• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lên tai ở chó PQ?

jackiebi

Member
Mình nghe nói rất nhiều về việc lên tai ở chó PQ, nhưng ko biết chắc chắn thời gian lên tai ở giống chó này là mấy tháng. Có người bảo là 2 tháng, có người lại bảo 3-4 tháng. Mình toàn bắt chó to nuôi nên chưa bao giờ có kinh nghiệm vụ này. Ae pro nào chỉ giáo với.
Thêm vào đấy mình cũng muốn hỏi là có phải cứ bổ sung nhiều canxi chó sẽ lên tai dễ và nhanh hơn ko? Vì có bạn lại bảo với mình là, thừa canxi cũng ko lên tai được.
Xin cảm ơn!

Mình nghe nói rất nhiều về việc lên tai ở chó PQ, nhưng ko biết chắc chắn thời gian lên tai ở giống chó này là mấy tháng. Có người bảo là 2 tháng, có người lại bảo 3-4 tháng. Mình toàn bắt chó to nuôi nên chưa bao giờ có kinh nghiệm vụ này. Ae pro nào chỉ giáo với.
Thêm vào đấy mình cũng muốn hỏi là có phải cứ bổ sung nhiều canxi chó sẽ lên tai dễ và nhanh hơn ko? Vì có bạn lại bảo với mình là, thừa canxi cũng ko lên tai được.
Xin cảm ơn!
Việc lên tai hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm bạn à. Theo kinh nghiệm của nhiều người đi trước truyền lại, yếu tố quyết định là cha mẹ, cha mẹ tai lên thì đến 70-80% là chó con sẽ lên. Tùy vào chế độ dinh dưỡng, chế độ nuôi, cho nó vận động nhiều hay ít. Bản thân chó con phát triển một cách bình thường, không bị nhốt hoặc xích nhiều, được chạy nhảy tự do hàng ngày, bổ sung canxi thích hợp, tích cực phơi nắng sáng, chó cha mẹ lên tai. Thì chắc chắn chó con sẽ lên tai.
Những con chó nuôi quá kỹ, quá mập mạp bụ bẫm thì sẽ lên tai chậm hơn bình thường.
Có những con chó 6 tháng vẫn chưa lên tai, qua tháng thứ 7 lại lên :).
Bạn nên tham gia một nhóm nhỏ hoặc CLB nuôi chó Phú Quốc nào đó để có thêm kinh nghiệm, kiến thức.
Thân

ddoongtaf

Member
Con nhà mình 2 tháng thì lên, nghe ông anh cho ăn thêm canxi, còn tác dụng của nó thì chịu, vì nuôi có 1 con!

Con chó đầu tiên mình nuôi 8 tháng tai vẫn còn hơi cúp cúp, khoảng hơn 1 năm mới đứng hẳn:D không dán tai
Nhưng con nào cụp hẳn do bố mẹ cũng cụp thì khó chữa lắm!

lucky123

noi chung minh thay cu 2-3 thang len tai la ok, tat nhien cung tuy thuoc vao nhieu yeu to nua