• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lông và da của con chó Doberman nhà em... Cứu !!!

kaka234

Member
huhuhu,rõ ràng em tắm cho nó sạch sẽ,không bao giờ có 1 con rận ve bọ nào luôn . Không bao giờ !!!!. Vậy mà có đúng 1 điều em buồn nhất là lông nó bị mụn đỏ,rồi có gầu ở phần hông và đuôi,chán quá chán quá .
Xin được tư vấn về cách điều trị và bệnh này là bệnh gì ạ ? Em Xin cảm ơn rất nhiều

dungseven

Member
bạn ơi cún bạn giống cún của mình rồi chính vì tắm sạch sẽ quá nên cún bị viêm ra gây nên bị nấm.. theo như cách chữa của riêng mình, mình ra đường trường trinh mua thuốc trị nấm nghẻ bằng nước vỏ bằng thuỷ tinh sau khoảng 1 tuần các vết đó sẽ khô và mọc lông trở lại

Tomy-SP

Member
huhuhu,rõ ràng em tắm cho nó sạch sẽ,không bao giờ có 1 con rận ve bọ nào luôn . Không bao giờ !!!!. Vậy mà có đúng 1 điều em buồn nhất là lông nó bị mụn đỏ,rồi có gầu ở phần hông và đuôi,chán quá chán quá .
Xin được tư vấn về cách điều trị và bệnh này là bệnh gì ạ ? Em Xin cảm ơn rất nhiều

Có thể do nước tắm (xà bông) làm da chó bị khô gây dị ứng.
Hay uống ít nước quá, hoặc ăn dư thừa vitamin A, ăn mặn quá. Hoặc chó đến kỳ thay lông? Cẩn thận đem cún đến BSTY xem sao.

becool

Member
Em tắm bé bằng gì? Em giật nhẹ xem lông có dễ dàng bị rụng từng mảng ra không? Có ngứa nhiều không? Hay gãi hoặc "nibbling" không? vợ không có ở đây không biết nói thế nào :)
Em nên mang bé ra vet, cạo lấy mẫu da xem có ký sinh trùng Demodex hoặc bất cứ loại ký sinh trùng nào khác không? Loại trừ khả năng đó trước đã rồi tính tiếp.

kaka234

Member
ra vet là ra đâu vậy anh ? anh biết chỗ nào ở Hà nội chỉ em với,tại nó cũng bị từ lâu rồi,mãi không khỏi. Nó cũng đnag thời kỳ thay lông thay răng nữa ạ,có gãi anh ạ,rồi có nổi mụn lên,như kiểu trứng cá ý,mủ vàng hay là nhọt vàng ý ạ

becool

Member
Vet là viết tắt của veterinarian = bác sỹ thú y.
Con của vợ anh bắt chung bầy với bé này, đang được anh chăm sóc lại da và lông, có cùng hiện tượng với nhóc của em.
Ban đầu sẽ là 1 cục sưng lên như muỗi cắn, sau đó do gãi nhiều sẽ trầy da, dổi sang đỏ, rồi làm mủ, vỡ ra rồi kéo mày. Mấy cục đó nhiều nhất 2 bên sườn và khúc gần đuôi, đùi sau.
Em nên dùng Nizoral tắm cho bé, đừng tiếc tiền thuốc, xoa nhiều vào, đợi 5 phút hãy xả sạch. Tạm thời em ngưng không dùng xà bông tắm chó, chỉ dùng nước muối pha loãng xem sao.
Em bôi thêm peroxide hoặc Erythromycin chống nhiễm trùng. Cho ăn gạo vừa phải thội. Em mua thêm dầu cá hồi bổ sung cho bé cho đẹp lông.
Khi tắm em dùng 1 găng tay có gai, loại dùng massage da đầu cho người để tắm bé, chà xát mạnh để lấy hết lông rụng đi và mang thuốc ngấm đến chân lông.
Da lông là vấn đề cần kiên nhẫn, bé nhà em kiên trì khoảng 1 tháng mới có kết quả do bị còn nhẹ. Anh vẫn khuyên em nên mang be đi xét nghiệm xem có demodex hay không, vì triệu chứng của nhóc này như là các dấu hiệu ban đầu của demodex.
Bé nhà em đang thay răng, em cho bổ sung Calcium liên tục trong 15 ngày, sau đó chuyển sang sữa Hi-Calcium không đường chứ không dùng dạng viên. Sữa thì đắt tiền hơn, nhưng Calcium hấp thụ 1 cách tự nhiên sẽ tốt hơn cho cún.
Anh ở SG, không ở HN nên sorry ah không chỉ giúp em được chỗ nào uy tín.
Chúc cún của em nhanh chóng đẹp trai trở lại.

ra vet là ra đâu vậy anh ? anh biết chỗ nào ở Hà nội chỉ em với,tại nó cũng bị từ lâu rồi,mãi không khỏi. Nó cũng đnag thời kỳ thay lông thay răng nữa ạ,có gãi anh ạ,rồi có nổi mụn lên,như kiểu trứng cá ý,mủ vàng hay là nhọt vàng ý ạ
kaka234 đưa cún lên Hoàng Hoa Thám khúc gần mấy chỗ bán cá cảnh có trạm thú y của Hanvet kiểm tra xem, thời tiết này cún dễ bị viêm da lắm đấy, à ở đấy cũng có dv đến tận nhà đấy.

doberman của mình cũng đang bị như vậy, đem ra bác sỉ thú y chích thuốc liên tục 5 ngày, thấy mấy cái mụn nước đó giảm bớt, máy ngày hôm nay ngưng chích thì thấy em nó bị lại, mà còn lang rông thêm. em ở dưới long khánh đồng nai nên không có chổ xét nghiệm ghẻ demodex. bây giờ em sức thuốt xanh mua ở tim thuốc tây về sức cho nó. máy anh chị nào có cách nào chữa thì úp cho em biết nha. đang cần gấp. em nó đang thây long sắp lên giống.

becool

Member
doberman của mình cũng đang bị như vậy, đem ra bác sỉ thú y chích thuốc liên tục 5 ngày, thấy mấy cái mụn nước đó giảm bớt, máy ngày hôm nay ngưng chích thì thấy em nó bị lại, mà còn lang rông thêm. em ở dưới long khánh đồng nai nên không có chổ xét nghiệm ghẻ demodex. bây giờ em sức thuốt xanh mua ở tim thuốc tây về sức cho nó. máy anh chị nào có cách nào chữa thì úp cho em biết nha. đang cần gấp. em nó đang thây long sắp lên giống.
Bạn hỏi xem người ta chích gì cho dobie của bạn?
Thốc mà cứ chích thì hết bệnh, ngưng thì tái phát là không ổn rồi.
Bạn cho nó ăn cái gì?

Chó nhà mình phát hiện bị dị ứng với 1 trong 2 thứ sau: thịt bò hoặc Royal Canin A3. Ngưng ăn 2 thứ trên kết hợp với vài phương pháp tăm rửa, thuốc bổ, dinh dưỡng khác thì bớt ngứa và bớt các mụn đó đi, thay lông đẹp lại.
Doberman nhà mình không ăn được hột vịt lộn, vợ mua cho ăn chẳng tiêu hoà được gì, trong khi đó con husky thì ăn ầm ầm chả sao hết.

mình chích thuốc trị nội ngoại kí sinh trung, kháng sinh. đến hôm nay mình ngưng chích rồi. bậy giờ đang sức thuốc xanh (milan) pha thêm ampi. nhưng vẫn chưa tháy bớt tí nào. mình nấu cháo cộng với thịt (xí quách heo hay thịt gà, hải sản.. nhà mình nấu tiệt cưới nên có nhiều đồ ăn) bay giờ không biết làm sau cho em nó hết, gần tới ngày lên giống rồi buồn ghê.

hot_dog90

Member
bạn ơi cún bạn giống cún của mình rồi chính vì tắm sạch sẽ quá nên cún bị viêm ra gây nên bị nấm.. theo như cách chữa của riêng mình, mình ra đường trường trinh mua thuốc trị nấm nghẻ bằng nước vỏ bằng thuỷ tinh sau khoảng 1 tuần các vết đó sẽ khô và mọc lông trở lại
Vâng anh. cái thuốc của anh dùng tốt lắm..hình như chó nó hợp với thuốc í...em cho nó dùng hết.ngại đi mua nên dùng cái thuốc xanh etylen 3000vnđ 1 lọ...dùng cũng khá là được.

NguyênNgocBich

Chó nhà mình là chó ta thôi nhưng cũng bị giống như vậy mình xem nhiều tham khảo thì thấy khuyên ngưng loại xaphong đang dùng mà lấy mối hột( muối hột to chưa có lọc hay tẩy trắng) pha đậm ngâm tắm cho chó nhưng tốt nhất là cho nó tắm biển vì có nhiều khoáng hơn. Hiện chó nhà mình khỏi rồi .