ấy sẽ ấn tượng đấy. Bạn nên cho nó ăn bằng cách kê cao bát ăn lên, mình nghĩ sẽ có tác dụng làm cho con chó có độ dốc hơn nữa và cũng tạo kheo chân sau đồng thời không toẽ hai chân trước. Khấu đuôi con chó của bạn ôm đều như vậy theo mình cũng là đẹp, độ dài đuôi thì theo mình như thế cũng hợp lý và làm cho ta yên tâm về việc nó sẽ không bị vẹo đuôi hay cong ngọn đuôi.
Chúc bạn chăm nó phát triển tốt! Còn nhiều thay đổi trong quá trình phát triển, chúc nó có những sự thay đổi ngày càng đẹp ra!

my_lucky

Active Member
Theo mình thì cân nặng như vậy là tạm ổn vì bạn mới nuôi GSD lần đầu, về hình thể thì theo mình là mặt cô GSD này hơi tối mặt, trông thì có vẻ hơi gầy nhưng là chó cái thì không cần to quá mà làm gì đâu. thôi tác phẩm đầu tay như vậy là ổn rồi, bạn nhớ yêu thương nó nhé !

em cảm ơn các bác nhé.người ta nói đi một ngày đàng học một sàng khôn nhưng hôm nay em chỉ cần ngồi một chỗ thôi ma kiến thức của em cũng đã vượt trội rồi. bây giờ em xin gửỉ thêm mấy hình nữa nhé!

Em này chắc dòng Working đó bác :)) Lưng ko dốc và kheo em nhìn chưa rõ lắm :) Ấn tượng nhất là quả màu đen độc đáo, ngầu đời thật :D
To bác nqd: Có cách cải thiện dáng của con chó hả bác, em cứ nghĩ là chó dáng sao thì cứ phát triển vậy mà :) Giải thích giúp em với

dunghpengineer

Con này của bạn nguồn gốc như thế nào vậy? mà bạn mua cháu nó bao nhiêu?Với dân chơi chó thì cún của bạn thuộc dòng chó cũ ,tuy nhiên lần đầu bạn chơi thế là tạm ổn .khi có nhiều kinh nghiệm nuôi một con thuần chủng như ý bạn sẽ thấy nhiều niềm vui.thân

nqd123

Member
Gửi ViệtChâu
To bác nqd: Có cách cải thiện dáng của con chó hả bác, em cứ nghĩ là chó dáng sao thì cứ phát triển vậy mà :) Giải thích giúp em với[/QUOTE]

Đó là chút kinh nghiệm nhỏ, bạn có thể thử và cũng có thể trao đổi với các ACE đã nuôi GSD lâu năm. Mình nghĩ ko chỉ dòng này đâu, để có được tư thế đứng chuẩn thành thói quen cũng phải tập luyện mà, rot hay boxer ở nước ngoài mà một số ACE đã đưa lên diễn đàn này thỉnh thoảng cũng có cả những cách để tập đứng cải thiện đáng kể về dáng con chó đấy thôi.
Còn cho ăn cao thì cụ thể là con GSD sẽ phải nhón chân trước lên, cổ vươn lên, và kheo sau có xu hướng gập lại nhiều hơn. Tất nhiên là độ cao của bát ăn cũng cần theo độ tuổi và hình thể của con chó nữa. Chút hiểu biết nhỏ, mong các ACE cùng trao đổi.
(Xin phép gia chủ nhé!)

vâng các bác cứ tự nhiên. có bác nào chỉ cho em cách chăm sóc bộ lông của nó tot hơn không a?
đây là hình ảnh mới nhất của jame

chào nqd123

Gửi ViệtChâu
To bác nqd: Có cách cải thiện dáng của con chó hả bác, em cứ nghĩ là chó dáng sao thì cứ phát triển vậy mà :) Giải thích giúp em với
Đó là chút kinh nghiệm nhỏ, bạn có thể thử và cũng có thể trao đổi với các ACE đã nuôi GSD lâu năm. Mình nghĩ ko chỉ dòng này đâu, để có được tư thế đứng chuẩn thành thói quen cũng phải tập luyện mà, rot hay boxer ở nước ngoài mà một số ACE đã đưa lên diễn đàn này thỉnh thoảng cũng có cả những cách để tập đứng cải thiện đáng kể về dáng con chó đấy thôi.
Còn cho ăn cao thì cụ thể là con GSD sẽ phải nhón chân trước lên, cổ vươn lên, và kheo sau có xu hướng gập lại nhiều hơn. Tất nhiên là độ cao của bát ăn cũng cần theo độ tuổi và hình thể của con chó nữa. Chút hiểu biết nhỏ, mong các ACE cùng trao đổi.
(Xin phép gia chủ nhé!)[/QUOTE]
mình có xem cách bạn nói là muốn con GSD có độ dóc , ben , kheo gì đó . . . . .là kê cái chậu ngang với tầm cổ để nó ăn , cái này theo mình khg đúng hòan tòan tại sao ?
ngày trước thầy mình nay đã ẩn cứ có mua một số mán ăn của GSD ( mua tại ĐỨC ) đem về để nuôi chó ăn , trong đó có những con cún nhập từ ĐỨC thuộc những dòng nổi tiếng mà sau này mình có chia lại ( PREETY ) là con của NANCY cháu ngọai URSUS von BATU , kể từ ngày đem nó về nuôi mình đã dùng mán từ lúc 2,5 tháng đến lớn hòan tòan khg cho nó cắm đầu xuống ăn , nhưng dáng của PREETTY cũng ngang phè phè chỉ có khg cải thiện theo chiều hướng ben , dốc , hay tôm gì cả , cái này là do gien di truyền đó bạn , tại sao tôi nói như vậy ?
Vì PREETY sau này phối với RIVALDO là con của UNTOX von DUCATY ( VA2 thế giới năm 2002) sanh ra LEONY , chủ nhân của LEONY chưa bao giờ kê mán cao cho nó ăn nhưng LEONY lưng nó vẫn tôm ? có phải là gien di truyền khg ? hay con HENRY cũng vậy chủ nhân của nó cũng chưa nhận được một cái máng ăn nào của mình tặng nhưng dáng con HENRY chắc ai cũng biết nếu những ai đã xem hình HENRY ?
Trên đây là tất cả những gì mình tích lũy qua thực tế chứ khg phải nói bậy bạ vô căn cứ , mình chỉ góp ý để mọi người chơi GSD nên kê cái mán ăn để con chó của mình khi đứng ăn trông có vẻ thỏai mái và được sạch sẽ hơn kê dưới nền đất và cũng khó coi khi con chó ăn gần hết thức ăn cứ liếm cái thau chạy rổn rản dưới nền đất hay sàn chuồng xem khó coi mà thôi
THÂN CHÀO TẤT CẢ CÁC BẠN - CHÚC MỌI NGƯỜI NUÔI CON CÚN CỦA MÌNH THẬT TỐT

nqd123

Member
Cảm ơn anh Long rất nhiều!
Anh là người nuôi nhiều, nghiên cứu kỹ về dòng GSD, ít nhất là em thấy hơn hẳn em rồi! Em chỉ đưa ý kiến là cải thiện và tạo một thói quen tốt về dáng, tư thế (trong bài của anh cũng có một chút xíu ý kiến đó). Trong một số bài ở diễn đàn này, một số ACE cũng đã đưa lên hình ảnh về cách tạo dáng đứng cho dòng rốt, boxer,.. người nước ngoài cũng tập cho con chó dáng đứng từ nhỏ thông qua cách cho ăn, vì vậy em cũng suy luận và yên tâm về một chút kinh nghiệm nhỏ của mình khi cũng đã chăm nuôi như vậy. Còn về độ di truyền... em còn phải học hỏi nhiều ở các anh!
Trân trọng!

vanglai213

Active Member
con này chắc là becgiê lai của nga lẫn của đức có khi.nhìn thì nhiều phần là chó becgiê nga hơn.dáng dấp không chuẩn như becgiê đức.cải thiện có con lớn có khi mới phát triển chuẩn của dáng.chứ nhiều con dáng chuẩn nó cũng định hình rồi chả phải đến lớn.ma nhiều con đang độ phát triển có khi nó phát triển về đằng hông sau cao hơn trước bạn à.cho lên thực sự muốn con chó của bạn có dáng thì cứ cho em nó chạy bộ kiểu gì đến lớn dáng chả đẹp.hehe chó nhà bạn mặt đen nhưng cái khuôn mặt nó dài đẹp,miễn lớn lên khoẻ mạnh nhanh nhẹn là ok...