• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kiểm soát chó khi đi dạo?

ohcuey

Member
Cún nhà mình được hơn 3 tháng rưỡi, là chó ta thường thôi. Bình thường ở nhà thì khá ngoan, gọi biết chạy lại, nhưng khi được cho đi dạo thì lại khác. Cứ cách 1-2 ngày mình lại dắt đi công viên hoặc bãi đất trống gần nhà. Lâu lâu muốn nó thoải mái một tí nên gỡ dây xích (nếu không thì nó vừa chạy vừa lôi mình mệt lắm), thế là chị ta cứ chạy theo người lạ ngửi, hoặc đi lang thang hít ngửi một hồi ra khỏi khu vực mình muốn, kêu không chịu quay lại. Tuy nó không sủa, không cắn, nhưng nhiều người sợ chó hoặc trẻ con làm vậy phiền người ta. Mình đã thử mỗi lần gọi lại cho nó ăn bánh, nhưng hình như vài cái bánh con không đủ át chế niềm "đam mê" đi... ngửi chân người ta. Mỗi lần như vậy phải chạy đuổi theo nó mệt bở, nhưng bắt lại được thì lại không dám đánh, sợ nó tưởng mỗi lần kêu lại sẽ bị đòn lại càng không quay lại. Giờ mình phải làm sao?

À một vấn đề nhỏ nữa, cún vừa ăn xong không được đùa giỡn, hoạt động mạnh, nhưng chó nhà mình cứ ăn xong chừng 15' là nó "nổi cơn" lên. Không ai giỡn với nó thì nó chạy cắn chân hết người này tới người kia, kéo quần "dụ" mọi người chơi với nó. Không ai chơi thì nó tự cong đuôi chạy hùng hục khắp nhà. Mặc dù bình thường vẫn thả nó tự do đi lại trong nhà, và cũng chơi với nó thường xuyên.

phamhuyhoang

Active Member
bạn lấy trái tenis ném ra xa cho nó cắp,sau này mỗi khi nó cắp được thì bạn cho nó ăn bánh...tuyệt đối không cho nó khi nó chưa cắp được trái banh ^_^ nó mải chơi lại có bánh ăn thì hết đi ngửi ngay thôi ^_^

andyaus155

Active Member
Khi đi dạo, ai đi trước thì đó là người lãnh đạo. Bạn để chó chạy trước, nó thích đi đâu thì đi, như vậy chó nó nghĩ nó mới là lãnh đạo, nó quyết định đi đâu thì bạn phải đi đó. Từ việc đơn giản đó sẽ dẫn đến nhiều việc khác chó làm ngoài ý muốn của chủ.
Cách khắc phục là giờ khi dắt chó đi dạo, bạn cầm sát dây sao cho chó đi ngang sát chân bạn hoặc đi sau bạn, nếu nó kéo thì bạn đừng kéo như kéo co với nó, mà giật nó bật lại giống kiểu võ sĩ quyền anh đấm nhanh 1 cái rồi thu tay về đó, như thế chó mới vừa đau, vừa giật mình và sẽ ko dám kéo bạn đi nữa. Làm như thế mỗi khi chó đi lên trước hoặc lùi xuống hoặc không tập trung để ý bạn, nhiều lần chó sẽ quen mà luôn đi sát chân bạn để không bị giật lại nữa. Cái này gọi là bước cơ bản và cần thiết nhất trong việc dạy chó.
Mình gửi cho bạn coi hình cún nhà mình được nhóc em 5 tuổi dạy dắt đi cạnh chân nè:

andyaus155

Active Member
Tuỳ cảm xúc, tâm trạng của chủ lúc đó mà chó có thể cảm nhận ra được. Nên khi dắt chó đi dạo, phải luôn ưỡn ngực mà đi 1 cách tự tin, nó có kéo hay đi chỗ khác, không cần năn nỉ hay cáu gắt với nó, chỉ cần quát "cạnh chân" rồi giật mạnh dây,kéo nó về vị trí sát chân bạn. Ứng với mỗi câu "cạnh chân" là giật mạnh 1 cái, nhiều lần như vậy sau này nếu nó ko tập trung hoặc kéo dây, bạn hô "cạnh chân" là nó lùi lại cạnh chân bạn liền.
Ở 3 hình trên bạn để ý em mình nó cầm dây thật ngắn sao cho chó không thể chạy lên trước hay lùi ra sau được, khi chó không muốn đi sẽ ghì dây lại, không cần la hét hay năn nỉ hay kéo như kéo co, mà hãy giật cục 1 cái thật mạnh hô "cạnh chân", chó sẽ đi lên cạnh chân bạn.
Việc làm này rất đơn giản, 1 thằng nhóc như em mình mới 5 tuổi còn làm được, mình nghĩ ai cũng sẽ làm được thôi.

ohcuey

Member
Dĩ nhiên là bình thường đi ngoài đường mình vẫn nắm dây cho nó đi sát chân như vậy và giật dây khi nó có ý định chạy ra xa. Nhưng mà tội nghiệp em nó suốt ngày ở trong nhà, nên đôi khi đến chỗ rộng rãi muốn cho nó tung tăng chạy nhảy cho thoải mái, mà mình thì làm sao "tung tăng" theo nó cho nổi, nên phải thả dây ra. Nó muốn chạy nhảy hay hít ngửi gì cũng được, nhưng yêu cầu là khi gọi về thì phải chạy về. Nhưng mà kỷ luật của em này còn kém quá, thích thì làm không thích thì thôi. Không biết làm sao đây :(

phamhuyhoang

Active Member
bạn dùng dây dài 5~10m thả nó khi nào bạn thích gọi về mà không về thì dùng dây kéo nó về ^_^ kéo nó về thì bạn lại thưởng bằng bánh dần dần cún sẽ hiểu là gọi về sẽ được bánh ^_^ giống như bạn hồi bé đến ngày tết đang chơi ngoài sân được gọi về nhận tiền lì xì vậy đó ^_^

ohcuey

Member
bạn dùng dây dài 5~10m thả nó khi nào bạn thích gọi về mà không về thì dùng dây kéo nó về ^_^ kéo nó về thì bạn lại thưởng bằng bánh dần dần cún sẽ hiểu là gọi về sẽ được bánh ^_^ giống như bạn hồi bé đến ngày tết đang chơi ngoài sân được gọi về nhận tiền lì xì vậy đó ^_^
Mình cũng có lần nghe nói đến loại dây tự thu về này, nhưng không biết bán ở đâu và có đắt lắm không? Mấy chỗ bán xây xích chó gần nhà mình toàn bán những loại ngắn thôi. Ở chỗ thú ý hình như cũng không thấy loại nào dài tới 5m, nhưng mình cũng chưa hỏi kỹ. Không biết giá khoảng bao nhiêu nhỉ?

andyaus155

Active Member
Thì bởi vậy nên bạn gọi lại mới không được đó. Nếu nó đã thật sự coi bạn là Leader của nó thì nó sẽ ngoan ngoãn đi theo bạn, chỉ cần bạn hơi nghiêng chân đi hướng khác là nó đi theo.
Khi huấn luyện chó không bao giờ có từ "thương hại" hay "tội nghiệp" nó, mà chỉ có kỷ luật mà thôi. Kỷ luật ở đây không phải đánh đập, mà là tỏ ra uy quyền của người lãnh đạo, là những cái giật dây thức tỉnh ý thức con chó.
Chó của mình 2 tháng tuổi đã bắt đầu cho ra ngoài tập theo dây dắt, ra ngoài công viên có rất nhiều vịt bơi ngay sát bờ, rất nhièu chó khác chạy xung quanh, rất nhiều ngừoi chạy trước mặt nó nên lúc nào nó cũng trong tình trạng giật dây xích để được đi chơi, được chạy theo những người kia và những con chó đang chơi ở đó. Thế nhưng nguyên 1 tháng, ngày nào mình cũng dắt bộ khoảng 2 tiếng vòng quanh đó nhưng không thả ra, nếu nó mất tập trung bước theo mình, mình giật giây và la "cạnh chân" là lẽo đẽo đi theo tiếp, mặc kệ những gì xung quanh.
Cho đến bây giờ gần 4 tháng tuổi, mình dắt ra công viên chơi, bỏ dây xích ra nó vẫn đi cạnh, đến khi mình hô "OK" thì nó mới dám chạy đi chơi, nhưng khi gọi 1 cái là quay về cạnh chân.
Tất cả những việc huấn luyện đó mình chỉ nói cho thằng nhóc em cách làm, còn nhóc em 5 tuổi của mình mới là người dạy chó đó ^^

Đây là hình mình huấn luyện nó lệnh "Yên", để ngồi ngày sát mép cửa ra ngoài đướng, bình thường chó khác sẽ chạy ra ngoài chơi liền, nhưng ở đây mình kêu em mình ra ngoài chạy qua chạy lại chơi, thậm chí cầm cả đồ ăn nhưng mình chưa nói "Ok" thì nó vẫn chỉ nằm im

andyaus155

Active Member
Mình cũng có lần nghe nói đến loại dây tự thu về này, nhưng không biết bán ở đâu và có đắt lắm không? Mấy chỗ bán xây xích chó gần nhà mình toàn bán những loại ngắn thôi. Ở chỗ thú ý hình như cũng không thấy loại nào dài tới 5m, nhưng mình cũng chưa hỏi kỹ. Không biết giá khoảng bao nhiêu nhỉ?
Dùng dây dài cũng là 1 cách dạy chó khi gọi là phải chạy đến. Dây không nhất thiết phải mua dây chuyên dụng, bạn có thể mua dây dù dài cho nó chạy ra rồi vừa gọi vừa kéo dây để kéo nó đến gần. Khi gọi chó, không được gọi 1 câu duy nhất tên nó, mà phải gọi nhanh, gọi nhiều và gọi bằng âm điệu vui tai thì mới gậy sự chú ý cho chó, khi chó dần quen thì giảm tần suất gọi tên nó đi.

ohcuey

Member
Cám ơn bạn andy, để mình thử không thả dây liên tục 1 thời gian xem có cải thiện được tình hình không.

andyaus155

Active Member
Không thả dây là 1 chuyện, bạn phải luyện cho nó không kéo dây, không dừng lại hay mất tập trung khi bạn đang dắt đi, lúc đó mới chính thức được nó công nhận là Người lãnh đạo hay "Con đầu đàn", nó bắt buộc phải phục tùng mọi mệnh lệnh của bạn.
Dắt chó đi dạo là 1 việc làm đơn giản, những là việc cần thiết nhất cần phải làm của 1 người nuôi hay dạy chó. Dắt chó đi dạo vừa để chó thêm khoẻ manh, vừa để giảm stress cho những con chó hay sợ hãi, hung dữ...

Khi dắt nhớ cầm sát dây, tập đi vài mét lại dừng 1 lần, mỗi lần dừng lại thì bắt cho ngồi xuống bằng cách kéo dây xích thẳng lên, ấn mông chó xuống. Như vậy chó sẽ quen mỗi lần bạn dừng lại là nó ngồi xuống. Chó ngồi xuống thứ nhất dễ quan sát hành động của bạn, thứ 2 làm giảm độ hưng phấn của chó như: sủa loạn lên, chạy đi chỗ khác khi bạn không để ý hay nhảy lên người khác đứng gần...

Bạn có thể vào Box Giáo dục chó tại gia đình và xã hội để download đĩa DVD hướng dẫn dạy chó từ cơ bản đến nâng cao của chuyên gia nước ngoài, rất đơn giản mà hiệu quả, mình áp dụng DVD đó để dạy chó đó.

phamhuyhoang

Active Member
không phải là không thả mà bạn tập cho nó có thói quen khi gọi là phải về ^_^ dạy chó con cầu kì và kiên trì lắm bạn ^_^bạn cứ từ từ từng bước mà dạy tất cả các cách trên đều dễ cả bạn cứ thấy nó thoải mái tâm lý nhất thì lôi nó ra dạy không cần phải thời gian nào cả ^_^ tuy nhiên đôi lúc cũng cần phải quát mạnh khi nó không nghe lời bạn ^_^ nói chung bạn vào đọc trong mục huấn luyện thì có đủ cả ^_^

minhcuong

Active Member
Các bạn thảo luận thú vị quá, làm mình phải mò vào.

Mình xin đề nghị một công thức toán học cho việc huấn luyện chó. Nghiêm túc đấy nhé.

1- Mỗi người chủ có một quyền năng áp đặt, dẫn dắt chó của mình. Tạm gọi nó là P (Power). P càng lớn thì cún càng thuần phục bạn. Tuy nhiên P quá lớn hoặc có hơi hướng đàn áp bạo lực, thì cún miễn cưỡng sợ hãi mà làm theo.

2- Khoảng cách giữa chủ và chó là D (Distance, tính bằng mét). D càng thấp thì chó càng gần bạn, xác suất chó nghe được và tuân lệnh bạn càng cao.

Công thức đưa ra là
Xác suất số lần chó tuân lệnh, làm đúng như bạn muốn tỷ lệ với P / D^2.
Diễn nôm là Quyền lực của chủ áp đặt lên chó chia cho bình phương khoảng cách từ chủ đến chó.
Duy trì khoảng cách dưới 1 mét là tối ưu. Khi D= 2 mét trở lên, bạn phải quát to hơn 1 chút hoặc chỉ vào mặt hoặc vỗ vào đùi làm chỉ dấu để thu nhỏ D lại.

Còn nếu bạn không tin ở công thức mình đề nghị, thì xem video chứng minh này.
Huấn luyện đi cạnh, kiểu Việt nam
Dây dắt bằng da vòng qua bụng mình dùng trong video do anh Hung.TinhYeu chế tác. Mình rất thích loại dây dắt này vì một số ưu điểm:
1- Hai tay được tự do
2- Có thể xích 2 cún chỉ bằng 1 dây.
3- Tăng giảm chiều dài dây dễ dàng.
4- Dễ buộc vào gốc cây.
5- Làm vũ khí cực kỳ lợi hại nếu cần đánh nhau với trộm chó hoặc thằng khốn nào thích gây sự. Cứ cầm một đầu dây, vụt đầu có khoá kim loại vào đầu tên trộm chó.
6- Có thể buộc vào xe đạp dắt chó chạy
7- vân...và vân.
Lúc nào rảnh, mình xin phép bàn thêm một yếu tố nữa đó là M (Motivation, động lực của chú chó).

dây dắt cuộn 5m tự thu về 150k 1c, cần thì alo mình nha:)
0903774401 Bảo. mình ở q7

tungcum123

Qua hình trên mình thấy bạn Andy ở bên Úc và ở tiểu bang VIC đúng ko bạn ?? Nếu vậy thì bạn có thể hướng dấn trực tiếp cho mình các bài dạy cơ bản cho chó đc ko ??? Mình cũng sắp sửa mua 1 em về rồi. Có gì mail lại cho mình nhé. Cám ơn

Silvar

Member
Đọc cái topic này cách đây hơn 1 tháng rồi và cũng làm tương tự theo kết quả trước mắt là mình giảm đc 4kg trong 1 tháng, tay phải thì to hơn. Kết quả thứ 2 là con cún chịu chạy theo mà ko loăng quăng nữa chỉ trừ những lúc nó stop lại để wc giữa đường sau đó lon ton chạy theo. Tới khi ngồi nghỉ thì nó cứ ư ử đòi chạy tiếp.

Nhưng vẫn chưa thuần đc cái lệnh ĐI CHƠI đi cứ phải ấn người quay mặt nó đi chỗ khác thì nó mới chạy lung tung 1 lúc, còn lúc gọi nó về thì nó quay mặt lại tru lên cái rồi chạy tiếp :|

brooklyn

Member
Thì bởi vậy nên bạn gọi lại mới không được đó. Nếu nó đã thật sự coi bạn là Leader của nó thì nó sẽ ngoan ngoãn đi theo bạn, chỉ cần bạn hơi nghiêng chân đi hướng khác là nó đi theo.
Khi huấn luyện chó không bao giờ có từ "thương hại" hay "tội nghiệp" nó, mà chỉ có kỷ luật mà thôi. Kỷ luật ở đây không phải đánh đập, mà là tỏ ra uy quyền của người lãnh đạo, là những cái giật dây thức tỉnh ý thức con chó.
Chó của mình 2 tháng tuổi đã bắt đầu cho ra ngoài tập theo dây dắt, ra ngoài công viên có rất nhiều vịt bơi ngay sát bờ, rất nhièu chó khác chạy xung quanh, rất nhiều ngừoi chạy trước mặt nó nên lúc nào nó cũng trong tình trạng giật dây xích để được đi chơi, được chạy theo những người kia và những con chó đang chơi ở đó. Thế nhưng nguyên 1 tháng, ngày nào mình cũng dắt bộ khoảng 2 tiếng vòng quanh đó nhưng không thả ra, nếu nó mất tập trung bước theo mình, mình giật giây và la "cạnh chân" là lẽo đẽo đi theo tiếp, mặc kệ những gì xung quanh.
Cho đến bây giờ gần 4 tháng tuổi, mình dắt ra công viên chơi, bỏ dây xích ra nó vẫn đi cạnh, đến khi mình hô "OK" thì nó mới dám chạy đi chơi, nhưng khi gọi 1 cái là quay về cạnh chân.
Tất cả những việc huấn luyện đó mình chỉ nói cho thằng nhóc em cách làm, còn nhóc em 5 tuổi của mình mới là người dạy chó đó ^^

Đây là hình mình huấn luyện nó lệnh "Yên", để ngồi ngày sát mép cửa ra ngoài đướng, bình thường chó khác sẽ chạy ra ngoài chơi liền, nhưng ở đây mình kêu em mình ra ngoài chạy qua chạy lại chơi, thậm chí cầm cả đồ ăn nhưng mình chưa nói "Ok" thì nó vẫn chỉ nằm im

bạn dạy nó lệnh "yên" kiểu j vậy, chỉ cho mình với, con samoyed nhà mình cũng thuộc dạng hiếu động :(

yeucho86

Member
lỗi đó đầu tiên là do bạn ngay từ buổi đầu tiên bạn đã để cún kéo rồi.thứ 2 nữa là bạn chưa dậy cún lệnh lại đây nên khổ thế đấy.còn mấy con chó nhỏ như bạn gì post là 1 cách rât hay nhưng bạn ơi đó là cún bé mình cho kéo thoải mái chứ như GSD,rot thì mệt lắm.theo mình trước tiên khoan cho cún đi dạo.
Bước 1:bạn dậy cún lệnh lại đây đi bằng cách mỗi lần bạn cho ăn bạn gọi lệnh lại đây.rồi hãy cho ăn đến khi k cần đò ăn bạn gọi lại là cún lai liền.lúc đó cho ra đi dạo.
Bước 2:chuẩn bị đi dạo:k bao giờ để cún chạy ra trước khi bạn mở cửa,nếu bạn mở cửa mà cún chạy ra trước bạn giật xích mạnh lôi ngược cún lại đưng thương cún sau đó hô sai.đợi 1 lúc bạn bước ra trước và hô ra sau đó thưởng ăn.cứ lặp đi lặp lại là thành quen.
THứ 3:khi đi dạo pải cầm xích sao cho vừa tầm tay không cho chạy trước,chạy sau,nhưng phải để cho cún thoải mái không được chặt quá cún sẽ khó chịu.lúc cún đi cạnh bạn bạn hô lệnh theo,cạnh tùy bạn.rồi thưởng ăn khen tốt tập cho cún đến khi bạn rẽ trái,phải,đi hình thưc gì mà cún đi cạnh bạn là thành công.
Nếu bạn thực hiện đủ các bước này thì bạn sẽ rất nhàn khi dẫn cún đi dạo đấy.
Còn về vấn đề ăn xong đùa ngichf thì thế này sau khi ăn xong bạn nhốt vào chuồng hoặc xích vào là cún k thế đùa được nữa mà chỉ còn cách là nằm nghỉ.
Xin chúc bạn thành công!

lỗi đó đầu tiên là do bạn ngay từ buổi đầu tiên bạn đã để cún kéo rồi.thứ 2 nữa là bạn chưa dậy cún lệnh lại đây nên khổ thế đấy.còn mấy con chó nhỏ như bạn gì post là 1 cách rât hay nhưng bạn ơi đó là cún bé mình cho kéo thoải mái chứ như GSD,rot thì mệt lắm.theo mình trước tiên khoan cho cún đi dạo.
Bước 1:bạn dậy cún lệnh lại đây đi bằng cách mỗi lần bạn cho ăn bạn gọi lệnh lại đây.rồi hãy cho ăn đến khi k cần đò ăn bạn gọi lại là cún lai liền.lúc đó cho ra đi dạo.
Bước 2:chuẩn bị đi dạo:k bao giờ để cún chạy ra trước khi bạn mở cửa,nếu bạn mở cửa mà cún chạy ra trước bạn giật xích mạnh lôi ngược cún lại đưng thương cún sau đó hô sai.đợi 1 lúc bạn bước ra trước và hô ra sau đó thưởng ăn.cứ lặp đi lặp lại là thành quen.
THứ 3:khi đi dạo pải cầm xích sao cho vừa tầm tay không cho chạy trước,chạy sau,nhưng phải để cho cún thoải mái không được chặt quá cún sẽ khó chịu.lúc cún đi cạnh bạn bạn hô lệnh theo,cạnh tùy bạn.rồi thưởng ăn khen tốt tập cho cún đến khi bạn rẽ trái,phải,đi hình thưc gì mà cún đi cạnh bạn là thành công.
Nếu bạn thực hiện đủ các bước này thì bạn sẽ rất nhàn khi dẫn cún đi dạo đấy.
Còn về vấn đề ăn xong đùa ngichf thì thế này sau khi ăn xong bạn nhốt vào chuồng hoặc xích vào là cún k thế đùa được nữa mà chỉ còn cách là nằm nghỉ.
Xin chúc bạn thành công!
Chỉ xin bổ sung

dạy chó nên có khẩu lệnh và hiệu lệnh, thái độ không vừa ý rõ ràng , đi kèm khẩu lệnh nhắc nhở chó. chó làm đúng cần có hành động khen ngợi.