• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

kinh nghiệm nuôi mèo nhỏ

nuk nik

Member
chả hiểu thế nào mà em mèo nhà tớ vừa bắt về nhìn thấy chậu catsand là nhảy vào nghịch,ko biết nghịch thế nào hăng quá,cu cậu ăn luôn cả catsand,báo hại nửa đêm dậy bé nôn hết cả ra,lại còn đi ị đi tè 3 lần nữa...giờ thì bé đã khỏe,chạy lung tung và ăn hùng hục nhưng tớ vẫn cho đi bác sĩ kiểm tra lại cho yên tâm

bạn nào có kinh nghiệm nuôi mèo nhỏ nữa thì post lên để mọi người rút kinh nghiệm nha

nuk nik

Member
hôm nay em í lại nhảy vào cát,tớ phải gang miệng móc cát ra không tối nay bé lại nôn thì chết.một kinh nghiệm nhỏ khác khi nuôi mèo nhỏ là em í cào cát hay bị bụi cát bay vào mắt dẫn đến đau mắt nên bạn cần thường xuyên nhỏ mắt cho bé mèo bằng nước muối sinh lí 0,9% (bán ở hiệu thuốc)

bạn cứ cho ăn uống đủ, không thừa không thiếu gì hết, chơi đùa với nó, tránh gây stres cho nó, thế là được mà, mèo con chỉ cần có thế thôi ... à, bạn vác được cả mèo mẹ về thì càng tốt, mèo con tách mẹ hay gọi mẹ suổt ngày, dễ ốm lắm :))

đùa đó, bạn cho mèo ăn whiskas ( món đó tốt nhất cho mèo đấy, vừa ngon lại đủ dinh dưỡng ), whiskas khô hoặc patê whiskas đều được hết ( nhớ luôn có đủ nước sạch cho mèo ), luôn dọn dẹp chỗ của nó sạch sẽ ( bẩn là nó chạy đi tìm chỗ khác nằm rồi có khi ra đường rồi đi lạc luôn đó ), nhỏ thuốc Polydoxancol ( đúng loại nhá, cẩn thận hàng nhái ) vào tai mèo để chống rận tai, mang mèo đi tiêm định kì, tẩy giun định kì cho nó ( cái này ở mục "sức khỏe mèo" có nói, bạn vào xem đi ) ...

kinh nghiệm thì mình có nhiều, nhưng mà cũng khối vấn đề, không đơn giản chỉ thế này thôi đâu :D viết ra thì đến sáng mai chắc mới xong :))

nuk nik

Member
Tớ viết cho các bạn mới nuôi mèo thôi, chứ em nhà tớ bị sao 1 tí là tớ alô cho bác sĩ greenvet ngay, em nhà tớ có BS " bảo kê" (rùi) rồi ,hihi :p