• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao gọi được mèo của bạn ?

tlan2610

Member
Mình chẳng phải huấn luyện gì cả. Từ trước tới giờ nuôi em mèo nào cũng thế, vài ngày là biết tên ngay, gọi thì ở đâu cũng ra meo meo. Mình ko có nhà thì rúc vào đâu ngủ, cả nhà ko biết, chỉ cần nghe thấy tiếng mình về là lại chạy ra tung tăng. Có hôm xuống tận cửa đón.
Mình nghĩ là chỉ cần yêu quý nó, gần nó là nó cũng gần mình như vậy thôi.
Nhà mình ai cũng coi nó như là một thành viên chứ không phải là một vật nuôi nữa. Nói chuyện với nó như bình thường. Đôi khi cũng nghĩ nó hiểu được. Vui lắm
Mình cũng nghĩ là cũng do mình hợp với lũ mèo nữa. Ngày trước nuôi mèo đẻ, lũ mèo con được 1 tháng mình cho ăn thêm sữa ngoài, chỉ có mình là bón sữa cho nó bằng thìa được, nhiều người phải đè ngửa nó ra để cho ăn sữa bằng lọ thuốc nhỏ mắt và có chị nhà mèo đẻ còn nhờ mình sang bón sữa cho nó vì ko hiểu sao chị ý bón như thế nó không ăn được.
Tóm lại mình nghĩ cứ yêu quý nó, chăm sóc nó dần dần là nó tự biết thôi, ko cần phải huấn luyện gì ghê gớm đâu.

bizonzon

Active Member
Ơ, thế mới biết thằng Meo nhà em đôi lúc cũng nghe lời, chứ ko đến nỗi coi mình là con gián :d
Mà ngộ lắm, em đeo cho nó cái chuông, chủ yếu là để biết nó ở xó xỉnh nào, vì nó hay đi chơi lắm. Gọi tên nó, nếu nó ở trong nhà, nó rung rung chuông mấy cái cho mình biết là nó nghe thấy, còn tuyệt đối ko chạy lại trừ khi nó biết là cho ăn. Còn khi nó đi chơi loanh quanh hàng xóm, em đứng trên ban công meo meo 1 lúc, nó ko nghe thấy thì thôi, nghe thấy là chạy về tức thì, cứ nghe tiếng chuông rung là biết cu cậu chạy về đến đâu, khoái khoái là :p
Con bé Nhẹo thì gọi tên phải kèm theo "ra đây với chị", "ra đây chị bảo", "ra đây chị xem nào", không thì quên đi, ưa nịnh lắm ý >"<

meomum

Member
Thằng Muớp nhà mình thì hồi bé: vừa đen vừa xấu, vừa bẩn vừa còi ( con mụ chủ độc ác vứt anh em nó ra đường). Lúc mới về sống với mình:
Mướp ơi!.....cu cậu quay lại : Có gì ăn không mẹ- không à-gọi con làm gì, kệ!
Ngọc Mướp ơi- tậc tậc tậc!!!.......Meomeo con đây ạ, mẹ goi gi con!....rồi chạy ra nịnh mình chứ
Ngày xưa nuôi thằng Jonh với thằng Nick chả cần gọi nhiều, nghe tiếng xe biết mình về nhà, chạy ra mừng, y hệt lũ chó con, haha, yêu quá!!!!

Cubin

Member
Chẳng hiểu có phải cưng chiều nó quá đâm ra nó bị "thừa mứa" tình thương yêu hay không mà chả bao giờ e gọi nổi nó. Như hôm vừa rồi em sang bên ngoại chơi, nhà bác ấy cũng nuôi 1 con mèo ( là anh em với con mèo nhà em). Nhà bác ấy nghiêm lắm, nhất là bác trai. Bác ấy ghét mèo nhưng vì chị em thích nuôi nên bác mới cho nuôi. Con mèo chỉ khẽ đụng vào chân là bác ấy đá thốc vào bụng nó. Mấy lần nó nôn ra mật xanh mật vàng. Em thì em không dám xin về vì nhà đã nuôi 1 con béo ú rồi. Nên mỗi lần lên chơi là em lại ôm nó rồi vuốt ve nó. Thế nên nó quấn em lắm, lần nào em lên chỉ cần gọi "miu miu" là nó chạy tót ra đón. Em nghĩ chắc nó thiếu tình thương nên mới vậy, chỉ cần có người thương là nó cảm động lắm lắm. Chả bù cho thằng anh nó ở nhà, khinh em ra mặt. Chắc vì "thừa mứa" tình cảm quá. Cả nhà e ai cũng cưng nó mà. Nó sống trong nhà e gần như ông Vua con ấy. +.+

anhbob

Member
Mình nuôi nhiều mèo rồi, con nào cũng có tên và không bao giờ đặt trùng, nhưng phải công nhận mình có cái tật xấu là hay gọi mèo bằng nhiều thứ tên khác nhau mà mình thấy yêu yêu, nên nhiều khi gọi bọn nó chả ra gì cả. Chỉ có mỗi thành tích nổi bật là huấn luyện được thằng anh bob từ một con mèo lạnh lùng thành ra quấn người kinh khiếp. Chàng ta biết ra mừng chủ mỗi khi đi làm về, kêu gào thảm thiết nếu không ôm ấp chàng một tí. Khổ thế, nó lại bị câu mất đúng ngày sinh nhật lần thứ 25 của mình chứ. Thế mà đã 6 năm rồi

meomayucich

mình chỉ cần gọi meo meo là nó chạy tới ngay ( đó là trong trường hợp nó có ở nhà, còn bình thường thì nàng ta rong chơi với anh mèo nhà hàng xóm) rùi meo meo cho mình phát nản thì thui

meomeoxu

Member
ôi chết cười vì cm của các bác. mèo nhà e chả kém phần long trọng.
tới bữa ăn thì sán lại dụi dụi vào mình chả ph gọi cũng đến
lúc bình thường thì e gọi xuxu n nhìn e lấy 1 s rồi quay vào đống chăn bơ mình luôn. thỉnh thoảng gọi thì cũng chạy ra nhưng chạy chưa tơi nơi thấy k có j cho ăn là nó lại lượn luôn =))

hoahactu

Member
Mèo nhà mình không gọi được, mình phải công nhận là mình không biết giáo dục mèo.

Mèo nhà mình hư lắm, bảo kiểu gì cũng không nghe. Ngoài việc đi vệ sinh đúng chỗ ra, mèo nhà mình có đủ tội lỗi khủng khiếp như cào bươm yên xe, cào bươm chăn đệm, đánh nhau, nửa đêm lôi đồ đạc ra phá, hất đổ thùng rác, hất đổ lọ hoa, nhảy lên bàn ăn khi mình đang ăn để nằm ườn và quật đuôi bồm bộp vào bát hoặc đĩa thức ăn của mình.

Nhà mình không gọi được mèo, thực ra cả 3 đều rất biết tên nó, nhưng mình không tài nào gọi được. Nếu gọi, chúng nó liếc mắt khinh khỉnh nhìn mình như thể mình là con gián vậy...

Nhưng chúng nó là lũ đồng bóng, đôi khi chả cần gọi, chúng nó lao đến, vồ vập, quấn quýt, tử tế như những bông hoa hồng.. Lúc ấy, mình hạnh phúc nhất đời.

Nhưng 99% thời gian là chúng nó coi mình giống như con gián.

Thật buồn.
Đọc bài của e này bùn cười quá =))=))=))=))=))

mèo nhà mình thì gọi không bao giờ kêu.Cứ im thin thít mình xòe tay ra thì mèo mới chạy ra:worried:

frily3

hia hia,
mèo nhà mình thì mình cứ gọi là "ki ki" từ bé, còn mấy con cún thì mình lại gọi là "meo meo" ^^,
gọi riết chúng nó quen luôn,
mama cứ la mình hoài, bảo là cún thì ra cún, mèo thì ra mèo, ai mà lại đi gọi lung tung như vậy ^^

Obabo

Member
Híc bé Tiểu Ngu nhà em thì đúng là giống cái tên thật
Đã nuôi đc 1 tháng mà bé vẫn chưa biết tên
giờ bé khoảng 3,4 tháng tuổi. k biết còn luyện đc k
chẳng bù cho mấy bé chó nhà em
chỉ mấy ngày là biết tên liền

baybuc

mèo nhà m gọi ko thèm về.....chỉ có gõ bát leng keng cho ăn thì ku cậu mới phóng về rõ nhanh :)

sheepprincess

bé mèo nhà em thì phải vừa gọi tên vừa vỗ nhẹ tay gọi mới ra, mà có khi gọi nó nó lờ mình lại phóng lên trên sân thượng chơi mới chết :x

mrs_vuha

Member
Mèo nhà mình không gọi được, mình phải công nhận là mình không biết giáo dục mèo.

Mèo nhà mình hư lắm, bảo kiểu gì cũng không nghe. Ngoài việc đi vệ sinh đúng chỗ ra, mèo nhà mình có đủ tội lỗi khủng khiếp như cào bươm yên xe, cào bươm chăn đệm, đánh nhau, nửa đêm lôi đồ đạc ra phá, hất đổ thùng rác, hất đổ lọ hoa, nhảy lên bàn ăn khi mình đang ăn để nằm ườn và quật đuôi bồm bộp vào bát hoặc **a thức ăn của mình.

Nhà mình không gọi được mèo, thực ra cả 3 đều rất biết tên nó, nhưng mình không tài nào gọi được. Nếu gọi, chúng nó liếc mắt khinh khỉnh nhìn mình như thể mình là con gián vậy...

Nhưng chúng nó là lũ đồng bóng, đôi khi chả cần gọi, chúng nó lao đến, vồ vập, quấn quýt, tử tế như những bông hoa hồng.. Lúc ấy, mình hạnh phúc nhất đời.

Nhưng 99% thời gian là chúng nó coi mình giống như con gián.

Ồ sao giống mèo nhà mình thế!
Chỉ có điều mèo nhà mình chẳng bao giờ ăn vụng. vì lần duy nhất mèo con nhảy lên bàn ăn bị đánh nhẹ vào tay. Chừa luôn.
Có lần mèo nhà mình đi bác sĩ về vẫn còn bị ảnh hưởng của thuốc mê, chả biết gì. Thương quá ôm trên tay, lúc bắt đầu nhận ra chủ nó sung sướng người giật giật rồi lấy hết sức bình sinh rướn người lên tát vào mặt chủ vài cái (khá đau vì móng) chủ thì cười sung sướng, vậy là tỉnh rồi.
Đúng là mèo hư là do cách giáo dục của gia đình:D. Nhưng thôi cứ để nó hư.

linkmitu

Member
haha. Mèo nhà em tên Bánh Ngọt :)) gọi bánh ngọt thì ko thèm nghe, chỉ rung rung cái tai đến là đểu, nhưng cứ " méo " 1 cái là nó lại quay ra ngơ ngác nhìn.
Em chỉ gọi đc nó lúc nó đói =)) cứ bánh ngọt ơi bánh ngọt ơi rồi tay trộn cơm cho nó ăn là nó cứ luấn quấn ở chân, đi đâu cũng theo ( đến khổ:)))
Còn lúc con mẹ í nó thì coi mình như là 3:-O

phenmaleat

Active Member
mèo nhà em gọi tên không bao giờ về nhưng gõ bát thức ăn hay sóc lọ thức ăn là chạy về quấn chân ngay

madcat

Member
KHi mèo còn bé, mỗi khi cho mèo ăn thì cứ gọi tên mèo, đấy là kinh nghiệm của mình
từ đấy các em sẽ nhớ tên mình, ko thì mình có đặt tên là gì, mà em ko hiểu đấy là tên thì gọi em cũng không ra
Mèo nhà mình bị điếc, chả bao h gọi được bằng tên :D
nhưng mình chỉ cần ngoắc ngoắc tay hoặc đập đập xuống đất hoặc nệm là em chạy ra liền

IuMeoLam

Đọx xong thấy mak" kười woa" ak`!
Iu các pé Mèo nkiu lắm :-*:-*:-*