• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

kinh nghiệm chọn mua bully con.

tunganh kennel

Vietpet sponsor
mình mở topic này để các ae có kinh nghiệm chơi bully vào đây cùng nhau trao đổi về cách chọn 1 con bully con.
nội dung của topic để ae cùng bàn luận,ai thấy cái gì hay thì học theo,không hay thì bỏ qua,đừng tranh cãi gay gắt quá gây mất đoàn kết,mình thấy bài nào không phù hợp với mục đích của topic mình sẽ xóa đi.
tất cả vì sự phát triển của bully việt nam!

Super_Gà

Active Member
Topic hay lắm em. Thông thường thì người ta chọn theo tiêu điểm chung thôi em àh. Không biết mấy anh em khác có ý kiến gì thì mình cùng bàn luận nhé.

tunganh kennel

Vietpet sponsor
em lập ra topic này phải nói thật là bị ảnh hưởng rất nhiều từ các bài viết của anh Tuấn neo,em thấy áp dụng những kiến thức đó cho bully thì sẽ rất tốt trên con đường phát triển của bully Việt Nam.mọi người nên dành thời gian nghiên cứu kỹ các bài viết của anh Tuấn bên diễn đàn chó thuần chủng.

tunganh kennel

Vietpet sponsor
Theo e thấy thì cứ con tiền càng cao bao nhiêu thì càng đẹp bấy nhiêu.haha:D:D:D
cái này không đúng trong nhiều trường hợp ở việt nam rồi em nhé!anh thấy chỉ những người dám bỏ nhiều tiền ra mua con đã trưởng thành thì mới mua được con đẹp,chủ đề mà anh đưa ra ở đây là mua bully lúc bé mà!

loc194

Member
topic rất hay đặc biệt bổ ích cho những người như em - đang tìm hiểu và tích lũy kinh nghiệm để sau này có thể chọn được 1 em bully như ý. Nếu được thì những anh em đi trước có thể post thêm ảnh để tiện so sánh và đánh giá về các tiêu chí dễ hơn. Thân !

tunganh kennel

Vietpet sponsor
theo mình trước khi chọn mua 1 em bully con mọi người nên tìm hiểu kĩ về bản tiêu chuẩn mà abkc đưa ra,xem mình muốn mua bully size nào:standa,pocket...,dòng máu hay còn gọi là bloodline nào:gotti,razors edge,mikeland...tìm hiểu xem ưu nhược điểm của các dòng đó xem cái nào phù hợp với sở thích của mình,tìm xem ai đang sở hữu và nhân giống bài bản các con bully như vậy.
chuyện này lúc đầu mình nghe qua cũng thấy nó rất chung chung,sách vở nhưng sau khi trải qua rồi mới thấy nó rất hay,nếu chịu khó tìm hiểu sẽ tích kiệm được rất nhiều thời gian,tiền bạc,công sức để có con bully như ý!

tunganh kennel

Vietpet sponsor
topic rất hay đặc biệt bổ ích cho những người như em - đang tìm hiểu và tích lũy kinh nghiệm để sau này có thể chọn được 1 em bully như ý. Nếu được thì những anh em đi trước có thể post thêm ảnh để tiện so sánh và đánh giá về các tiêu chí dễ hơn. Thân !
trước khi mua chó con em nên tìm hiểu cả về các phương pháp nhân giống sẽ rất hay.vì nhiều khi bọn anh cầm những con chó đẹp lại không biết cách tạo ra con đẹp giống nó!chỉ đợi vào may mắn!

Anh em soạn cú pháp xxx câu trả lời cùng số người dự đoán đến số 0943687468 để nhanh chân nhận phần quà hấp dẫn nha...đùa vui thôi chứ theo em nhìn bố mẹ ông bà những sản phẩm trước và con chó con mõm ngắn, gãy, chân tay to, lưng ngắn, không bị lỗi rồi đến màu mảng như mình thích. Quan trọng nữa là chế độ ăn uống sinh hoạt phù hợp cho chó con trong giai đoạn phát triển nữa...hihi

Khánh Nhữ

Active Member
Đúng là 1 ẩn số kiến những người nhân giống đau đầu vì có khi cứ mải tìm những con theo tiêu chuẩn đầu to, mõm - mình - chân ngắn mà quên mất những con xấu xấu ko triển vọng như thế này, mượn ảnh của Gà Siêu Nhân :

Em thấy cashpot hồi bé mõm cũng ngắn vuông và ngực cũng nở và lùn mà mỗi tội hơi bé so với con bên cạnh hihi

tunganh kennel

Vietpet sponsor
Em thấy cashpot hồi bé mõm cũng ngắn vuông và ngực cũng nở và lùn mà mỗi tội hơi bé so với con bên cạnh hihi
.
lúc bé chủ nó bán có 3000 usd thôi đấy!nếu biết sau này đẹp như vậy chắc nó bán 15-20 k.

Đúng là 1 ẩn số kiến những người nhân giống đau đầu vì có khi cứ mải tìm những con theo tiêu chuẩn đầu to, mõm - mình - chân ngắn mà quên mất những con xấu xấu ko triển vọng như thế này, mượn ảnh của Gà Siêu Nhân :

caspot chỉ là k đẹp so với đàn của mình thôi .nhưng nhìn capsot hội tụ đủ các điểm mõm ngắn . chân ngắn ngực cũng rộng đấy chứ. và bố mẹ có gien giống rất tốt---->3 con này lớn lên đều đẹp và nổi tiếng cả :D và cái quan trọng nó được rơi vào tay người biết chăm con chó và khả năng PA tốt nên mới được như bây giờ :)
em thấy xu hướng chơi bây h là mặt phải gãy mõm phải ngắn lưng cũng ngắn đòn . và ai chơi pocket thì thêm phân chân ngắn ngực nở nữa :))

Khánh Nhữ

Active Member
Ăn thua ở chỗ là nó ko nổi bật như những con khác trong đàn, ai cũng thích từ bé đã to con rồi nhưng đúng thật là chọn được 1 con chó giống tốt gần như chỉ đi được nửa đường - nửa còn lại là chăm sóc - dinh dưỡng - chuồng trại ...!

Ăn thua ở chỗ là nó ko nổi bật như những con khác trong đàn, ai cũng thích từ bé đã to con rồi nhưng đúng thật là chọn được 1 con chó giống tốt gần như chỉ đi được nửa đường - nửa còn lại là chăm sóc - dinh dưỡng - chuồng trại ...!
Đấy chỉ là theo cách chọn chó của bên mình thôi khánh ạ keke . chứ bên nước ngoài họ đâu chọn như mình cứ to con nhất đàn mà chơi đâu :)) bây h người ta nhìn đặc điểm của khuôn mặt body các kiểu :))

sumoandbull

Vietpet sponsor
Em chia ra làm 10 phần :
- Gia phả : 4 phần
- Mặt mũi khung đầu : 3 phần
- Màu sắc : 2 phần
- Còn 1 phần hên xui :)):))

tunganh kennel

Vietpet sponsor
Em chia ra làm 10 phần :
- Gia phả : 4 phần
- Mặt mũi khung đầu : 3 phần
- Màu sắc : 2 phần
- Còn 1 phần hên xui :)):))
chơi bully còn phải để ý cao thấp,dài ngắn ra sao nữa em à!nói chung là vẫn cần học hỏi và đúc kết thêm kinh nghiệm!anh cũng vậy thôi;););)

sumoandbull

Vietpet sponsor
Cao thấp, dài ngắn về khung xương thì chọn từ bé như vậy chỉ đc 50%. Thế nên mới phải chọn gia phả để xác định size mình định chơi và muốn chơi. :D

tunganh kennel

Vietpet sponsor
Cao thấp, dài ngắn về khung xương thì chọn từ bé như vậy chỉ đc 50%. Thế nên mới phải chọn gia phả để xác định size mình định chơi và muốn chơi. :D
ý anh là chọn trong 1 đàn chó con.thế những con không có gia phả thì làm thế nào!;);););)