• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm máng ăn tự động bằng vỏ chai nước mắm

udisara

Member
Bà chị mình cũng thích nuôi chim bồ câu nhưng bận đi làm ít có thời gian cho ăn và chăm sóc nên mình phải chế cho bà chị cái máng ăn tự động để chim không lo bị đói.

Cách làm rất đơn giản, các bạn lấy vỏ chai nước mắm nam ngư và một cái hộp đựng thức ăn trong tủ lạnh, ở đáy chai nước mắm các bạn cắt khoanh để tạo nắp để đổ thức ăn vào đó, còn trên cái hộp nhựa đựng thức ăn kia cá bạn khoét một lỗ cho vừa với cổ chai nước mắm rồi cắm vào, bạn khoét một nửa trên nắp hộp đựng thức ăn để cho chim thò mỏ vào mổ, khoét vừa phải thôi đừng rộng quá chim nó sẽ nhảy vào hoặc ỉa bẩn vào đó.

Các bạn có thể xem ảnh sau để dễ hình dung hơn.

Với cái máng tự động kiểu này chim nó ăn hết cái hộp bên dưới thì thức ăn trên vỏ trai nước mắm sẽ tự động rơi xuống nên thức ăn sẽ luôn sẵn sàng cho chim. Với cái chai kiểu này thì với sức ăn của 1 đôi chim vài ngày bạn mới phải đổ thêm thức ăn một lần, bạn có thể tìm các vỏ chai to hơn để chế.

Các bạn có thể áp dụng cách này để chế tạo máng uống tự động cho chim cũng ok

Chúc các bạn thành công.

shevalinho

Dạ anh ơi cho em hỏi :D Em mới vào nghề có chút thắc mắc ạ.
Theo em được chỉ dẫn thì Bồ Câu phải cho ăn đúng bữa đúng giờ :) .Nếu thức ăn còn đầy thì cũng phải lấy tay khuấy cám cho BC biết ,BC mới chịu ra ăn.
Làm máng ăn tự động này liệu BC có ăn tự túc được không ạ .Hay vẫn phải dùng tay khuấy cám nhắc nhở giờ cơm.:p
Em xin cám ơn ạ!

Ilovepigeon

Member
Dạ anh ơi cho em hỏi :D Em mới vào nghề có chút thắc mắc ạ.
Theo em được chỉ dẫn thì Bồ Câu phải cho ăn đúng bữa đúng giờ :) .Nếu thức ăn còn đầy thì cũng phải lấy tay khuấy cám cho BC biết ,BC mới chịu ra ăn.
Làm máng ăn tự động này liệu BC có ăn tự túc được không ạ .Hay vẫn phải dùng tay khuấy cám nhắc nhở giờ cơm.:p
Em xin cám ơn ạ!
không có chuyện đấy đâu anh ạ, nó đói nó sẽ tự ăn :)) chứ nó không phải khuấy khủng gì đâu :)). nếu chim nuôi nhốt trong chuồng làm máng ăn kiểu này cứ đổ thóc vào bao giờ nó đói nó sẽ tự ăn còn nếu chim nuôi thả rông thì anh nên tập cho nó thói quen 2 bữa/ ngày hoặc 3 bữa/ngày nếu cho ăn 2 bữa thì bữa đầu tiên anh cho ăn vào từ 6-8h sáng còn bữa thứ 2 thì vào lúc 16h30 chiều hoặc nếu 3 bữa thì cho ăn sáng trưa tối và tập luôn cho cách gọi chim đến giờ ăn bằng cách mỗi lần cho ăn anh hãy huýt sáo hoặc lắc long hoặc thổi kòi... đế chim quen cứ bao giờ có tiếng của anh nó sẽ tự xuống ăn