• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kiến thức tổng hợp về dinh dưỡng cho husky

oriole189

Member
Bạn có thể cho mình xin các loại thức ăn thường hay ăn đảm bảo kinh tế mà vẫn đầy đủ dinh dưỡng được ko

kid1989

Active Member
@Orio: giá thành rẻ và đủ dinh dưỡng thì có nhiều ví dụ: cổ gà, gan, thịt bò bèo nhèo ( không lấy mỡ có thể lấy gân), thịt lợn vụn ..v..v... cũng khá nhiều loại để bạn tham khảo
@halinh: Không phải là bị đẩy sang đâu bạn hiểu nhầm =)) Bọn mình gồm tất cả thành viên chính thức và cũ trước đây gây dựng lên box chó kéo xe out ra và lập nên box này bên box kia còn toàn thành viên mới thôi ko còn ai tâm huyết như bọn tớ bên này chả qua là bên này chủ yếu hoạt động offline ngoài không chú trọng đến online tớ hay ol nên pm mọi người thôi. Còn về lý do tách thì vì bên đấy có chủ tịch Nam tốt quá đến nỗi anh em trong clb cũng chém + ăn bẩn nhiều quả nên bọn tớ cay nên out tránh tình trạng bị mang tiếng lây =)) ngoài ra anh ý còn dính rất nhiều phốt trong việc chữa trị, điều trị và bán chó =)) bạn sears google có khi mà ra vài chục bài đọc tiêu biểu là bài mổ đẻ quên băng trong bụng chó mẹ tên ferb thì phải bên vietdog chắc vẫn còn nhưng vietpet thì bị xóa rồi =))

halinh2012

Member
àh ra thế :)). Cơ mà cái vụ kiểu ăn bẩn ăn chặn này t thấy hầu như box nào cũng có thì phải. T cũng nuôi cả pit nên cũng hay sang box pit mà ;)).

kid1989

Active Member
nói chung là trước 1,2 lần còn cho qua nhưng sau nhiều quá anh em không chịu được nên cho bay luôn :D ai đời tẩy giun cho chó anh em trong đội hết 200k =)) Ai chơi bời kiểu đấy được @_@

gomsubattrang

ối giời, may quá đọc bài này, Mấy hôm trước cho cún ăn hành tây xào thịt bò cơ chứ.
Trước đó đang bổ xung canxi lại cho ăn 1 bữa gan + cơm . Làm cún đi ngoài nhẹ. Thank bác chủ thớt này phát. mở mang thêm khối thứ !

nhonvai123

Em là mem mới của forum, cũng là mới bắt đầu nuôi chó. Đến tháng 8 em sẽ bắt đầu nuôi 1 bé husky 2 tháng tuổi. Bây giờ em phải tìm hiểu trước về vấn đề ăn uống của bé. Các ace trong forum ai có kinh nghiệm có thể xem cho em liệu em cho bé husky nhà em ăn the này được chưa: e cho ăn 3-4 bữa, mỗi bữa cho ăn cháo xay với thịt, bí đỏ hoặc ăn cơm với thịt xay nhỏ với rau. Mỗi bữa cho ăn khoảng 1 bát ăn cơm có được không ạ??..Có gì thiếu xót ace tư vấn cho em với..Với cả mua viên canxi về uống thì có ảnh hưởng đến dinh dưỡng của bé không, vì em sợ nhiều canxi quá bé lại bì thừa canxi..e thấy a kid có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp e với

kid1989

Active Member
@ nhonvai123: Về lượng thức ăn lúc cún con thì như thế là oke rồi sau tăng dần theo thời gian. Lúc đầu cho ăn cháo sau nấu đặc dần rồi tiến tới ăn cơm nát sau đến 2 tháng rưỡi gần 3 thì cho tập ăn dần cổ gà xay nát bỏ da, bỏ mỡ trộn cùng cơm và rau. Về canxi thì chó con bt mọi người hay mua canxi nước của pháp loại ống 1000mg dành cho trẻ con ( mua ở của hàng thuốc tây ) Em cho uống 1 ngày nghỉ 1 ngày, Uống 1 tuần nghỉ 1 tuần. VD: uống thứ 2 thì thứ 3 nghỉ rồi thứ 4 uông, Uống tuần đầu tiên tuần sau nghỉ không cho uống đến tuần thứ 3 lại cho uống tiếp, Tuần 2 nều oke nên tập dần ăn cổ gà. Thường xuyên bổ sung lòng đỏ trứng gà cho cún vào buổi sáng rất tốt lưu ý bỏ lòng trắng đi nhơ. Lòng đỏ ăn 1 ngày nghỉ 1 ngày 1 tuần ăn không quá 3 lòng đỏ trứng. 1 tuần ăn 1 hộp sữa chua cho cún . Bạn lưu ý cún con không cho uống sữa bò tươi nhớ không tốt cho cún tốt nhất là nên uống sữa dê ( cả tươi hay bột đều oke thực tế mua sữa dê bột đắt hơn 1 chút nhưng nuôi rất tốt và không quá tốn kém đâu ), không có thể mua dielac step 1 cho trẻ từ 0 - 6 tháng tuổi cho uống thay bữa ăn nhẹ trong ngày . Cơ bản là như thế thôi :D Bạn xem qua trước khi nuôi cún ^^
@ Thanhnguyen0140: Hoa quả thì nên tránh 1 số loại hay gặp như không ăn nho, vỏ cà chua còn bt nên cho ăn chuối với táo ngoài ra mùa hè cho ăn các hoa quả mát và nhiều nước như củ đậu cũng rất oke . Ngoài ra không nên cho cún ăn socola nữa. Đấy là cơ bản những cái hay gặp thôi còn cụ thể thì để hôm nào mình làm lại về bài viết các loại thực phẩm nên tránh cho cún ăn :D

whydoyou

Bạn có thể cung cấp cho mình biểu đồ cân nặng của husky theo tháng tuổi không ? VD như
1 tháng - 2 kí
2 tháng - 5 kí
bla bla bla ?

kid1989

Active Member
Cái này mình cũng chưa tìm được thông tin theo tiêu chuẩn Thế giới nhưng sẽ cố gắng update các đàn nuôi chó con theo chế độ dinh dưỡng mà mình xây dựng. Hiện tại đang áp dụng lên 1 đàn vừa đẻ sẽ cho áp dụng chế độ đến khi suất đàn và hiện giờ 20 ngày là 2kg.
Còn 1 cháu áp dụng chế độ ăn từ lúc 2 tháng đến giờ là 4 tháng rưỡi nặng gần 16kg, chiều cao phát triển tốt, lúc 4 tháng là 14 kg, lúc 3 tháng là 10 kg, lúc 2 tháng là khoảng gần 5kg. Hiện giờ vẫn đang theo dõi để lập biểu đồ cân nặng trong thời gian sắp tới :D Có gì bạn Pm nick facebook: Viet kjd hoặc like page Hà Nội kennel mình sẽ update khá nhiều thông tin dinh dưỡng cũng như các vấn đề liên quan đến husky qua page này. Từ chế độ chăm chó đến tiêu chuẩn hình dáng, tỉ lệ xương, tỉ lệ chiều dài và cao theo chuẩn đánh giá của DOG SHOW. Nguồn thông tin được lấy và tổng hợp từ các trang web nhiều nước khác nhau và được mình biên dịch lại cho mọi người dễ hiểu nhớ :)
https://www.vi-vn.connect.facebook.com/Hanoikennels

bazen

Member
Mình là Duy yên phụ vùa gọi điện cho bạn xong.co j thi sms mình giao lưu cung mấy ae trong hội

buck_hk

Giúp mình với !!
mình có 1 em husky...11 tháng rồi mà em nó đc có 17kg T.T(tại nó lười ăn)
thực sự là quá còi...các bác tư vấn chế độ ăn uống giúp em với

chuganos

Hiện mình đang nuôi 1 Husky Female (đẻ tại VN ) 50 ngày tuổi đã chích ngừa + xổ giun , cho mình xin ý kiến về Menu của em : mình cho ăn thức ăn khô ( pedigree , ANF , Classic) , lúc cho ăn mình ngâm nhẹ với tí nước ấm cho mềm hơn rồi cho ăn , có bổ sung mỗi ngày 1 viên Khoáng Daily Best (mua lộn cho chó lớn @@ , ăn đc hơn tuần thấy ko có biểu hiện gì đáng lo )
#Sáng 5h-7h ăn tầm 1 nắm tay thức ăn khô , uống nước , ăn vặt nhẹ
# Trưa 11h-1h ăn như trên .
#Tối 8h-10h ăn như trên .

Vẫn bổ sung nước sạch thường xuyên cho em uống ,Sau mỗi lần ăn mình cho vận động 10-20p để vệ sinh và tiêu hóa . Hiện pé đang có những biểu hiện bình thường ( quậy kinh.....hôi nhẹ ;))) hình em nó đây :

đi chơi =))=)) :

Mong được sự góp ý của anh chị em để giúp em nó khỏe mạnh hơn 8->8->8->

bbbpppyyy1

cún của mình được 2 tháng tuổi rồi , mới chuyển vào Biên Hòa , thỉnh thoảng nằm một đống thở gấp ..không biết vậy có sao ko ạ ? Biên Hòa giờ hơi nóng :( .