• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khay gỗ dành cho chó mẹ và cún sơ sinh.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Một mẫu ổ đẻ bằng chất liệu nhẹ, dễ lắp ghép, vận chuyển cuả Hãng Dura-Whelp

Mời xem video: Nhấn chuột vào đây !

Hung.tinhyeu

Active Member
Gửi tới anh chị và các bạn một vài hình ảnh của chiếc khay mình mới làm.
Gỗ thông lào

Đóng thành viền bao xung quanh

Đáy của khay là 6 tấm sàn nhựa

Hung.tinhyeu

Active Member

Trong lòng khay có viền bao xung quanh 10cm để phòng tránh khi chó mẹ nằm cho chó con bú mà không bị đè vào chó con.

Hung.tinhyeu

Active Member

Kích thước của khay, dài 1,2m x rộng 1,12m x cao 28 cm. Khay có chân cao 5cm, có thể cọ rửa sàn sân mà không phải di chuyển khay.
Khi không sử dụng có thể nhấc rồi khung gỗ, tháo tấm sàn nhựa ra khỏi giá đỡ rất gọn và không tốn diện tích.

minhcuong

Active Member
Anh Hùng khéo tay và nhiều ý tưởng thật, thế này anh có thể mở xưởng mộc phục vụ các nhu cầu cho cún được rồi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cái ông Hùng Yêu Tinh này quái thật, có thể đạt mẫu quốc tế về khay cho ổ chó mẹ con rồi. Xin đề nghị thiết kế gia Hùng cho biết thêm:

1. Loại khay trên kích thước dài x rộng x cao bao nhiêu ? Dùng phù hợp cho giống chó nào?
2. Số lượng con bao nhiêu là phù hợp ?
3. Ngày tuổi chó con bắt đầu dùng khay và đến khi nào không cần dùng khay ?
4. Toàn bộ khay nặng bao nhiêu? Di chuyển và vệ sinh khay ra sao ?
5. Với loại chó nhỏ " toy dog " có thể dùng mẫu này ( tất nhiên nhỏ hơn ) hay không ?
6. Mùa đông lạnh ở miền bắc có cần thêm tấm lót đệm ấm ?
7. Giá thành tổng cộng với kích thước và chất liệu , công đóng... ước tính là bao nhiêu ?

Mong được hồi âm.

phamhuyhoang

Active Member
chất liệu gỗ thông dầu nên không sợ nước cũng như mối mọt,cún cũng không cắn gặm được!tay nghề làm mộc và cơ khí của bác rất giỏi!^_^ chỉ có khung chân là bác đặt hàn ở ngoài phải không ạ?trong trường hợp nhà bác nào không có máy hàn thì sử dụng loại vít bắn tôn tạo thành khung bên ngoài cũng rất chắc chắn!(loại vít tôn bắn mái nhà hình lục giác đầu có mũi khoan luôn)khi không sử dụng có thể tháo rời tất cả!cả khung gỗ bác cũng nên bắt vít thì sau này cũng tháo được khi đàn chó đã trưởng thành ^_^ở hà nội nhà chật nên e nghĩ như vậy hợp lí hơn ^_^ theo tính chất thẩm mĩ bác Hùng đã cắt chéo góc tạo nên rất thẩm mĩ khi người ta nhìn vào ^_^ bác nào không khéo tay hoặc muốn đỡ tốn thời gian thì chỗ nào bác Hùng cắt chéo thì mình làm vuông cũng không sao cả ^_^
loại gỗ khác thì em không biết nhưng loại gỗ bác Hùng đang sử dụng có giá thành khoảng 2200 000 ~2500 000 một khối ^_^ đã xẻ thành tấm

Hung.tinhyeu

Active Member
Cái ông Hùng Yêu Tinh này quái thật, có thể đạt mẫu quốc tế về khay cho ổ chó mẹ con rồi. Xin đề nghị thiết kế gia Hùng cho biết thêm:

1. Loại khay trên kích thước dài x rộng x cao bao nhiêu ? Dùng phù hợp cho giống chó nào?
2. Số lượng con bao nhiêu là phù hợp ?
3. Ngày tuổi chó con bắt đầu dùng khay và đến khi nào không cần dùng khay ?
4. Toàn bộ khay nặng bao nhiêu? Di chuyển và vệ sinh khay ra sao ?
5. Với loại chó nhỏ " toy dog " có thể dùng mẫu này ( tất nhiên nhỏ hơn ) hay không ?
6. Mùa đông lạnh ở miền bắc có cần thêm tấm lót đệm ấm ?
7. Giá thành tổng cộng với kích thước và chất liệu , công đóng... ước tính là bao nhiêu ?

Mong được hồi âm.
Em cám ơn bác đã có lời động viên.

Ưu điểm của gỗ thông lào là không bị mối mọt, không thấm nước vì có tinh dầu thông, muỗi bị ngửi mùi này cảm tháy khó chịu nên hạn chế tối đa, chó không cắn được gỗ cũng vì có tinh dầu thông.
Khuyết điểm của gỗ thông lào là giá thành sản phẩm cao.
1..kích thước của khay dài 1,2m x rộng 1,12m x cao 28 cm, dùng phù hợp cho chó trung bình đến chó to. từ Phú Quốc đến Rott & GSD.
2...Số lượng chó con từ 01 con đến 15 con.
3...Ngày tuổi chó con bắt đầu dùng khay từ khi chó con mới chào đời cho đến khi chó con được 45 ngày tuổi.
4...khay có trọng lượng 15kg đến 20kg, di chuyển, vệ sinh khay thì như em đã trình bầy bằng hình ảnh phía trên, khay có thể tháo ra lắp vào từng phần, nhấc rời khung gỗ ra khỏi giá đỡ , tháo rời từng tấm sàn nhựa ra khỏi giá đỡ bằng sắt. Rất gọn và tiện khi vệ sinh khay, khi không sử dụng thì tháo rời từng phần, xếp gọn không tốn nhiều diện tích.
5...Với loại chó nhỏ vẫn dùng được mẫu này theo kiểu thu nhỏ kích thước lại, sao cho phù hợp với diện tích của nhà.
6...Mùa đông lót đệm hay không còn tuỳ thuộc vào từng điều kiện kinh tế của mỗi người.
7....Giá thành của chiếc khay này là......6 tấm sàn nhựa x 83,000 d ========
2m2 gỗ thông lào x 250,000 /1m2 ====================
giá đỡ 6m cóc nhe 4 ( hay còn gọi là V4 ) x 30,000d / 1m ===
Thêm 150,000 đ tiền công cắt và hàn điện + sơn
Giá của khay giao động từ 1,3 tr đến 1,4 tr.

Hung.tinhyeu

Active Member
Anh Hùng khéo tay và nhiều ý tưởng thật, thế này anh có thể mở xưởng mộc phục vụ các nhu cầu cho cún được rồi.
cám ơn Minh Cường, khi nào mình có được máy cưa, máy khoan, máy cắt như của đ/c lúc đó mới dám mở xưởng mộc để phục vụ các nhu cầu cho cún, bây giờ chỉ làm ở mức độ amater thôi.

my_lucky

Active Member
Bác Hùng làm nhanh thế ạ???? Trưa hôm qua em mới thấy có mấy thanh gỗ nằm ở sàn nhà, vậy mà trưa nay đã thấy bác làm xong hết rồi, híc.Bác lắm tài thế này, không biết người " lắm tài " có " tật " gì không nhỉ??? ka ka ka

toilavodich

cám ơn kinh nghiệm của các bác,chó nhà em cũng sắp đẻ rồi,nên thông tin này thật bổ ích

He He ! Hôm nay đinh qua Bác Hùng ngắm cái Khay , hic Bác lại bận đi công chuyện không biết có phải đi dặt cái khay không :D , Em cũng đang có ý định làm cái khay đây , Zenco salo roài . Lúc nào rảnh em lại phải tạt vào học hỏi vụ làm khay của bác :-bd:-bd:-bd

Royal1202

Bác Hùng chịu khó thật, lại khéo tay nữa.
À chuẩn bị có lứa sinh hay sao mà bác chuẩn bị kỹ thế? Hôm nào cuối tuần rảnh em mời bác cốc cà-phê cạnh nhà bác nhé.
Kính bác:coffee:

linhty

Member
Em rất khoái cái khay này của bác Hùng, cao ráo và thông thoáng, khi cần làm vệ sinh thì tiện thôi rồi. Cám ơn bác Hùng đã tư vấn và giúp em làm được cái khay ưng ý nhé. ^^

Royal1202

À hóa ra anh Hùng làm khay cho Diva của Mạnh, hihi.
Chúc Diva mẹ tròn con vuông >:D<

Hung.tinhyeu

Active Member
He He ! Hôm nay đinh qua Bác Hùng ngắm cái Khay , hic Bác lại bận đi công chuyện không biết có phải đi dặt cái khay không :D , Em cũng đang có ý định làm cái khay đây , Zenco salo roài . Lúc nào rảnh em lại phải tạt vào học hỏi vụ làm khay của bác :-bd:-bd:-bd
Lúc nào qua thì hú trước nhé, tha hồ mà ngắm đ/c ơi, cứ có ý định là hay rồi.

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác Hùng làm nhanh thế ạ???? Trưa hôm qua em mới thấy có mấy thanh gỗ nằm ở sàn nhà, vậy mà trưa nay đã thấy bác làm xong hết rồi, híc.Bác lắm tài thế này, không biết người " lắm tài " có " tật " gì không nhỉ??? ka ka ka
Mình á, tài thì ít nhưng tật thì nhiều vô kể, cứ kể hết các tật xấu của mình có khi phải dài đến 5 trang giấy.
Vì tình hình tương đối cấp bách nên mới phải vắt chân lên cổ để làm đấy đ/c à, chia sẻ chia sẻ nhé.

my_lucky

Active Member
Cám ơn anh!

Mình á, tài thì ít nhưng tật thì nhiều vô kể, cứ kể hết các tật xấu của mình có khi phải dài đến 5 trang giấy.
Vì tình hình tương đối cấp bách nên mới phải vắt chân lên cổ để làm đấy đ/c à, chia sẻ chia sẻ nhé.
Cám ơn bác cái vụ đĩa cuộc thi rott và tài liệu về rott nhé.Anh em bọn em khoái mấy cái đó lắm, kiểu này là sắp sửa có mấy đồng chí lại dấn thân vào cái thú mê rott rồi, ka ka.Thân!