• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm vệ sinh chỗ chó bị carre như thể nào ? Ai chỉ mình với

viphan92

Tuần trước, mình nuôi một em cún nhưng bị carre và không qua khỏi :((. Tuần sau sắp được cho 1 em cún khác và mình ko biết liệu sàn nhà còn virus lây bệnh không, ai chỉ mình với :(

honglong

Mình cũng yêu chó mà không có kinh nghiệm,tháng trước mua phải 1 con chó gấu ở lê hồng phong bị bệnh care. Về nhà được 3 ngày thì chết. Giờ mình muốn mua 1 em khác mà không biết có nuôi được không? Có bị lậy bệnh không,mong anh em nhiều kinh nghiệm chỉ giúp!!!

Konica.dog

Member
Mình cũng yêu chó mà không có kinh nghiệm,tháng trước mua phải 1 con chó gấu ở lê hồng phong bị bệnh care. Về nhà được 3 ngày thì chết. Giờ mình muốn mua 1 em khác mà không biết có nuôi được không? Có bị lậy bệnh không,mong anh em nhiều kinh nghiệm chỉ giúp!!!
Nếu bạn không khử trùng chuồng trại một cách thật cẩn thận thì chắc chắn sẽ lây bệnh. Nếu cún thứ 2 đã được tiêm phòng đầy đủ thì chỉ chữa nhanh và đơn giản. Nếu không được tiêm phòng thì rất khó nói. Mong bạn chú ý >:D<>:D<

Hung.tinhyeu

Active Member
Tuần trước, mình nuôi một em cún nhưng bị carre và không qua khỏi :((. Tuần sau sắp được cho 1 em cún khác và mình ko biết liệu sàn nhà còn virus lây bệnh không, ai chỉ mình với :(
Cách khử trùng.

Nếu bạn nuôi ở 1 góc sân hay vườn thì nên rắc vôi bột, sau vài ngày thì hót bỏ vôi bột đi. Nếu nuôi trong nhà thì nên mua thuốc tím ( loại dùng để sát khuẩn và rửa vết thương ) pha với nước rồi phun, cọ sạch sẽ, sau vài ba ngày làm lại một lần nữa là được.

phamhuyhoang

Active Member
bạn ra trung tâm dịch tễ hoặc nhà thuốc mua thuốc sát trùng thường dùng để tẩy sàn và tường bệnh viện.mùi hơi khó chịu một chút nhưng hiệu quả rất cao. sau khi bạn dùng thuốc đó xong bạn có thể dùng nước lau sàn nhà có mùi bạc hà cho sạch sẽ ^_^

boy_armani8x

Active Member
Lần trước cún nhà mình cũng die vì bệnh care ,.. Mình diệt khuẩn bằng cách lau xà phòng nơi cún bị Care trước đó đã nằm, lau sạch bằng nước rồi lấy nước tẩy javel lau thật kỹ 2 lần.. Và suốt 1 tuần sau đó mỗi ngày mình lại dùng javel để lau.