• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để dạy chó Rott không dọa chủ?

Ziny Yzma

Member
Mình có con Rott 2 tuổi.Tính cách nó cục mịch và hơn nữa là rất láo, hay dọa chủ.Nó có 3 tật xấu là: mỗi khi mình lên thăm nó xong xuống nhà là nó xổ ra, gầm gừ và gồng mình như chuẩn bị thịt mình ý, tật thứ 2 là mỗi khi mình lên thăm nó xong tiện lấy đồ thì nó cũng gầm gừ y như trên và khi mình bỏ đồ ra rồi nó cũng không cho xuống, tật 3 là khi mình (và tất cả mọi người) lên gác và xuống bằng đường thang máy là khi thang máy đóng cửa, nó chồm lên cửa thang máy đánh rầm một cái làm ai cũng hoảng sợ, không dám tự lên thờ cúng như ngày chưa có nó (nhà mình có bàn thờ ở đó).Vậy bạn nào có cách gì giúp mình với chứ nó cứ dọa dọa như bị virus dại cắn thế này thì chết mất.Và mình còn sợ thần kinh nó bị chập nên như thế, nhỡ dọa không được nó hành động luôn thì chết mình.Mấy lần phải gọi cứu viện rồi, mà nó cứ kiểu khùng khùng như thế thì có cứu thì cũng đi viện thôi.:((help mình với:((

smalbacba

Member
Tôi thì không nuôi Rott, nhưng có 1 ít kinh nghiệm học từ các tiền bối nên có vài lời cho bạn mong giúp được gì đó.
Thứ nhất : Lỗi là do bạn........ trước khi quyết định nuôi 1 giống chó dữ, bạn phải trang bị cho mình kiến thức cơ bản về phòng ngừa cũng như chế ngự chó dữ (điều này nói ra bây giờ là muộn rồi.....)
Thứ hai : Khi nuôi 1 giống chó dữ không nên để nó gừ ngay từ nhỏ, vì gừ được 1 lần nó sẽ gừ hoài, nó luôn thử bạn, nếu bạn sợ, nó sẽ lấn tới, và cứ thế nó khẳng định vị trí đầu đàn của nó.
Thứ ba : Tầng trên, nơi nó sống, chính là lãnh địa của nó, khi bạn xâm phạm, nó gần gừ để cảnh báo cũng như xác lập chủ quyền. Nếu bạn thay đổi thái độ nhằm trấn áp (la hét, đánh đập vv..) nó có thể sẽ cắn bạn để bảo vệ lãnh thổ và đương nhiên là cắn được 1 lần thì sẽ có lần sau....
Vậy vấn đề ở đây là :
Trật tự : Nó là con đầu đàn ( Đàn : bao gồm nó - bạn và những người trong nhà)
Lãnh địa : tầng trên là đất của nó (bao gồm tất cả đồ đạc...)
Để giải quyết những vấn đề này, theo tôi , bạn có thể làm vầy :
- Mang nó đến 1 trại huấn luyện, cho nó ở nội trú vài tháng. Ở trường, nó sẽ không còn là con đầu đàn.(trong thời gian này bạn nên đến các trại huấn luyện để học cách chế ngự nó....)
- Khi mang nó về, không cho nó sống trên lầu nữa để nó mất đi lãnh địa cũ. Nhưng đừng để bệnh cũ tái phát vì như vậy bạn chỉ còn cách cho nó đi mà thôi.
Vài lời chân tình, chúc bạn thành công.

Ziny Yzma

Member
Nhưng smalbacba ơi, bạn có biết cách chế ngự nó ko?Vì nhà mình chưa có điều kiện đưa nó đi trường.

aloohaz

Member
Bạn muốn giải quyết trường hợp này tốt nhất phải xem chương trình The Dog Whisperer ở kênh National Geographic trên cáp Việt Nam vào 10h tối thứ tư mỗi tuần. K có thì down về mà xem. Trên mạng ý. Ko youtube cũng có mấy tập đấy.

Ziny Yzma

Member
Mình có xem chương trình này nhưng mà ko có con chó nào dọa chủ để ngài Cesar hỏi thăm.Chỉ có mấy chú chó dọa khách, cắn bừa hoặc không nghe lời thôi.Có tập nào liên quan thì bạn up lên đây dùm mình với.

Hung.tinhyeu

Active Member
Nhưng smalbacba ơi, bạn có biết cách chế ngự nó ko?Vì nhà mình chưa có điều kiện đưa nó đi trường.
Muốn chế ngự được nó thì bạn nên cho nó học thế nào là luật Kiểm Lâm, sau khi nó đã học được luật kiểm lâm đảm bảo với bạn là ngoan hẳn.

phamhuyhoang

Active Member
mình tuy kiến thức về huấn luyện rất ít nhưng thấy được mấy điểm cơ bản mà con rott của bạn trở nên dữ dằn .
1,bạn nuôi nó trong một căn phòng không có ai lên tiếp xúc. nó cũng không biết ai là chủ nó .một mình nó ở trên đó cả ngày mà không phát cuồng lên mới là lạ .
2,bạn đã thử dắt nó đi dạo vào buổi đêm? buổi đêm luôn tạo cho con chó cảm giác tập trung nhất.
3,bạn là người hàng ngày trực tiếp cho ăn ? vuốt ve ,chơi đùa với em nó ? mua quả tenis về làm đồ chơi cho em nó ?
khi bạn tạo cho em nó được sự tin tưởng và khuất phục thì nó mới coi bạn là chủ.
...khi quá khó thì dùng luật kiểm lâm như anh Hùng tình yêu nói ^_^

Ziny Yzma

Member
Trời ơi!Bạn đoán trúng phóc!!Mình đã từng dắt em ý buổi đêm rồi, nhưng rất ít vì thời gian ko cho phép.Có mua quả tennis.Do bận quá không hay lên thăm em ý đc nên mình vẫn thả bé phốc nhà mình lên hai anh em cùng ngủ, chơi bóng.Khi nào rảnh thì đón bé phốc xuống.Mình đã sai về nó.Nó không dữ dằn như mình từng viết trên kia, hôm nay mới biết được tính cách thật sự của em nó (vì em nó lạnh lùng lắm, khó đoán tính cách.Nuôi hơn 1 năm rồi mới lộ).Do mình quá cảnh giác em nó!Khi mình đi đâu, làm gì mà nó biết nó cũng nhìn chằm chằm, tỏ thái độ xoi xét và trong tư thế đang định chồm dậy nên mình hơi sợ cứ ngoảnh ra ngoảnh vào.Chắc em ý thấy hành động kì lạ nên mới chồm lên khám xét.Tính em ý hay nghi ngờ, cảnh giác, thử mọi người lắm.Giờ mới biết nhưng ko hiểu sao nó lạnh lùng quá, không để tâm tới người khác, đó là điều mình buồn nhất.Em nó cũng đã được 2 tuổi rồi chứ có bé bỏng gì đâu mà người nhà lên chỉ đứng lên xem xem rồi lại lủi đi chỗ khác.Huhu, ai dạy em cách cho nó...nghịch ngợm và thân thiện lên một chút nào.:((

Trời ơi!Bạn đoán trúng phóc!!Mình đã từng dắt em ý buổi đêm rồi, nhưng rất ít vì thời gian ko cho phép.Có mua quả tennis.Do bận quá không hay lên thăm em ý đc nên mình vẫn thả bé phốc nhà mình lên hai anh em cùng ngủ, chơi bóng.Khi nào rảnh thì đón bé phốc xuống.Mình đã sai về nó.Nó không dữ dằn như mình từng viết trên kia, hôm nay mới biết được tính cách thật sự của em nó (vì em nó lạnh lùng lắm, khó đoán tính cách.Nuôi hơn 1 năm rồi mới lộ).Do mình quá cảnh giác em nó!Khi mình đi đâu, làm gì mà nó biết nó cũng nhìn chằm chằm, tỏ thái độ xoi xét và trong tư thế đang định chồm dậy nên mình hơi sợ cứ ngoảnh ra ngoảnh vào.Chắc em ý thấy hành động kì lạ nên mới chồm lên khám xét.Tính em ý hay nghi ngờ, cảnh giác, thử mọi người lắm.Giờ mới biết nhưng ko hiểu sao nó lạnh lùng quá, không để tâm tới người khác, đó là điều mình buồn nhất.Em nó cũng đã được 2 tuổi rồi chứ có bé bỏng gì đâu mà người nhà lên chỉ đứng lên xem xem rồi lại lủi đi chỗ khác.Huhu, ai dạy em cách cho nó...nghịch ngợm và thân thiện lên một chút nào.:((
Mình thấy những cách chỉ dẫn của các anh em là đầy đủ cả rồi,bạn nên chọn cách nào phù hợp là do bạn quyết định.

Ngotngao

Mình nghĩ bạn nên dắt nó đi dạo nhiều hơn để nó giải phóng bớt năng lượng thừa và cho nó tiếp xúc nhiều hơn với mọi người cũng như chó khác để nó tạo thói quen với cộng đồng.

Ngoài ra đứng trước nó bạn cũng nên tạo ra một thái độ điềm tĩnh và tự tin, không tiếp xúc bằng mắt, chạm vào nó...Mình đã xem chương trình của chú Cescar. Trường hợp chó tấn công chủ là khá nhiều đấy, bạn chịu khó xem đều nhé.

Chúc bạn và em nó có một mối quan hệ hài hòa hơn

gàsiêunhân

Active Member
bạn nên sắm 1 cái dùi cui điện, em nó thái độ thì dí thẳng vào ngực nó! như hồi xưa mình có con lab trưởng thành được cho cũng thái độ thế, hôm điên điên mới xích cổ nó vào rồi quấn áo vào tay cho nó cắn xong đánh chó 1 trận cho nó biết ai là chủ, từ đấy trở đi chỉ cần hơi gằn giọng là nó sợ ;);););)

DoGia_Art

Member
bạn nên sắm 1 cái dùi cui điện, em nó thái độ thì dí thẳng vào ngực nó! như hồi xưa mình có con lab trưởng thành được cho cũng thái độ thế, hôm điên điên mới xích cổ nó vào rồi quấn áo vào tay cho nó cắn xong đánh chó 1 trận cho nó biết ai là chủ, từ đấy trở đi chỉ cần hơi gằn giọng là nó sợ ;);););)
Có cả chiêu độc như thế này nữa hả bác ......................

_Mèo_

Member
Mình chưa có kinh nghiệm gì nhưng mình thấy bạn thiên vị lắm. bạn có 1 bé phốc nữa mà thỉng thoảng cho lên chơi rồi lại đón xuống? thế còn em kia thì bạn có làm thế không? Nó lạnh lùng với bạn là đúng thôi, bạn có yêu thương nó đâu ? Chả bù chó nhà mình nghich như con quỷ cái huhuhuhuhu