• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lính cứu hỏa Pháp sử dụng Malinois đánh hơi

minhcuong

Active Member
Xem đội cứu hộ thảm họa của Bỉ dạy Malinois từ 4 tháng tuổi làm quen với địa hình đổ nát
http://www.youtube.com/watch?v=g8LlHDCvRAg

Huấn luyện Malinois tìm kiếm người bị nạn trong rừng, phương pháp rất đơn giản
http://www.youtube.com/watch?v=IHa1EgVg29I

Cảnh sát Luxembourg huấn luyện Malinois tìm kiếm cứu nạn trên thao trường giả lập
http://www.youtube.com/watch?v=ltW9Mkc7eA0

Cảnh sát Thụy Sĩ huấn luyện Malinois
http://www.youtube.com/watch?v=_40d0dODFRE

đọc chủ để này, mình rất tò mò về cách huấn luyện Malinois của lính cứu hỏa Pháp vì:
1. Họ đã chế ngự được nỗi sợ lửa của Malinois vì trong thiên nhiên, tổ tiên của loài chó là loài sói rất sợ lửa. Vì vậy, về mặt huấn luyện, họ làm thế nào để Malinois vẫn tác nghiệp được trong môi trường tối và chỉ có lửa và khói nhỉ. (mình đã xem rạp xiếc TW ViỆt Nam huấn luyện chó nhảy qua vòng lửa, huấn luyện viên vụt roi vun vút, chắc cách này không dùng được!!!)

2. Trong môi trường có lửa và khói, các dị biệt về mùi sẽ mất đi một phần, chắc chắn không thể dùng kỹ năng tracking ziczac như trong môi trường thiên nhiên bình thường. vậy Malinois được huấn luyện tracking tìm người như thế nào nhỉ?

3. Nếu huấn luyện kỹ năng này, vấn đề an toàn cho chó được thực hiện thế nào nhỉ? Nếu hội Malinois nhà mình không cẩn thận, tập mà bị bỏng mông thì thương lắm.;)

Bác Bưởi, bác Hùng TY, bác Hoan, bác Mit, Tùng, Pet-lover, và Vãng lai có thông tin gì không ạ?

Một điều nhỏ nữa, đề nghị mọi người phê bình đồng chí hội trưởng Malinois. Phân biệt đối xử với Malinois cái (vì lý do bọn nó phải sinh cún con), không cho thi đủ các modules thì còn có lý. Nhưng anh hội trưởng này còn phân biệt đối xử với thành viên CLB là nữ như tôi ạ. Anh này không cho tôi post ý kiến lên các box mà không hỏi trước anh ấy và đưa ra ý kiến gì cũng bị gạt đi với lý do "mụ thì biết gì...":-h

Khi mọi người dần đưa các môn thi vào, nên có công tác truyền thông để người dân biết đây là một môn thể thao. Người bình thường nhìn các anh trong clb tập với chó thì cũng sợ vì cứ có cái roi (mặc dù chỉ đánh vào quân xanh là chính). Chúng ta phải cẩn thận, đừng để dư luận hiểu nhầm là đang ngược đãi bọn cún ạ.

(bài này được post một cách vội vàng lúc hội trưởng đi tập thể dục, mình gõ nhanh, nhỡ sai chính tả thì cũng mong mọi người lượng thứ ạ.).
Chúc cả nhà và lũ cún khỏe mạnh trong thời tiết lạnh giá này.
Thu

tran van hoan

Active Member
đọc chủ để này, mình rất tò mò về cách huấn luyện Malinois của lính cứu hỏa Pháp vì:
1. Họ đã chế ngự được nỗi sợ lửa của Malinois vì trong thiên nhiên, tổ tiên của loài chó là loài sói rất sợ lửa. Vì vậy, về mặt huấn luyện, họ làm thế nào để Malinois vẫn tác nghiệp được trong môi trường tối và chỉ có lửa và khói nhỉ. (mình đã xem rạp xiếc TW ViỆt Nam huấn luyện chó nhảy qua vòng lửa, huấn luyện viên vụt roi vun vút, chắc cách này không dùng được!!!)

2. Trong môi trường có lửa và khói, các dị biệt về mùi sẽ mất đi một phần, chắc chắn không thể dùng kỹ năng tracking ziczac như trong môi trường thiên nhiên bình thường. vậy Malinois được huấn luyện tracking tìm người như thế nào nhỉ?

3. Nếu huấn luyện kỹ năng này, vấn đề an toàn cho chó được thực hiện thế nào nhỉ? Nếu hội Malinois nhà mình không cẩn thận, tập mà bị bỏng mông thì thương lắm.;)

Bác Bưởi, bác Hùng TY, bác Hoan, bác Mit, Tùng, Pet-lover, và Vãng lai có thông tin gì không ạ?

Một điều nhỏ nữa, đề nghị mọi người phê bình đồng chí hội trưởng Malinois. Phân biệt đối xử với Malinois cái (vì lý do bọn nó phải sinh cún con), không cho thi đủ các modules thì còn có lý. Nhưng anh hội trưởng này còn phân biệt đối xử với thành viên CLB là nữ như tôi ạ. Anh này không cho tôi post ý kiến lên các box mà không hỏi trước anh ấy và đưa ra ý kiến gì cũng bị gạt đi với lý do "mụ thì biết gì...":-h

Khi mọi người dần đưa các môn thi vào, nên có công tác truyền thông để người dân biết đây là một môn thể thao. Người bình thường nhìn các anh trong clb tập với chó thì cũng sợ vì cứ có cái roi (mặc dù chỉ đánh vào quân xanh là chính). Chúng ta phải cẩn thận, đừng để dư luận hiểu nhầm là đang ngược đãi bọn cún ạ.

(bài này được post một cách vội vàng lúc hội trưởng đi tập thể dục, mình gõ nhanh, nhỡ sai chính tả thì cũng mong mọi người lượng thứ ạ.).
Chúc cả nhà và lũ cún khỏe mạnh trong thời tiết lạnh giá này.
Thu
Bây giờ cho anh 1 điều ước . Thì anh sẽ ước vợ anh có 1 phần tính cách của em .

Cám ơn tình cảm của vợ chồng em đã dành trọn tình cảm cho lũ cún malinois .

Thân .

Em cũng ước như thế, nhưng dù sao vợ em cũng tên là Thu, hihihi...

Chị Thu đúng ra mới là người đầu tiên giới thiệu anh Cường đến với việc nuôi cún đó nha. Chính vì thế có thể coi chị Thu là người khai phá và dám khuyến khích chồng nuôi dòng chó Malinois ở VN. Do vậy công chị nhiều lắm.

Hình ảnh lưu lại trên youtube.com về Carla về Tarzan về Bin chủ yếu là chị Thu chứ ai quay nữa. Còn việc chăm sóc lũ nhóc cũng là chị. Vậy anh Cường nên tạo điều kiện cho chị đưa ra ý kiến nhé, mà các bài chị viết đều có tính ứng dụng cao đấy bác ạ.

Cảm ơn chị đã luôn lo lắng cho đàn malinois. Chúc gia đình chị luôn hạnh phúc và đóng góp hơn nữa cho sự phát triển chung của malinois.