• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm ơn giúp miu nhà mình với :((

pockchy

Mình mới nuôi e miu đc khoảng hơn 2 tháng tuổi. mình nuôi e đc gần 1 tuần rùi nhưng e hay đi phân lỏng đặc biệt lúc nãy e ý đi ị xong chỗ hậu môn đỏ hình như là chảy máu :( mình chỉ cho e ăn hạt wishcat uống sữa và 2 bữa nay cho ăn cơm nhai với cá tươi. k biết e ý bị sao nữa các bạn giúp e miu nhà mình vớiiii :((

ATHENA18

Member
Bạn đừng cho ăn cá tươi nữa, mèo mình cũng thế. ăn cá là đi ngoài nặng ngay

4inlove

Sặc mèo bé mèo lớn đều ko cho ăn cá tươi cả cá nướng nhé nó teo củ tỏi bi giờ @_@ .

Susu109

Member
Mình mới nuôi e miu đc khoảng hơn 2 tháng tuổi. mình nuôi e đc gần 1 tuần rùi nhưng e hay đi phân lỏng đặc biệt lúc nãy e ý đi ị xong chỗ hậu môn đỏ hình như là chảy máu :( mình chỉ cho e ăn hạt wishcat uống sữa và 2 bữa nay cho ăn cơm nhai với cá tươi. k biết e ý bị sao nữa các bạn giúp e miu nhà mình vớiiii :((
mình k biết nhiều lắm, tốt nhất bạn đưa bé đi khám ở bsi Thú y. 1 số điều mình biết:
1. bạn ra hiệu thuốc mua men tiêu hóa dạng sống cho bé về trộn vào thức ăn hoặc pha ra bơm trực tiếp vào mồm bé để cầm tiêu chảy
2. Bạn cho mèo uống sữa gì??? nếu đang cho bé uống vinamiu hay sữa có lactose đều k tốt/ mèo uống vào sẽ bị tiêu chảy và uống lâu sẽ gây hại cho đường tiêu hóa của mèo
3. Không nên cho bé ăn quá nhiều hạt wishcat vì dễ bị sỏi thận lắm, bạn mua canin cho bé ăn (hơi đắt hơn 1 chút nhưng an tâm hơn nhiều)
4. còn chả có mèo nào là k thích ăn cá đâu ạ :)).... chỉ là k nên cho ăn cá sống thôi :))))))
Theo mình bạn nên thay đổi chế độ ăn như mình nói xem bé có tiến triển hơn k. Mong bé mau khỏe!
Thân!

linhlady

Member
Mèo bị đi ngoài thì bạn nên mua men tiêu hoá về uống vài hôm xem có đỡ ko, nhà mình hay mua men nước của Pháp, cứ nói men enter ống thì ng bán thuốc sẽ biết.nếu 3-4 hôm ko đỡ thì đưa đi bsi ngay b ạ, ăn cá tươi thì ng còn đi ngoài huống chi là mèo con. b dừng cho ăn cá, ko ăn cơm, ăn mỗi thịt luộc hoặc thêm ăn canin cho đỡ đói,cho nó cầm lại, ko thì lỏng cứ lỏng.
Đây là thực đơn mình hay cho mèo nhà mình ăn từ bé đến h:
- Thức ăn chủ yếu là canin, bé thì ăn kitten 36, lớn hơn thì fit 32
- Ăn kèm, bữa xen bữa, thịt gà luộc, thịt lợn luộc, thỉnh thoảng thì mua tí cá nục về rán cho mèo xơi,ăn cơm có món gì mèo thích thì nhai cho mấy miếng,
- Tuyệt đối ko cho mèo ăn xương, đặc biệt là xương gà,
- Bổ sung : ăn phô mai để có thêm canxi và vitamin D, sữa thì là sữa ko dg, nhà mình toàn mua mấy vỉ Th true milk ko dg, vừa cho mèo, vừa cho ng,
Bạn xem nếu áp dụng dc cái j thì cứ cho ăn cái đó nha, có rất nhiều món mèo có thể ăn nhưng nhà mình ko có thời gian nên chi có thế thôi.
chúc e mèo nhanh khỏi bệnh nhé !