• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lũ lụt miền núi phía bắc

BUBBA

Super *********
Các anh chị thân mến,

Những ngày gần đây, báo đài đưa tin dồn dập về tình hình lũ lụt miền núi phía bắc, con số thương vong, mất mát không ngừng tăng lên, không biết anh em Vietpet ở các vùng đó hiện nay ra sao? nếu các anh chị có tin tức gì về các anh chị em thành viên ngoài đó, xin vui lòng cập nhật vào topic này để mọi người cùng yên lòng.

Trong lúc em viết bài này thì nhận được tin nhắn từ Anh Tùng Sapa, anh vẫn ổn, nhà cửa, gia súc đồng bào trôi nhiều quá!

Các anh chị ở vùng cao nếu có điều kiện, xin hãy cập nhật tình hình mưa lũ thiệt hại để mọi người dưới xuôi được rỏ. Nếu được, xin các anh nhận lời đại diện anh chị em Vietpet dưới xuôi tham gia cứu trợ đồng bào.

Chờ tin các anh chị.
Bubba.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Qua điện thoại lúc 21h hôm nay 11/8/2007, Tùng Sapa cho biết: anh em VP Sapa vẫn ổn, duy chỉ có giao thông là vẫn còn nhiều nguy hiểm do sạt lở đất đá, đèo...lại tiếp có áp thấp có thể gây mưa lớn.

Mong anh em vùng lũ đọc được Lời nhắn trên của BQT Vietpet. Trường hợp cup điện, anh em gắng giữ liên lạc thường xuyên cho BUBBA đt 0914444603 để thông tin cập nhật trên Diễn đàn.

Chúng tôi chờ tin của anh em.

Chỉ xe máy mới vượt qua quốc lộ 279 đi huyện Bắc Quang (Lào Cai).

Phải mất nhiều tháng sau mặt đường mới được tái lập như cũ.

T-Rex

Member
Hồi xưa có lần mình theo một chủ thầu len nhận công trình ở Lào cai. Tuy chỉ được có mấy ngày phải về ngay vì gia đình mình có chuỵen không may nhưng mình thấy con người và cảnh vật ở đó rất đáng yêu, thế mà giờ tang thương như thế. Thương cho đồng bào quá.

tina90

Member
Cháu cũng xem thời sự thấy nhà nước cũng hộ trợ mà ít quá không thấy người ta kêu gọi ủng hộ gì cả .Khổ thân họ đã nghèo lại càng nghèo hơn trả hiểu sống kiểu gì với cái cảnh này nữa

Chào cả nhà cách đây vừa đúng 30 giây tôi có điện thoại trực tiếp hỏi thăm Liên sapa về tình hình lũ lụt trên đó thì được biết nhìn chung anh em trên đó nói chung va L sp nói riêng bình an vô sự không hề có vấn đề gi về mọi mặt và cuộc sống cả.mong mọi nguòi hãy yên tâm.và đang có động tác chuẩn bị đón đợt lũ tới mặc dù 2 ngày nay trên đó nắng ráo trời đẹp.

dinhtungsapa

dinhtung sapa

thay mặt anh em viẹtpet sapa tôi xin chân thành cám ơn tới tất cả ACE trên diễn đàn đã hỏi thăm tới chúng tôi . qua cơn bão vừa qua sapa chỉ ảnh hưởng nhỏ so với các huyện khactrên toàn tỉnh laocai vì đương xá bị sạt lở nhiều nên đi lại bị đình trệ ách tắc hiện tại giao thông vẫn chưa đi được còn thời tiết hôm nay sapa đã tạnh ráo rồi đã nhìn thấy ánh mặt trời

KimCuong

Active Member
Sáng nay chuyến xe đầu tiên theo đường bộ từ Lào Cai đã về đến Hà Nội. Đường tàu hoả đã thông từ hôm qua, nhưng để tu sửa và khắc phục những hậu quả do cơn bão của tỉnh Lào Cai và Yên Bái thì cũng còn khoảng 2 đến 3 tháng nữa.

Nhớ hôm mùng 7 tháng 8, 7h00 em bắt đầu từ Văn Bàn - Lào Cai về Hà Nội. Phải đi qua Hà Giang vì đường Yên Bái cực xấu không đi được. Sáng hôm đó đi qua huyện Quang Bình - Hà Giang thì trời vẫn rất đẹp. Nhưng 11h00 về đến ngã 3 Bắc Quang - Hà Giang thì trời bắt đầu đổ mưa. Rồi bắt đầu từ đó về đến Hà Nội là trời mưa tầm tã mãi không dứt.

Về 22h00 về đến Hà Nội mà thở phào nhẹ nhõm nhưng cũng không tưởng tượng nổi những bất ngờ về thiệt hại do cơn bão gây ra cho các đồng bào miền núi.

Hiện nay rất nhiều các cơ quan và tổ chức đang hướng lên vùng đất nơi địa đầu tổ quốc. Cùng với sự chia xẻ với những thiệt hại của người dân, Diễn đàn Vietpet mong rằng sẽ được đóng góp và tham gia cứu trợ đồng bào.

Xin đính chính: Đây là quốc lộ 279 từ Lào Cai đi qua huyện Bắc Quang của tỉnh Hà Giang.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
:( Thiên tai thật khủng khiếp, biết bao nhiêu người mất mạng, thật may là các thành viên ở hội ta ở khu vực đó vẫn bình yên. Hôm qua em xem TV thấy có 1 ông bác ở trên Lào Cai bị mất cả gia đình và nhà cửa, giờ chỉ còn 1 mình bác không biết nương tựa vào đâu, nhìn bác khóc mà em cũng chảy nước mắt... Quê nội em ở Phú Thọ, tuy không thuộc Cẩm Khê nhưng chứng kiến cảnh thiên tai trên quê hương mình, em thấy thật đau khổ. Mong cho tai nạn này sớm qua, hôm nay trời đã hửng nắng ở HN và không mưa rồi, mong nhà nước và các tổ chức từ thiện sẽ đầu tư cho những vùng gặp nạn nơi đây $ để sửa lại đường xá, đắp đê điều và giúp đỡ các hộ gia đình nữa.