• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào để cai sữa cho mèo con?

bizonzon

Active Member
Mèo con nhà em lớn rồi, hơn 2 tháng rồi, ăn cơm rất khỏe, rất béo nhưng nuôi chung với mẹ nên vẫn cứ bấu ti mẹ. Mà mẹ Nhẹo độ này lười ăn, còi lắm, 2 đứa cứ lẵng nhẵng theo bú, mẹ Nhẹo lại chiều con, cứ cho bú, ti chảy xệ xuống nhìn tội ơi là tội :(.
Cả nhà có ai biết làm cách nào để mèo con nuôi chung với mẹ mà thôi bú không, chỉ cho em với. Em cảm ơn nhiều nhiều!
Em đã nghĩ đến cách bôi cái gì đắng đắng vào ti cho chúng nó sợ, nhưng Nhẹo lại hay tự liếm láp vệ sinh ti, nếu bôi vào đắng quá nó không tự vệ sinh được thì lại bẩn, chả biết làm thế nào, hic :worried:

ngudaymuon

Active Member
Mèo con nhà em lớn rồi, hơn 2 tháng rồi, ăn cơm rất khỏe, rất béo nhưng nuôi chung với mẹ nên vẫn cứ bấu ti mẹ. Mà mẹ Nhẹo độ này lười ăn, còi lắm, 2 đứa cứ lẵng nhẵng theo bú, mẹ Nhẹo lại chiều con, cứ cho bú, ti chảy xệ xuống nhìn tội ơi là tội :(.
Cả nhà có ai biết làm cách nào để mèo con nuôi chung với mẹ mà thôi bú không, chỉ cho em với. Em cảm ơn nhiều nhiều!
Em đã nghĩ đến cách bôi cái gì đắng đắng vào ti cho chúng nó sợ, nhưng Nhẹo lại hay tự liếm láp vệ sinh ti, nếu bôi vào đắng quá nó không tự vệ sinh được thì lại bẩn, chả biết làm thế nào, hic :worried:
e ơi, kệ thôi, chả có cách nào cả :D
Nahf chị ý cái con Xù điên nó bỏ con nó từ lúc 20 ngày tuổi, 20 ngày đã ăn sữa ngoài, mẹ nó chỉ cho ti độ 5 phút, giờ ti mẹ nó nhỏ như ti bình thường rồi mà chúng nó vẫn cắm mặt vào mút. Nhiều khi chỉ là thói quen thôi, chứ sữa thì khẳng định là không còn. Chả có cách nào cai được đâu, hai đứa nhà chị gần 4 tháng vẫn cắm mặt vào ti ti mẹ như bình thương :D

bizonzon

Active Member
Hic, bọn nhà em nó mút chả biết có sữa không, mà ti con Nhẹo cứ chảy xệ ra, nhìn thương quá :(. Mà Nhẹo nó ăn nhanh đói lắm, làm em cứ có cảm giác như bọn kia ti thật lực, vắt kiệt sức của mẹ nó ấy :worried: