• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại đến lượt chân chó có vấn đề

Chó nhà em khoảng 4 tháng tuổi, tối hôm qua không sao, sáng nay thấy nó cứ giơ một chân trước lên (giơ lên khá cao) rồi mất thế lăn đùng ra ngã, em tưởng nó bị đau nhưng nắn bóp không thấy kêu ca gì, ăn uống vẫn khoẻ nhưng tình hình cái chân càng ngày càng nghiêm trọng đến chiều thì gần như không ngồi đc phải nằm, gọi thì nó cố gắng đi theo nhưng rồi lại chúi nhủi ra ngã, đi xẹo xọ trông rất thương, cảm giác như kiểu bị liệt một bên chân ý. Có Bác nào có kinh nghiệm về vụ này cố vấn giùm em với. choáng quá. Hình như BS Ngọc Báu bận hay sao ấy không thấy BS trả lời. Cảm ơn tất cả mọi người.
Em vừa ngồi theo dõi nó thì thấy sau khi ngã lăn đùng ra thì nó nằm ngửa, 2 chân trước nó co quắp như kiểu bị chuột rút hay gì đó không hiểu có phải triệu chứng của bệnh bại liệt không ạ? Em lo cho nó quá, đang mưa gió thế này thì làm gì có Bs thú y giúp đc cơ chứ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chó nhà em khoảng 4 tháng tuổi, tối hôm qua không sao, sáng nay thấy nó cứ giơ một chân trước lên (giơ lên khá cao) rồi mất thế lăn đùng ra ngã, em tưởng nó bị đau nhưng nắn bóp không thấy kêu ca gì, ăn uống vẫn khoẻ nhưng tình hình cái chân càng ngày càng nghiêm trọng đến chiều thì gần như không ngồi đc phải nằm, gọi thì nó cố gắng đi theo nhưng rồi lại chúi nhủi ra ngã, đi xẹo xọ trông rất thương, cảm giác như kiểu bị liệt một bên chân ý. Có Bác nào có kinh nghiệm về vụ này cố vấn giùm em với. choáng quá. Hình như BS Ngọc Báu bận hay sao ấy không thấy BS trả lời. Cảm ơn tất cả mọi người.
Em vừa ngồi theo dõi nó thì thấy sau khi ngã lăn đùng ra thì nó nằm ngửa, 2 chân trước nó co quắp như kiểu bị chuột rút hay gì đó không hiểu có phải triệu chứng của bệnh bại liệt không ạ? Em lo cho nó quá, đang mưa gió thế này thì làm gì có Bs thú y giúp đc cơ chứ.
Chào bạn ! Cám ơn bạn đã đưa một thông tin về chứng liệt vận động ở chi của cún. Xin có vài ý kiến sau:

1. Nếu chó 4 tháng tuổi của bạn chưa được tiêm miễn dịch đầy đủ, đúng kỹ thuật thì chứng liệt có thể là triệu chứng của một số bệnh do virus gây viêm não, bại liệt và co giật như : Bệnh Carê, bệnh Dại.

2. Do lỗi chăm sóc, ít vậnđộng dưới ánh nắng, chó bị loãng xương, còi thương, thiếu can-xi hậu quả cũng dẫn đến liệt, què.

3. Do tổn thương, tai nạn.

Bạn cần có thăm khám trực tiếp của BSTY lâm sàng gấp để tư vấn và điều trị. Trao đổi trên Diễn đàn chỉ có giá trị tham khảo, không thể thay thế các BSTY được.

Mong hồi âm !

Chào bạn ! Cám ơn bạn đã đưa một thông tin về chứng liệt vận động ở chi của cún. Xin có vài ý kiến sau:

1. Nếu chó 4 tháng tuổi của bạn chưa được tiêm miễn dịch đầy đủ, đúng kỹ thuật thì chứng liệt có thể là triệu chứng của một số bệnh do virus gây viêm não, bại liệt và co giật như : Bệnh Carê, bệnh Dại.

2. Do lỗi chăm sóc, ít vậnđộng dưới ánh nắng, chó bị loãng xương, còi thương, thiếu can-xi hậu quả cũng dẫn đến liệt, què.

3. Do tổn thương, tai nạn.

Bạn cần có thăm khám trực tiếp của BSTY lâm sàng gấp để tư vấn và điều trị. Trao đổi trên Diễn đàn chỉ có giá trị tham khảo, không thể thay thế các BSTY được.

Mong hồi âm !
Cảm ơn BS, Em mới tiêm mũi Duramune phòng 6 bệnh chó cún đc 10 ngày, không hiểu 2 việc này có liên quan gì đến nhau không ạ? Mà em lại chưa tiêm phòng dại, Bọn trẻ nhà em cũng hay nô đùa với cún, nghe BS nói làm em lo quá, không biết có vấn đề gì không. Chỗ em lại đang ảnh hưởng của bão số 4 mưa gió mạnh lắm ko BS nào giúp đc cả. Đánh giá sơ bộ thì thấy sức khoẻ của nó vẫn tốt, ăn uống bình thường, nghe gọi vẫn hiểu, vẫn thực hiện đc những mệnh lệnh ngồi, nằm, chào. mỗi tội là rất khó khăn khi di chuyển. thậm chí ngồi một tí là ngã lăn ra 2 chân trước co quắp lại Em thử nắn bóp cho thì nằm yên không thấy kêu đau.

vutran

Member
giống chó nhà bạn đang nuôi là giống chó gì? nếu là chó ta thi nên bỏ đi và vệ sinh chuồng và nhà cận thận để nuôi chó khác vi đã bị dính care rồi thì gần như là không chữa được. mình cũng ở hp nếu muốn có thể gọi cho mình 0983030378 . mình có thể tư vấn cho 1 số kinh nghiệm nuôi chó.

gio_hoang_vu

đã bị dính care rồi thì gần như là không chữa được
Có đúng vậy không? Con Bob nhà mình thuộc giống chó Ngao được 6 tháng tuổi cũng đang bị nghi là bệnh carre. Mình đang cho nó đi điều trị nhưng không biết sau này sẽ thế nào? Liệu có biến chứng gì không nhỉ?

vietrang

giống chó nhà bạn đang nuôi là giống chó gì? nếu là chó ta thi nên bỏ đi và vệ sinh chuồng và nhà cận thận để nuôi chó khác vi đã bị dính care rồi thì gần như là không chữa được. mình cũng ở hp nếu muốn có thể gọi cho mình 0983030378 . mình có thể tư vấn cho 1 số kinh nghiệm nuôi chó.
chào bạn . minh cũng mới mua một con Boxer 3 tháng tuổi , về nhà minh mới ngắm kĩ
thì chân nó bị hạ bàn bạn a Bạn có thể tư vấn cho mình đẻ giúp cún con nhà minh mau khoi bệnh không? cảm ơn bạn trước nhé.0

LION_2009

Active Member
Bạn

Bạn có thể cho em nó vận động nhiều ví dụ dắt đi bộ , cho ăn uống đày đủ bổ xung canxi tắm nắng , Canxi có thể mua ở cửa hàng thú y hoặc mua của người cho uống cũng được . Chịu khó dắt bộ nhiều không nên cho ăn nhiều ( quá no ) cho ăn ít một nhiều lần vì chó nhỏ tham ăn cho ăn nhiều quá cũng vận động ít cũng dẫn tới hạ bàn .
Đây là ý kiến của riêng mình , chó nhà mình cũng nuôi như vậy

vietrang

em cảm ơn anh, hôm nay em mới mua o HN. từ mai em sẽ cho cún nhà em ăn uống và tâp luyện . anh lion oi, khi nào có thời gian ,em có thể đến thăm anh và học hỏi kinh nghiệm được không anh?