• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm sao để lông bóng mượt vậy mấy bác

thấy ông anh nuôi 1 chú ROt đẹp ( wá ) quá nên e cũng mới tậu 1 chú nhưng chủ của chú này ko có time chăm nên ốm nhách bây giờ muốn cho nó mập e phải cho ăn gì để đủ chất vậy mấy bác.cháu nó đc 3 tháng hơn rồi ko biết đang thay lông hay sao mà lông ko đc bóng mượt như mấy chú kia.lông như bông gòn e mới chơi giống này nên ko rành mong mấy bác chỉ giáo thêm:Dchụp=ĐT nên hơi mờ:D

boxich90

Member
Chào bạn!!!Theo kinh nghiệm nuôi chó của mình muốn dể lông chó mượt và dẹp thì bạn tăng cường chó chú rot nhà bạn ăn gan bò hoặc gan lợn sống.Chúc mừng bạn có chú rot con dẹp,bạn cố gắng nuôi em nó thật tốt dể nếu có dịp thì cho ae chiêm ngưỡng nhé

tosa-inu

Member
Chào bạn!!!Theo kinh nghiệm nuôi chó của mình muốn dể lông chó mượt và dẹp thì bạn tăng cường chó chú rot nhà bạn ăn gan bò hoặc gan lợn sống.Chúc mừng bạn có chú rot con dẹp,bạn cố gắng nuôi em nó thật tốt dể nếu có dịp thì cho ae chiêm ngưỡng nhé
Bạn cho nó ăn cái món này thì mau tăng cân lắm ( vì cộng cả giun sán ):nailbitting:, hai cái đó độc lắm, chó nhỏ nên có chế độ riêng, thời kỳ chó thay lông nên mua lọ sữa ba đầu chó cho nó ăn thêm là lông sẽ đậm mầu và đẹp ngay. khi chó trưởng thành rồi thì trong bữa ăn bạn trộn thêm ít bơ là lông lá đẹp ngay. :-bd

future

úi bạn ơi theo mình thì không nên cho ăn gan sống bạn ah,không tốt đâu,muốn lông đẹp bạn cho ít dầu ăn vào thức ăn cộng thức ăn n đam như vịt lộn,thịt bò là được rồi,gan thực ra có n chất bổ nhiều vitamin A,E các axitamin thiết yếu nhưng cũng lắm chất cặn bã trong wá trình đào thải chất độc cơ thể lắm nếu thực sự muốn cho ăn bạn nên nấu chín để sống khôgn tốt đâu ;);) thịt bò ăn sống thì được,chứ gan mà cho ăn sống thì thua bác rồi :-":-" nấu chín đi bác ơi không nguy cho cún về sau lắm đấy :cool::):):)

future

@bác Tosa :bác ơi cho e hỏi sữa ba đầu là gì hả bác,mua nó ở đâu hả bác,sữa đó là sữa dạng thuốc hay là saữ,chỉ có chó con dùng đựoc thôi hả bác

tina90

Member
@bác Tosa :bác ơi cho e hỏi sữa ba đầu là gì hả bác,mua nó ở đâu hả bác,sữa đó là sữa dạng thuốc hay là saữ,chỉ có chó con dùng đựoc thôi hả bác
Mình cũng đang định hỏi sao không thấy bác ý trả lời nhỉ:worried::worried::worried:con chó nhà tớ còn cứ uống sữa là đi ngoài ,cho nó uống cô gái hà lan 123 trả hiểu thế nào nữa,dừng uống sữa là hết đi ngoài ngay

Nếu cho uống sữa thì phải pha thật loãng, nếu pha đặc thì chuyện đi ngoài là tất yếu khó tránh khỏi. Có vài lời chia sẻ

Hoangminh

Member
Chó lông bóng láng đẹp là chó khoẻ mạnh được cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng bạn có thể tham khảo trên diễn đàn để cho con chó của bạn khẩu phần ăn thích hợp vì vậy sữa, bơ nên bổ sung vào khẩu phần ăn cho nó 1 cách hợp lý không nhiều quá ( như cách bác hung ty nói ấy). Ngoài ra có thể cho ăn thêm trứng luộc chín ( 1 tuần 3 - 4 quả) và bì lợn luộc ( đã làm sạch lông) trộn vào thức ăn của chó

catsamac

Member
Nghe nói phao câu gà có một loại chất dịch làm mựot tự nhiên rất hiệu quả. Không biết các bác đã thử chưa?

Hoangminh

Member
Bạn cho nó ăn cái món này thì mau tăng cân lắm ( vì cộng cả giun sán ):nailbitting:, hai cái đó độc lắm, chó nhỏ nên có chế độ riêng, thời kỳ chó thay lông nên mua lọ sữa ba đầu chó cho nó ăn thêm là lông sẽ đậm mầu và đẹp ngay. khi chó trưởng thành rồi thì trong bữa ăn bạn trộn thêm ít bơ là lông lá đẹp ngay. :-bd
Hoàng ơi cái 3 đầu chó hộp sắt tròn anh tưởng nó là dạng bột đạm khô mùi rất tanh hay trộn vào thức ăn cho chó đang kỳ phát triển chứ giờ có cả sữa hả em? Đợt trước tìm cái hộp 3 đầu chó này mãi giờ biết nhà lâm ma no có thì chó đã già rồi nên thôi không dùng nữa:D

ngoc_anh

Member
Nghe nói phao câu gà có một loại chất dịch làm mựot tự nhiên rất hiệu quả. Không biết các bác đã thử chưa?
Cái này còn tốt cho người nữa là .............. chó.:)):)):)):)) Người xưa thường ăn phao câu gà để cho mượt tóc. Nhưng phao câu gà phải để nguyên 2 cục chất nhờn màu vàng đó thì mới có tác dụng. Phao câu vịt tốt hơn nhưng ............ hôi lắm:(:)(( sợ chó không ăn đâu. Còn để kiểm chứng lời em nói các bác cứ chịu khó quan sát con vịt rỉa lông rỉa cánh sẽ thấy: nó rỉa ...... phao câu trước để lấy chất nhờn rồi mới rỉa lông ở các chỗ khác để thoa chất nhờn lên. Có thế vịt mới không bị ướt lông và lông vịt luôn bóng. "Nước đổ đầu vịt" là thế mà!

tosa-inu

Member
Hoàng ơi cái 3 đầu chó hộp sắt tròn anh tưởng nó là dạng bột đạm khô mùi rất tanh hay trộn vào thức ăn cho chó đang kỳ phát triển chứ giờ có cả sữa hả em? Đợt trước tìm cái hộp 3 đầu chó này mãi giờ biết nhà lâm ma no có thì chó đã già rồi nên thôi không dùng nữa:D
hê hê khổ quá bác ạ, nhà em con nhỏ nên cứ thấy cái hộp tròn tròn bên trong có bột mịn mầu trắng là là em gọi là sữa tuốt:))
Cái hộp này dùng đc cho chó ở mọi lứa tuổi, nó cung cấp và cân bằng các khoáng chất cũng như dinh dưỡng cho cún, đặc biệt cún nào đang thay lông mà làm 1 hộp thì cứ gọi là......đỉnh, mầu lông đẹp lắm ạ, tên chính xác của cái hộp này là WOU và có hình 3 con cún, hẹ hẹ em ở quê nên gọi là hộp 3 đầu chó cho nó dễ nhớ.
cái loại này nhà Mano đầy các bác ạ:-bd

highback

Member
Mấy anh muốn cho chó lông mượt thì mổi tuần cho chó ăn 1 quả trứng luột và phần ăn thì pha thêm dầu cá. Loại dầu cá cho người uống mà phải mua loại nào mà không có thuỷ ngân. Đừng cho chó ăn thức ăn đả lâu và dầu mở quá nhiều. Nhớ tắm rửa đều đều nhất là mấy em nào mà hay chơi cát. Cứ 2-3 ngày là lấy lượt chảy cho lông chết rụng xuống.

:((mấy Bác giúp em 1 phát nữa với.bữa giờ thằng cháu nhà em nó bị viêm phổi đã chích hết 8 ngày+thêm uống 5 ngày thuốc hiện giờ mũi vẫn còn nước trắng trong ko nhờn như vậy là còn bệnh phải ko mấy bác.Còn chuyện này nữa cháu nó rớt hơn chục kg giờ còn có 7,8kg à:((em buồn quá không biết sau này có lớn nổi không hiện giờ đc 3tháng 11 ngày ( rùi ) rồi:(mà nhìn thấy cháu nó như còi xương á:((

Giao lu

Chính xác là như vậy đấy bác ạ. Nhưng cho ăn vừa phải thôi bác nhé không là cháu nó béo ra trông thấy đó.

:((mấy Bác giúp em 1 phát nữa với.bữa giờ thằng cháu nhà em nó bị viêm phổi đã chích hết 8 ngày+thêm uống 5 ngày thuốc hiện giờ mũi vẫn còn nước trắng trong ko nhờn như vậy là còn bệnh phải ko mấy bác.Còn chuyện này nữa cháu nó rớt hơn chục kg giờ còn có 7,8kg à:((em buồn quá không biết sau này có lớn nổi không hiện giờ đc 3tháng 11 ngày ( rùi ) rồi:(mà nhìn thấy cháu nó như còi xương á:((
3 tháng 11 ngày mà mới đc có từng đó kg thì mệt bác rồi đấy.
Đáng nhẽ tầm đó bình thường là 16 đến 17 kg. Con của bác cứ cho là bị bệnh đó đi thì cũng không thể sụt hơn chục kg đc vì tuổi này nặng xương là chính chứ bạn mà nuôi béo đến độ đó thì con chó đó bị sập bàn là cái chắc.Mà tuổi đó cũng không thể có nhiều thịt hơn xương như vậy đc.
Nếu nhiều thế thì làm sao khung xương chua nó chịu đc.
Nói chung muốn sau này chó lớn đạt tiêu chuẩn thì lúc bé không nên để xảy ra tình trạng như của bạn mới mong đạt đc. Đấy là chưa kể gen giống con nhà bạn có tốt không...

:-bdDog EyeTiện thể mạo muội hỏi các Bác luôn, ở ngoài tiệm thức ăn viên có loại nào ăn chó mập lên và lông mượt không,hay thức ăn phụ nào tốt cho mấy emDog Eye:D,tại vì yêu chó mà không có thời gian làm Jang Can Cook :party: phục vụ cao sơn mỹ vị cho cún Dog Eye. Dog Eye:love struck::wel:

minh705

kinh nghiệm xương máu của mình khi nuôi chó khoẻ, lông mượt và có cơ thể đầy đạn:
1/ Không cho chó ăn thịt sống
2/ ăn thêm rau (cải, rau muốn...)
3/ Ăn thêm đầu gà (không ăn nhiều 1ngày ăn 1cái là hơi dư đó)
Chó bạn sau 1 tháng sẽ thấy rõ nét và thấy chó mình đúng là CHÓ !