• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để chó PQ sống chung với Mèo ???

maluvn

Bình thường chó đã rất khó thân thiện với mèo, với chó Phú Quốc thì lại càng khó hơn.

Em đang rất muốn nuôi chó PQ nhưng vẫn muốn nuôi mèo. Ai có kinh nghiệm nuôi chó mèo để chúng thân thiện với nhau, và đặc biệt là chó PQ giúp em với !

Nếu nuôi mèo cùng với chó PQ từ nhỏ thì liệu chó PQ có "thịt" con mèo mà nó biết từ nhỏ không nhỉ ???

chicken

Member
ko đâu bạn ơi! mình nuôi 3 con mèo với 2 con PQ, bọn chó PQ nó cũng khôn mà khi mà con chó PQ lại gần con mèo, bạn nên giữ con mèo để nó ko cào con chó, và cũng ngược lại với con chó thôi, con chó mà có hành vì thấy con mèo là lồng lộn lên đòi cắn thì đánh nó luôn, vài lần là nó quen ko giám nữa đâu

catsamac

Member
Chó mèo nào cũng thế. Nếu muốn chúng ở chung với nhau thì bạn phải nuôi cả hai con từ khi còn nhỏ càng nhỏ càng tốt (< 3 tháng).

Hiện tại Hulk đang nuôi một con chó PQ con và một con mèo. Mèo và chó cũng hay giỡn với nhau và thường ngủ chung. Vì mèo rất thích chỗ ấm!

Nhà em có 1 con mèo 3 tuổi.Đang định nuôi 1 con PQ bé tầm 3 tháng tuổi thì liệu có được không ạ?

catsamac

Member
Nhà em có 1 con mèo 3 tuổi.Đang định nuôi 1 con PQ bé tầm 3 tháng tuổi thì liệu có được không ạ?
Phụ thuộc vào tính cách của con mèo. Nếu mèo hiền thì không sao. Thường thì mèo khá khó tính vì là con vật được thuần hóa sau cùng. Mèo hay làm theo ý thích của nó. Chó con dữ dằn thì chưởng vài lần là kiếp chứ mèo thì hơi khó

Người ta thường huấn luyện chó chứ chẳng mấy ai huấn luyện được mèo cả=))

Hiz.Con mèo nhà em tính cách "thiếu gia" lắm.Hồi trước ở quê mang lên con chó cỏ.Mới đến cổng nó đã gào ầm lên rồi.Em đang sợ nuôi mèo rôi thì bố mẹ không cho nuôi chó,mặc dù bố em cũng rất khoái chó PQ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chó mèo nào cũng thế. Nếu muốn chúng ở chung với nhau thì bạn phải nuôi cả hai con từ khi còn nhỏ càng nhỏ càng tốt (< 3 tháng).

Hiện tại Hulk đang nuôi một con chó PQ con và một con mèo. Mèo và chó cũng hay giỡn với nhau và thường ngủ chung. Vì mèo rất thích chỗ ấm!
Không cứ gì chó phú quốc khoái" vồ " mèo đâu, ngay cả giống chó có tiếng là thân thiện như labrador nhà BSGV cũng xem mèo như" một mục tiêu di động", luôn trong "tầm ngắm" hấp dẫn của La. Chắc rằng chỉ có cùng nuôi, luôn bên nhau từ bé, rồi lớn lên may ra mới hòa thuận được.

thinh huynh

Bình thường chó đã rất khó thân thiện với mèo, với chó Phú Quốc thì lại càng khó hơn.

Em đang rất muốn nuôi chó PQ nhưng vẫn muốn nuôi mèo. Ai có kinh nghiệm nuôi chó mèo để chúng thân thiện với nhau, và đặc biệt là chó PQ giúp em với !

Nếu nuôi mèo cùng với chó PQ từ nhỏ thì liệu chó PQ có "thịt" con mèo mà nó biết từ nhỏ không nhỉ ???
bạn ạh, nếu ai nói con chó nào (kể cả PQ) cắn chết hay vật chết được mèo thì..chàchà đừng tin điều đó, chó có thể ghét mèo nhưng ko thể làm gì được nhất là đối với 1 con mèo đực, mèo cực cực kỳ nhanh nhẹn và rất hung dữ, thấy con chó nhỏ là nó cóc sợ quào 1 phát là em cún đó đi bệnh viện ngay, còn chó lớn thì chưa lại gần là nó đã leo tường đi biến.Nên bạn cứ tậu 1 em cún PQ về nuôi vô tư nha, chúc mau tìm được 1 chú ưng ý...

.:Hulk:.

Nhà mình đang nuôi 1 con chó, 1 con mèo này, có sao đâu.:D 2 con khoái giỡn với nhau lắm. Cắn nhau kêu eo éo cả ngày.:)) Nhưng con mèo thì nhanh đuối sức, bị con chó vờn hoài. Con PQ nhà mình cũng hơi bị hung, toàn nhằm cổ con mèo mà cắn, tất nhin là giỡn, không chết đâu. Mà nhìn cũng…bạo lực :nailbitting:quá! 2 con chuyên gia ngủ chung. Nhìn vui lắm! :)

.:Hulk:.

2 con chó với mèo nhà mình đây. Cả 2 con đều là đực. Đang giỡn với nhau ngoài sân :D

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Nhà bạn mình cũng nuôi 1 PQ và 3 mèo, mình nghĩ là phải cho nuôi từ bé thì mới quen được, hơn nữa cũng phải lựa tính tình của chúng nữa, như mèo nhà mình chẳng hạn, cả 2 con đều là mèo đực, tớ nuôi 2 đứa cách xa tuổi nhau nên chúng không hòa thuận nổi và thường đánh nhau. Vì vậy cần nuôi từ bé để chúng quen nhau bạn nhé, nếu chó dữ từ bé thì bạn đừng cho nuôi, nhỡ nó vồ mèo thì chết mất:(.

hỳ! Mình ko biết thế nào, nhà mìh có nuôi 1 con mèo Thuộc dòng mèo lông dài và 1 con PQ. Mình nuôi mèo trước PQ rất lâu. Lúc đầu khi mới mang PQ về, con PQ rất hung hăng lúc nào cũng đuổi con mèo nhưng con mèo lại luôn sáp lại con PQ và cuối cùng tình bạn của tụi nó "nở hoa " hỳhỳhỳ!Có 1 lần mình mang mèo Mi gởi qua nhà bạn mình để phối 1 tuần. Pé PQ ở nhà ăn ko ngon ngủ ko yên, tối ngày rên ư ử cho tới khi pé mèo Mi về. Ko ai tưởng tượng dc cái cảnh nó mừng khi thấy con mèo Mi đâu. Nên mình nghĩ cũng tùy thược vào sự dịu dàng của con mèo thôi ^^ hỳ!

bobovang

tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến là nên nuôi chung từ nhỏ,còn lớn thì vô phuơng.Bầy chó PQ nhà tôi đang nuôi gồm 2 đực 1 cái(cha mẹ con) đã tiễn đưa 2 con mèo hoang+1con mèo nhà về chầu diêm vuơng ngoài ra còn cắn tử thương 1 con chó nhật vô phuớc lọt vào trong sân nhà báo hại phải bồi thường mà còn xin lỗi hàng xóm hết hơi