• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm xương máu phòng trừ và điều trị ve, rận cho chó

Hồi đó mình có nuôi một con chó nhật, ve nhiều lắm, tắm, rôi bắt lam sao cũng ko hết nhưng gần nhà co bà bs thú y quen, ba ta noi la co thuốc chích vào thuốc nay tiết ra một chất làm cho con ve khó chiu, va không sống trên body chó nữa, va mình đã chích, và từ đó về sau hầu như không còn nữa, 2 năm luôn ấy chứ, lâu lâu có nhưng rất it, mọi người có thể tham khảo

bạn có thể cho biết thuốc đólà thuốc gì không
mình cũng vừa tiêm cho cún nhà mình tên thuốc là RTD-IVERMECTIN đặc trị nội ngoại ký sinh trùng.
ngoại trị ghe ,ve chấy rận.bọ chét. nội trị ký sinh trùng giun ký sinh ở hệ tiêu hoá và hệ hô hấp .1 lọ tiêm được 150kg thể trọng chó lên chó nhà mình nặng gàn 20kg nhưng chỉ tiêm hơn 1 cc 1 chút .ông bán thuốc nói tiêm 2 lần đảm bảo hết 100% .tiêm mũi đầu tiên song 1 tuần sau tiêm mũi thứ 2 .nhưng mình thấy tiêm mũi đầu song dc 4 hôm rồi đã chả thấy con ve nào nữa

Thật ra thuốc chích để diệt ve, ghẻ là loại thuốc trị được nội - ngoại ký sinh (có nghĩa là trị được ve, ghẻ, bọ chét, giun tròn, phòng ngừa giun tim) rất hiệu quả trên các loài vật nuôi, tuy nhiên bên cạnh những lợi ích như trên thì tác hại của nó là tích tụ độc tính trên gan, thận của vật nuôi.
Chính vì vậy, việc phòng bệnh là quan trọng nhất, các bạn nên thường xuyên vệ sinh nơi ở của thú cưng và thư cưng để cácloại ký sinh ít có cơ hội tấn công thú cưng của bạn.

Các bác lấy 1 lọ dầu gió của Sing hay của Thái đều đc, miễn là dầu nước nước í, xoa khắp mình em nó, xoa nhiều nhiều chút cũng đc, chịu khó mấy ngày mùi nồng nặc tí nhưng mà bọn ve rận chết sạch mà rất lâu sau ko bị nữa các bác ạh

pisushi

Member
mình thì thấy hiệu quả như sau:
-bắt và giết bằng tay
-tắm cho chó = loại dầu của chúng (thg thì chúng đều có tác dụng luôn cả vc phòng chống ve rận) sạch sẽ thg xuyên, cho xà phòng đều lên ng cún và để khoảng 5' chó rận ve chết ngạt nếu có rận sau khi tắm xong hãy lấy phấn rôm thoa lên ng cún nó sẽ làm cho rận, ve mất nc mà chết lấy lc thưa, lc. bí chải cho rận ra hết
- mình khuyên mn ko nên dùng thuốc xịt vì 1 là do ngửi rất độc hại ,2 là do chó liếm phải dễ bị ngộ độc
/Cuối cùng đơn giản mà hiệu quả đi tiêm cho e nó 1 phát vào đít là rận ve tắc tịt lun

mình từng điều trị thj thấy dùng ivermectin rất tốt nhưng chỉ chích phòng thui, còn lại thj sỗ lãi đều đặn và dùng thuốc taktic tắm cho chó voi liều 5ml/1l nuoc điều trị ngoai ký sinh và, dectomax điều trị gẻ rất tốt!! vài điều chia sẽ

thoaile

Ve chó hả? chuyện nhỏ thôi, hết sức bình tĩnh :))

Dùng FRONTLINE thì khá đắc, bình xịt nhỏ (mình chả nhớ bao nhiêu ml, nhưng chắc khoảnng 1.5 lần chai Oxy Già thì phải) giá khoảng 180 nghìn.

Nếu nhà nuôi chó nhiều (khoảng 4, 5 em trở lên) hoặc trúng mấy em lông dài thì khá là ..tốn tiền. Mỗi ần xịt chắc hết 1 chai cho 2, 3 em. :((

Ở ngoài tiệm thú y có bán nhiều loại thuốc để diệt ve, bọ chét ... do các hãng Tây và Ta sản xuất. Thuốc của Việt Nam sản xuất thì giá cả phải chăng hơn, còn chất lượng thì tùy nhận xét của người dùng.

Có lọai thuốc của Mỹ , chai lớn khoảng 2 lít và giá là ..mấy triệu (nghe người bán nói vậy), thuốc màu Cánh Gián nhìn giống như Nhớt dùng cho xe gắn máy, người bán phải chia ra từng chai nhỏ và bán cho hợp túi tiền của người mua (khảong 30 nghìn là có dùng cho 2 lần/1.5 tháng). Mua thuốc này về pha với nước và đổ vào bình xịt, nó lên màu Trắng Đục như sữa, xịt vào chó thì Ve Bố, Mẹ, Con, Cháu, Chít ...đều tiêu hết :))

Mình dùng thử cả FRONTLINE và loại này rồi, đều cho kết qua tốt (ve, bọ chết hết), nhưng FRONTLINE thì mình ko đủ tiền để mua sử dụng hoài. Chó nhà mình tới 6 con và toàn chó lớn, nên mình dùng thuốc này cho đở tốn tiền :))

Nhà mình ở Thủ Đức (Sài Gòn) và thấy có tiệm thú ý gần ngã 3 đường Kha Vạn Cân - Hoàng Diệu (gần chổ Massge Tân Hoàng Phát mà báo chí la ầm trời đó :D ) có bán loại thuốc này, vào hỏi thuốc diệt ve chó là họ giới thiệu cho, bỏ ra 30 nghìn về dùng thử rồi nhận xét >:D<

linhb1997

anh ơi , nếu dùng thuốc def thì bôi thẳng vào người hay thấy con nào bôi luôn con đấy ?
(em thấy lọ def bé lắm à , bôi cả người chắc khoảng 5 lọ thì vừa ) :)

tdd.ront

Xin hỏi bạn Ngoc_anh, các loại thuốc bạn đã sử dụng mà không có hiệu quả để mọi người biết mà tránh, không xài nữa.

Golden_Job

Member
chó nhà mình đang chủa , bsi kiêng tắm , vào đúng mùa ẩm , giờ nhiều bọ quá , mà xịt k ăn thua , nhìn nó khó chịu tội ghê cơ , mà giờ pải xử lí nhanh không lây sang bọn chó con thì tội , minh mua cái vòng đeo , k biết có tác dụng gì k nữa :(

sake

chó nhà mình đang chủa , bsi kiêng tắm , vào đúng mùa ẩm , giờ nhiều bọ quá , mà xịt k ăn thua , nhìn nó khó chịu tội ghê cơ , mà giờ pải xử lí nhanh không lây sang bọn chó con thì tội , minh mua cái vòng đeo , k biết có tác dụng gì k nữa :(
thuốc tắm trị ve, rận, bọ chét cho chó mèo - hantox shampoo có thể tắm đc cho chó đang chửa.

Ngoài ra, mọi ng có thể dùng thuốc vừa phòng và trị ve, rận, bọ chét ở chó mèo
http://forum.vietpet.com/104019-ban-thuoc-diet-bo-chet-ran-o-vat-nuoi.html

hungseo

Member
mình nuôi rough collie thời gian gần đây thấy nó hay cắn như có vẻ ngứa ngáy mà mình vạch chỗ cắn thì ko có vết trầy xước nhưng có chỗ thì thấy có những mảng bám đen nhỏ như kiểu ghét vậy , em này nhà mình bị lây jận mèo vì 2 con chơi với nhau có lần thấy có con jận nhảy ton tót trên sống mũi nó . Mình có mua vòng trống jận nhưng nghe chừng ko ăn thua vì lông colie quá dày ai chỉ dùm cách điều trị và phòng trống lun với chứ thấy nó cứ cắn hoài mình cũng sốt ruột

Sheryl

Active Member
mình nuôi rough collie thời gian gần đây thấy nó hay cắn như có vẻ ngứa ngáy mà mình vạch chỗ cắn thì ko có vết trầy xước nhưng có chỗ thì thấy có những mảng bám đen nhỏ như kiểu ghét vậy , em này nhà mình bị lây jận mèo vì 2 con chơi với nhau có lần thấy có con jận nhảy ton tót trên sống mũi nó . Mình có mua vòng trống jận nhưng nghe chừng ko ăn thua vì lông colie quá dày ai chỉ dùm cách điều trị và phòng trống lun với chứ thấy nó cứ cắn hoài mình cũng sốt ruột
Với lượng lông khủng khiếp của Rough Collie thì không thể dùng vòng chống rận hay xịt được, xịt thì chắc mua một thùng thuốc về xịt cũng chả thấm được cho em nó. Bác cần dùng loại nhỏ gáy. Hiện có nhiều loại nhưng do cơ địa của Collie nhạy cảm với ivermectin nên bị chống chỉ định với khá nhiều thuốc là dẫn xuất của chất này, chỉ xài được Frontline Plus hoặc Frontline Spot on thôi bác ạ.

BeoHoBao

Cho mình ý kiến tí nha cách này mình đã dùng rùi và rất hiệu quả....Anh em ra tiêm thú y mua 1 lọ thuốc tắm ve khoảng 15000đ 1 lọ và mua kèm theo 1 cái ống chích về...sau đó pha 1ml thuốc với 1l nước và xịt cho chó lưu ý là phải xịt ướt hết lông nha....Để khoảng 30 đến 40 phút sau đó đem chó đi tắm....nếu sợ chó bị nhiễm lại thì các bạn pha thêm thuốc như trên và xịt vào các gốc chân tường và chuồng nói chung là xung quanh chổ chó ở và nhà bạn đảm bảo hiệu quả không cần phải cực khổ đâu

likhung

cho mình hỏi vì sao mình không nên giết rận bằng cách giết cho xịt máu ra vậy?

thuan truong

hôm bữa mình cũng bất dc vài con ve như (hạt đậu),bất xong mình lấy băng keo bỏ ve hạt đậu vào chính giữa,mình ép chặc băng keo lai,mấy con ve nằm im,kg nhút nhít dc,mình để ở đó,khoảng 2,3 ngày mình lại xem,ôi trời ơi,mấy con ve hạt đậu,con nào con nấy đẻ ra cả triệu con ve con khác,mình thấy vậy nên mình đốt lữa cho mấy con ve đó chết hết luôn,1 lần nó đẻ chắc cả vài nghìn con ve con,giờ có cách xịt thuốc là tốt nhất để diệt cả ve mẹ,và ve con luôn

chumin

Nếu mọi người dùng thuốc dep để điều trị, thì hết sức cẩn thận nhé, vì mình dùng cho pé nhà mình, pé chẳng may liếm 1 chút thôi, bị ngộ độc ngay, lại phải vác pé ra bs truyền đường, đúng la không có dại nào bằng cái dại này cả :( thôi thì mua thuốc xịt cho lành

cách anh chị cho em hỏi chó nhà em là alaska, 3 tháng, 7kg hay ngứa và có triệu chứng rụng lông, hôm nay em bắt được 1 con ve trên đầu cún, em có thể dùng vòng chống ve rận để điều trị được ko ạ hay phải kết hợp cách phương pháp nào nữa ạ? Chân thành cảm ơn.

vythygiy

Member
Mình có thêm một kinh nghiệm, áp dụng với mèo hoặc chó nhỏ rất hiệu quả. Ngâm các bé vào một chậu nước cho ngập tới cổ (Nói hiệu quả với mèo và chó nhỏ bởi vì chó to ko biết kiếm chậu nào cho ngập được chó to đó mà). Lưu ý tay phải đỡ cổ cho các bé không bị ngụp đầu xuống nước. Ngâm ít nhất là 5p, khi đó thì những loài ve rận một là ngạt nước, hai là sẽ cố gắng bò lên cổ lên đầu, ta có thể dễ tập trung bắt chúng hơn. Nói chung, muốn bắt rận thì tắm xong rồi bắt. Lúc này ve rận đang say xà phòng sẽ nằm im không nhảy tứ tung.

Thân.

Cốc cốc

Ôi , cái vấn đề dùng xà phòng với dầu gội các bác nên cẩn thận nhé . Em tắm cho con fox bằng dầu gội đầu mà rụng hết sạch sẽ lông , giờ em cún nhìn cứ như em lợn ý hihcic

Chip9xo

Cứ frontline mà nhỏ cho các bé,e hay mua của 1em gái ở ngõ chợ Khâm Thiên về dùng
Giá 170k/1 lọ