• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm cách nào cho mèo ăn cơm lại???

Mít_Bông

Bé Bông nhà mình đã được 2 tuổi hơn từ khi còn bé đã ăn thức ăn sẵn nên quen mất rồi.
Hôm nay bác sỹ thú y đến nhà khám cho em cún nhà mình nên đã khám luôn cho bé Bông. Bác sỹ đã ra thông báo cấm không cho ăn thức ăn sẵn nữa nhưng mình không biết làm cách nào cho bé ý ăn lại cơm bây giờ vì bé đã ăn quen thức ăn sẵn Me-O loại khác không ăn, cơm trộn cá cũng chỉ ăn vài miếng. Bé nhà mình được 2 tuổi 1 tháng nặng hơn 6kg từ trước đến giờ mình chưa cho bé tiêm vaccine nào cả (thật là có lỗi )_( ) Nếu bây giờ tiêm liệu còn kịp không? Và phải tiêm những loại vaccine nào vậy? Mình nghe nói có loại vaccine 3 bệnh (không biết có phải không?) Liệu tiêm loại này có ổn không?
Mong mọi người có kinh nghiệm giúp mình với :worried:

VuVuCz

Member
Tiêm không bao giờ là muộn bạn à. Vì hàng năm bạn phải tiêm nhắc lại cho mèo mà. Nếu là tiêm lần đầu thì bạn tiêm phòng dại 1 mũi và 2 mũi phòng 3 bệnh. Cách đủ 1 năm thì tiêm nhắc lại 1 lần bạn à :D . Còn về vấn đề ăn uống thì bạn có thể đổi sang cho bé ăn loại thức ăn khô khác. Loại tốt nhất là dùng Royal, dùng loại này không sợ bị bệnh đâu. Chúc mèo nhà bạn khoẻ mạnh :)

Mèo mình 3 năm rồi chưa tiêm mũi nào ~~! Cũng tại chủ quan do đk nuôi tốt ~~!
Bác sĩ bảo tuyệt đối k cho ăn thức ăn khô rồi thì mình nghĩ cho ăn thức ăn tươi thui,bạn xích e nó vào mấy ngày cho đói rùi cho nó ăn cơm,thức ăn trộn thêm 1 ít Royal xem,dần dần mong e nó quen.

Mèo mình 3 năm rồi chưa tiêm mũi nào ~~! Cũng tại chủ quan do đk nuôi tốt ~~!
Bác sĩ bảo tuyệt đối k cho ăn thức ăn khô rồi thì mình nghĩ cho ăn thức ăn tươi thui,bạn xích e nó vào mấy ngày cho đói rùi cho nó ăn cơm,thức ăn trộn thêm 1 ít Royal xem,dần dần mong e nó quen.

Zen189

Member
Bạn trộn thức ăn khô với cơm rồi giảm dần đi đến lúc chỉ còn cơm với thịt thôi. Hoặc cứ để cu cậu phải đói một chút là sẽ chịu ăn đấy mà...