• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khi nào Malinois được tất cả mọi người VN biết đến như Béc giê Đức

Mục đích của chúng ta nuôi malinois đều đã rõ nhưng để trả lời câu hỏi "khi nào tất cả mọi người ở Việt Nam khi nói đến Béc giê Bỉ - Malinois là người ta có thể định hình ngay trong đầu đó là một con chó cực kỳ khôn, lông màu vàng, đỏ pha đen với cái mặt đen xì nhìn trông phát ớn nhưng lại cuốn hút với cặp mắt ma mãnh.

Xin nêu một vấn đề em đã băn khoăn từ lâu để mọi người cùng trao đổi nhé. Thanks

Em dạy cho con Ben chở bom vào chỗ nào hiểm hiểm là nổi ngay, không những chó mà cả chủ. hehehehehe, nói vậy thôi chứ anh nghĩ còn lâu đấy em ah, thay đổi nhận thức con là cả một vấn đề( :))con gsaif nhà anh còn bị nhận xét là chó ta, chó lai begge cơ đấy). Nhưng hy vọng ae trong CLB luôn sát cánh bên nhau cùng phát triển Mali về mọi mặt rồi dần dần sẽ được biết tới. VD như vưa rồi Ali lên truyền hình đấy. đợt tới em Ben nhà mình mà cứu anh Dũng thủ tướng xem, hehehehe, chăng biết trừng chú ko đi dạy học cho người nữa mà dược bổ nhiệm quân hàm gì đấy đi dạy chó thi hay nhỉ, heheheheh.

Đọc bài viết, suy nghĩ kĩ một lúc và mình tự tin nói rằng: "không bao giờ"

Với trẻ nhỏ, thường thì các em bé nhi đồng U6 sẽ biết đến 2 loại chó đầu tiên là chó ta và... GSD (bọn hàng xóm nhà mình là 1 ví dụ điển hình. Hùng dũng như Pitbull, RRD, thậm chí cute tựa Samoyed nó cũng không quan tâm. Nhưng GSD đi qua là nó đứng lại nhìn).

Với những người lớn hơn, độ phổ biến, phổ cập của GSD với dân nuôi chó và kể cả không nuôi chó trên thế giới, các nước nói chung và Việt Nam nói riêng là không phải bàn cãi. Có 1 cái suy nghĩ mặc định về chó như sau (đối với phần lớn những người ít tìm hiểu về chó): cảnh khuyển phải là GSD, chó trông nhà phải là GSD, chó dữ là GSD, chó khôn… cũng GSD... Không chỉ ở Việt Nam, ở các nước khác cũng vậy.

Chúng ta đến với 1 giống chó đâu phải để biến nó thành phổ biến. Chúng ta đến với nó vì những đặc tính phù hợp với mục đích nuôi. Vậy là đủ :)

Cheers.

Em thì hi vọng xã hội này đừng biết đến Malinois "như GSD"...... nếu mọi người biết đến Malinois như GSD thì đó là cái họa cho working dog Malinois :( cứ biết đến nó là Malinois và đơn thuần là chó Tấy giống ta là được !

2man

Chậm nhưng mà chắc, mong rằng các thành viên trong CLB sẽ kế thừa được những điểm mạnh và tránh được những hạn chế mà các giống chó gặp phải khi du nhập vào VN. Cần cái tâm và cái tầm của những người đứng đầu và văn hóa của người nuôi chó.

Bác động viên thế làm em mát hết cả lòng :). Vượt qua giai đoạn từ năm 2009 đến giờ chắc số lượng người được nhìn và thấy malinois trên tivi và ngoài đời chắc cũng không ít. Vài năm tới nếu những đóng góp của malinois thực tế ở trong các hoạt động cảnh khuyển thì điều mà đề bài nêu ra chắc không khó đúng không ạ. Cố gắng với niềm tin, từ cá nhân đến cộng đồng là được thôi. Bỏ qua sự ích kỷ cá nhân và đố kỵ trong hoạt động chung cùng xây dựng hình ảnh của hội, tạo nét văn hóa của hội thì dù sau này có phát triển tới hàng nghìn người thì những thành viên của hội sẽ tự hào khi nói rằng mình là thành viên của hội malinois.

GSD trước đây ai cũng biết và hâm mộ hình ảnh của chúng. Phải thành thật mà nói GSD rất đẹp vì thế không chỉ ngoài đời, trong phim GSD cũng được rất nhiều người yêu quý. Hy vọng, mơ đến một ngày không xa malinois sẽ phổ biến như vậy (làm rõ việc phổ biến ở đây đó là ai cũng biết đến chứ không phải ai cũng sở hữu nhé). Và chắc chắn với Malinois thì sẽ không bao giờ bị thành Alpha Type mà sẽ trở thành literated type. :)

Không nên nghĩ theo kiểu bao giờ nó biết đến nhiều như GSD thay bằng bao giờ mali làm được những việc mà mọi người ngưỡng mộ và mali được người nuôi lựa chọn phù hợp với mục đích của nó (quan điểm của tôi mali mà không huấn luyện thì vứt ) .

phamhuyhoang

Active Member
nếu các cuộc thi được mở ra nhiều và các anh em nuôi Mali thể thể hiện được đẳng cấp thì tương lai không xa đâu bạn ạ .Tại diễn đàn VP ace Mali đã gây tiếng vang rất tốt .Theo thông tin của Bộ Công An thì sắp có một đàn 30 con Mali về.Khi Bộ Công An đã đi vào sử dụng thì sẽ nhân rộng ra người nuôi bên ngoài thôi mà ^_^

Cảm ơn thông tin chia sẻ của Pham Huy Hoang. Như vậy điều gì đến đã đến, các bác Bộ công an đã lắng nghe và thấu hiểu và đi đến hành động rồi. Sự trì trệ đến giờ chấm dứt rồi. Rất mừng. <:p

Từ nhiều năm trước đã có các diễn đàn, hội thảo khuyến khích sử dụng malinois trong cảnh khuyển nhưng dường như bị phớt lờ và thay vào đó là sự cố cựu, bảo thủ. Lý do của các bác đó đưa ra là số lượng GSD hiện tại sẽ đưa đi đâu, làm gì. Một phần nữa là nếu Malinois được sử dụng thì tiền đâu ra để nhập vào, nguồn giống ở đâu. Nhưng dù sao thì cũng phải chúc mừng và điều phổ biến ở đây sẽ mau chóng thành hiện thực thôi.

@ Cao dat: điều bạn nói ai cũng rõ, vấn đề là làm thế nào thì phải chung tay vào mà thôi.. hehe. Chó khôn và hữu ích hay không là do 99% từ người chủ. Chứ bản thân con chó sẽ chẳng thể làm được gì hơn ngoài bản năng của nó. :)

phenmaleat

Active Member
khi nào nó rẻ giá cả phải chăng thì sẽ được biết đến phổ biến như becgiee

khi nào nó rẻ giá cả phải chăng thì sẽ được biết đến phổ biến như becgiee[/QUOT]

mình đồng ý với ý bạn , chỉ nói thêm rằng "cái gì cũng có cái giá của nó" và "cái giá" đó có "phải chăng" hay không cũng tùy vào tầm của người mua nữa!

minhcuong

Active Member
Malinois chỉ nên đến tay những người có điều kiện nuôi và huấn luyện. Có mục đích sử dụng cụ thể như một bài anh Mit2011 đã viết.

Việc phổ biến rộng rãi Malinois quá mức cho cả những người không có hiểu biết, kinh nghiệm là điều không nên.

Rất mong các anh em chưa biết Malinois sẽ biết Malinois thông qua việc học hỏi, huấn luyện giao lưu cùng clb Malinois chứ không nên thấy hay, sắm bừa một con cho oai. Mang về nhà, không biết dạy, mệt phết đấy ;)

baizen82

Member
Đọc bài viết, suy nghĩ kĩ một lúc và mình tự tin nói rằng: "không bao giờ"

Với trẻ nhỏ, thường thì các em bé nhi đồng U6 sẽ biết đến 2 loại chó đầu tiên là chó ta và... GSD (bọn hàng xóm nhà mình là 1 ví dụ điển hình. Hùng dũng như Pitbull, RRD, thậm chí cute tựa Samoyed nó cũng không quan tâm. Nhưng GSD đi qua là nó đứng lại nhìn).

Với những người lớn hơn, độ phổ biến, phổ cập của GSD với dân nuôi chó và kể cả không nuôi chó trên thế giới, các nước nói chung và Việt Nam nói riêng là không phải bàn cãi. Có 1 cái suy nghĩ mặc định về chó như sau (đối với phần lớn những người ít tìm hiểu về chó): cảnh khuyển phải là GSD, chó trông nhà phải là GSD, chó dữ là GSD, chó khôn… cũng GSD... Không chỉ ở Việt Nam, ở các nước khác cũng vậy.

Chúng ta đến với 1 giống chó đâu phải để biến nó thành phổ biến. Chúng ta đến với nó vì những đặc tính phù hợp với mục đích nuôi. Vậy là đủ :)

Cheers.
chỉ du­a­ vào một vài ý kiến đó của bạn mà có thể khang­ định đuo­­c yếu tố xảy ra trog tuo­ng lai có vẻ nhu­ bạn ho­i chủ quan.
hạy đọi­ xem chúng tôi có thể làm đu­­oc nhũ­ng gì .
ok man

Bác động viên thế làm em mát hết cả lòng :). Vượt qua giai đoạn từ năm 2009 đến giờ chắc số lượng người được nhìn và thấy malinois trên tivi và ngoài đời chắc cũng không ít. Vài năm tới nếu những đóng góp của malinois thực tế ở trong các hoạt động cảnh khuyển thì điều mà đề bài nêu ra chắc không khó đúng không ạ. Cố gắng với niềm tin, từ cá nhân đến cộng đồng là được thôi. Bỏ qua sự ích kỷ cá nhân và đố kỵ trong hoạt động chung cùng xây dựng hình ảnh của hội, tạo nét văn hóa của hội thì dù sau này có phát triển tới hàng nghìn người thì những thành viên của hội sẽ tự hào khi nói rằng mình là thành viên của hội malinois.

GSD trước đây ai cũng biết và hâm mộ hình ảnh của chúng. Phải thành thật mà nói GSD rất đẹp vì thế không chỉ ngoài đời, trong phim GSD cũng được rất nhiều người yêu quý. Hy vọng, mơ đến một ngày không xa malinois sẽ phổ biến như vậy (làm rõ việc phổ biến ở đây đó là ai cũng biết đến chứ không phải ai cũng sở hữu nhé). Và chắc chắn với Malinois thì sẽ không bao giờ bị thành Alpha Type mà sẽ trở thành literated type. :)
Bold 1: Dù em không nuôi Malinois nhưng em tin vào khả năng làm việc của nó. Biết nhiều người nuôi Malinois, biết đến nhiệt huyết họ bỏ ra dành cho con chó, biết đến sức lao động, tính cách của những con chó đó, em tin chắc rằng dần dần Malinois sẽ càng được nhiều người biết đến.

Bold 2: Bác cứ khéo đùa, có 3 types of dog's personalities (cũng giống như người) là Alpha, Beta và Omega chứ không có literated type đâu ạ. (Cũng hiểu là bác mong bọn nó sẽ được literated ^^)

PS: Bác có vẻ có niềm đam mê vô tận với việc popularize Malinois như GSD nhỉ? :D

Malinois chỉ nên đến tay những người có điều kiện nuôi và huấn luyện. Có mục đích sử dụng cụ thể như một bài anh Mit2011 đã viết.

Việc phổ biến rộng rãi Malinois quá mức cho cả những người không có hiểu biết, kinh nghiệm là điều không nên.

Rất mong các anh em chưa biết Malinois sẽ biết Malinois thông qua việc học hỏi, huấn luyện giao lưu cùng clb Malinois chứ không nên thấy hay, sắm bừa một con cho oai. Mang về nhà, không biết dạy, mệt phết đấy ;)
Bài chú Cường viết trên đây cũng là những điều cháu thực sự mong sẽ đến với Malinois tại Việt Nam hiện tại. Quá phổ biến, ai cũng biết, dẫn đến, rồi... ai cũng muốn nuôi, nhưng không phải ai cũng dạy được. Con chó mất đi cơ hội làm những gì nó giỏi nhất, cụ thể là làm việc đối với Malinois nói riêng và các dòng chó chăn cừu nói chung.

~~

Chúc mừng anh em trong CLB Malinois vì tin mừng về Bộ Công An :) Mong trong thời gian sắp tới, mọi người sẽ có "biện pháp" phù hợp với tình hình Malinois tại VN hiện nay, khi số lượng Malinois đang tăng dần trong khi khả năng kiểm soát cũng chỉ có hạn. :)

Bạn Trantuananh thân mến, 3 nhóm tính cách chó mà bạn nêu ra rất có ích. Tuy nhiên, dựa trên những gì đã có tôi có thể đặt ra 2 nhóm chó: nhóm cún không được dạy "illiterated" và nhóm cún được dạy "literated". Nếu có thể bạn cung cấp cho mọi người khái niệm của 3 tính cách của chó mà bạn đã nêu được không, để anh em được mở mang kiến thức. :)

Khía cạnh đam mê popularize (phổ biến) malinois thì bạn nói đúng. Không chỉ riêng mình tôi mà có nhiều người có tầm nhìn xa đều mong muốn như vậy. Chúng ta phát triển malinois để làm gì? điều đương nhiên là phục vụ con người. Vậy malinois được những ai nuôi dạy và nuôi với mục đích gì? đương nhiên là những người đam mê malinois. Có người nuôi để làm pet "chó cảnh" có người nuôi để bảo vệ bản thân, có người nuôi vì mục đích làm giống, có người nuôi vì cái sự "thích của lạ". Riêng cái việc nuôi vì của lạ thì chẳng sớm thì muộn rồi cũng sẽ rời xa cái "thích" đó vì họ không kiểm soát được cái "thích" của họ.

Tôi hỏi khí không phải nếu bạn đã từng đam mê GSD vậy bạn nuôi GSD vì mục đích gì trong các mục đích nêu trên.

Mọi sự phát triển đều diễn ra theo quy luật tự nhiên của nó, từ nhỏ đến lớn, từ ít đến nhiều. Con người cũng vậy, có ai nắm tay từ sáng đến tối được đâu đúng không.

Liên quan tới câu hỏi trong chữ ký của bạn, mình có thể giải nghĩa cho 3 chữ cái GSD như sau: Great, Strength & Dignity (Vĩ đại, Sức mạnh & Phẩm giá), đương nhiên GSD là chữ viết tắt của German Shepherd Dog rồi. :)

Bạn Trantuananh thân mến, 3 nhóm tính cách chó mà bạn nêu ra rất có ích. Tuy nhiên, dựa trên những gì đã có tôi có thể đặt ra 2 nhóm chó: nhóm cún không được dạy "illiterated" và nhóm cún được dạy "literated". Nếu có thể bạn cung cấp cho mọi người khái niệm của 3 tính cách của chó mà bạn đã nêu được không, để anh em được mở mang kiến thức. :)

Khía cạnh đam mê popularize (phổ biến) malinois thì bạn nói đúng. Không chỉ riêng mình tôi mà có nhiều người có tầm nhìn xa đều mong muốn như vậy. Chúng ta phát triển malinois để làm gì? điều đương nhiên là phục vụ con người. Vậy malinois được những ai nuôi dạy và nuôi với mục đích gì? đương nhiên là những người đam mê malinois. Có người nuôi để làm pet "chó cảnh" có người nuôi để bảo vệ bản thân, có người nuôi vì mục đích làm giống, có người nuôi vì cái sự "thích của lạ". Riêng cái việc nuôi vì của lạ thì chẳng sớm thì muộn rồi cũng sẽ rời xa cái "thích" đó vì họ không kiểm soát được cái "thích" của họ.

Tôi hỏi khí không phải nếu bạn đã từng đam mê GSD vậy bạn nuôi GSD vì mục đích gì trong các mục đích nêu trên.

Mọi sự phát triển đều diễn ra theo quy luật tự nhiên của nó, từ nhỏ đến lớn, từ ít đến nhiều. Con người cũng vậy, có ai nắm tay từ sáng đến tối được đâu đúng không.

Liên quan tới câu hỏi trong chữ ký của bạn, mình có thể giải nghĩa cho 3 chữ cái GSD như sau: Great, Strength & Dignity (Vĩ đại, Sức mạnh & Phẩm giá), đương nhiên GSD là chữ viết tắt của German Shepherd Dog rồi. :)
Thông tin cụ thể về 3 nhóm tính cách (Alpha, Beta, Omega). Tóm tắt thì nó phân ra theo thứ hạng trong đàn, từ cao đến thấp.

Mình đã từng nuôi GSD và vẫn luôn đam mê GSD cũng như các giống chó chăn cừu tai dựng khác. Mục đích chủ yếu vẫn là trông nhà (hiện tại) và làm pet như đa số các hộ dân sự nuôi chó tại Việt Nam hiện nay.

PS: Rất cám ơn về cách giải nghĩa cụm từ GSD của bạn.

:).

~~

Nhân chủ đề về độ phổ biến của Malinois, mọi người có nghĩ CLB nên có 1 bộ tài liệu về Malinois (bao gồm đặc điểm, tính cách, nhân giống, hướng dẫn cơ bản về nuôi dạy, vệ sinh, ...) Mục đích để những người có ý định tìm hiểu và nuôi có thể biết rõ hơn về đặc tính, ưu nhược điểm của Malinois.

(Dù không thuộc CLB nhưng mình rất muốn Malinois phát triển tại Việt Nam theo đúng bản chất của nó, đó là làm việc. Tránh tình trạng lao vào vết xe đổ của GSD (tiện thể đem ra so sánh luôn) khi mang tiếng là thông minh, dũng cảm, dễ dàng huấn luyện nhưng dân tình chỉ nuôi nhốt rồi đem ra ngắm là chính)

Thông tin tiếng Anh thì nhiều nhưng nhiều anh em không hiểu được. Vậy bạn Tuấn anh cố gắng dịch ra cho mọi người được hiểu thêm nhé. Thanks

Bạn đã từng nuôi GSD vậy tại sao không thử với Malinois đi nhỉ. Thành mem luôn của hội để chung tay phát triển dòng này.

Giới thiệu về dòng malinois thì chắc không cần phải nói nhiều với bạn nữa, tùy vào quyết định và điều kiện của bạn nữa thôi. Tham gia đi cho vui...:)