• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khay gỗ dành cho chó mẹ và cún sơ sinh.

Hung.tinhyeu

Active Member
ý tưởng đóng 4 cái chân sắt để tạo không gian phía dưới tiện cho việc vệ sinh rất hay. Từ lâu em đã gợi ý anh nên mở một công ty sản xuất thiết bị cho cún:

1- Ổ đẻ
2- Bệ phóng tên lửa
3- Xe kéo (đợt này đang có mấy nhà sáng chế rập rịch làm)
4- Các đạo cụ cho chó tập luyện: khung chữ A, rào nhảy vượt

Làm sao mà thành phẩm là những bộ phận đánh số và có sơ đồ hướng dẫn. Người mua về chỉ việc nhìn sơ đồ rồi ráp kiểu như LEGO vậy.

Nokia xuất phát từ công ty sản xuất ủng cao su. Anh Hùng chắc chưa biết điều này. :)
Cám ơn Minh Cường, vậy thì đặt tên cho sản phẩm này là khối LEGO cho chó mẹ và bầy cún sơ sinh nhỉ.

Thân

pjka_wife

A H ơi, không biết a có nhận làm giúp khay gỗ cho cún nữa k? E Fox nhà e sắp lâm bồn rồi, e thấy ý tưởng cái khay của a hay qua. Mà e còn thích làm 1 cái nhà cho nó, kiểu như cái lồng, mình up vào cái khay, để chó đỡ bị lạnh í anh.

Em con gái nên chắc k tự đóng được, nếu a nhận làm thì tốt quá. ^^

lovepet6

Member
Chó cái mang thai, thường từ 59 ngày đến 63 ngày, thậm chí có con 65 ngày thì đẻ. Trước thời gian này khoảng từ 10 đến 15 ngày, chúng ta nên chuẩn bị cho nó một cái khay bằng gỗ, kích thước 70 x 90 cao 20 cm hoặc 90 x 120 cao 20 cm, kích thước này áp dụng cho loại chó trung bình và chó lớn, nếu là chó nhỏ thì thu hẹp kích thước của khay lại sao cho phù hợp.

Kích thước và chất liệu gỗ tuỳ thuộc vào điều kiện sinh hoạt và kinh tế của mỗi người. Nếu có điều kiện thì nên làm bằng gỗ THÔNG LÀO. Khi chó cái mang thai được khoảng 55 ngày, ta nên cho nó nằm trong khay gỗ để làm quen dần với chiếc khay gỗ này cho tới ngày sinh nở.

Gỗ thông lào có được những ưu điểm sau.

1 Chống được mối mọt.
2 Có mùi thơm dễ chịu của tinh dầu và hạn chế rất nhiều muỗi.
3 Không thấm nước.
4 Không lo chó mẹ cắn, gặm vì trong gỗ thông lào có tinh dầu.

Tác dụng của khay gỗ này là tạo sự ấm áp cho chó mẹ và chó con, hơn nữa chó mẹ có thể gom chó con vào trong lòng tiện lợi hơn và kiểm soát được chó con một cách dể dàng. Tránh được tình trạng chó con bò ra, ngoài vòng kiểm soát của chó mẹ, nhất là khi chó mẹ đang nằm cho chó con bú.

Một chi tiết rất quan trọng của khay cần phải có là các nẹp gỗ để tránh chó con bị mẹ đè phải.

Cách làm như sau:
Chạy dọc theo phía trong 4 bức tường của khay, ta nẹp thêm 4 thanh gỗ tròn (đường kính khoảng 7 cm) sao cho khoảng cách giữa thanh gỗ tròn với đáy của khay là 10 cm.

4 thanh gỗ tròn này có tác dụng để tránh cho chó mẹ khi nằm trong khay mà không vô tình đè phải vào chó con. Khi chó mẹ nằm cho chó con bú, lưng của chó mẹ sẽ tỳ vào thanh gỗ tròn, lúc này nếu chó con có nằm sát thành khay cũng không lo bị chó mẹ đè bẹp vì đã có thanh gỗ tròn làm vệ sỹ rồi.

Sau đây là hình tham khảo:

Rất mong sẽ nhận được các ý kiến đóng góp và chia sẻ của các bác.
Cảm ơn bài viết của bác! CŨng còn tùy chó nhà từng người thế nào để có thể làm chuồng cho phù hợp !

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Tiện đây bác Hùng TY có thể chia sẻ cho e và ace biết được bệ phóng tên lửa của bác không?? Cách và phương thức làm! Cảm ơn bác và mong được chia sẻ!!

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Tiện đây bác Hùng TY có thể chia sẻ về cách làm bệ phóng của bác được không!! E nghe nói bác làm bệ phóng rất trúng đích và hiệu quả cao! Rất mong cao nhân chỉ giáo!!

Hung.tinhyeu

Active Member
Tiện đây bác Hùng TY có thể chia sẻ cho e và ace biết được bệ phóng tên lửa của bác không?? Cách và phương thức làm! Cảm ơn bác và mong được chia sẻ!!
Tiện đây bác Hùng TY có thể chia sẻ về cách làm bệ phóng của bác được không!! E nghe nói bác làm bệ phóng rất trúng đích và hiệu quả cao! Rất mong cao nhân chỉ giáo!!

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=22304

dung_bth

Member
Cao nhân, cao nhân

Trước giờ theo dõi bài viết của bác Hùng nhiều lắm đó bác, em lưu nó lại hết để dành sau này có cần thì lôi nó ra để áp dụng đó bác. Có gì hay mong bác chỉ thêm cho ace theo dõi và áp dụng nha bác
(ah, đừng kêu em là bác nhé, em là một cô gái chính hiệu yêu Rott hết mình đó bác, hihi:blusshing:)

Hung.tinhyeu

Active Member
Trước giờ theo dõi bài viết của bác Hùng nhiều lắm đó bác, em lưu nó lại hết để dành sau này có cần thì lôi nó ra để áp dụng đó bác. Có gì hay mong bác chỉ thêm cho ace theo dõi và áp dụng nha bác
(ah, đừng kêu em là bác nhé, em là một cô gái chính hiệu yêu Rott hết mình đó bác, hihi:blusshing:)
Ồ vậy hả, không biết có phải cái cô mà hơn hai tuần trước gọi ĐT cho mình, mà có giọng nói như rót mật vào tai không vậy ?.

Mọi thông tin trên này đều là chia sẻ mà, nếu cô thấy cần thì cứ lưu lại làm của để dành mà không phải lo trả phí nhuận bút đâu. THân

dung_bth

Member
Hihi, mắc cỡ quá

Hihihi, mắc cỡ quá vì toàn sử dụng miễn phí của các bác, cám ơn bác nhiều lắm, nhưng mà em không phải là người gọi cho bác như rót mật vào tai trước đó đâu, cỡ em thì chắc rót rượu vào tai được chứ mật thì em không có, nên khi nào các bác có tiệc tùng gì ngoài Sai Gòn thì cho em nó biết với, em nó chơi hết mình được đó các bác ơi!:D:D

henomishop

Active Member
char là em đốm nhà em sắp sinh, hôm nay rnahx rỗi làm cho em nó một khay sinh cho bằng chị, bằng em. hì hục cả buổi chiều mới xong, vậy mà em nó không thèm ngó ngàng tới. bắt bế vào được vài giây là nhảy ra ngoài ngay. chiều cao em chỉ làm 23cm thế mà em nó sợ sệt không bước vào, còn ra thì chỉ mất 1 giây. tiện đây ae cho hỏi rằng. chó nhà em trước giờ nuôi lồng, đi dạo ở ngoài, vs, ăn uống đều trong lồng cho dễ dọn dẹp. mấy hôm nay cho em nó lên lầu làm 1 phòng riêng thì em nó ăn ít đi hẳn, không chịu vs ra nền hay tolet. đang thai kì nên em hơi lo vì tính sạch sẽ của em nó ( dù em đã áp dụng mọi cách hướng dẫn vs ). các bậc tiền bối bày em cách cho em nó thích nghi khay đẻ và vs dùm nha. thành quả cả chiều nay ae xem dùm

tay nghề còn non nên nhìn chưa được đẹp lắm ae thông cảm

Hung.tinhyeu

Active Member
char là em đốm nhà em sắp sinh, hôm nay rnahx rỗi làm cho em nó một khay sinh cho bằng chị, bằng em. hì hục cả buổi chiều mới xong, vậy mà em nó không thèm ngó ngàng tới. bắt bế vào được vài giây là nhảy ra ngoài ngay. chiều cao em chỉ làm 23cm thế mà em nó sợ sệt không bước vào, còn ra thì chỉ mất 1 giây. tiện đây ae cho hỏi rằng. chó nhà em trước giờ nuôi ***g, đi dạo ở ngoài, vs, ăn uống đều trong ***g cho dễ dọn dẹp. mấy hôm nay cho em nó lên lầu làm 1 phòng riêng thì em nó ăn ít đi hẳn, không chịu vs ra nền hay tolet. đang thai kì nên em hơi lo vì tính sạch sẽ của em nó ( dù em đã áp dụng mọi cách hướng dẫn vs ). các bậc tiền bối bày em cách cho em nó thích nghi khay đẻ và vs dùm nha. thành quả cả chiều nay ae xem dùm

tay nghề còn non nên nhìn chưa được đẹp lắm ae thông cảm
Tuy chưa được đẹp nhưng như vậy là tốt rồi, xem qua phần thanh chống đè thì chưa được chắc chắn cho lắm, không nên để vải miếng vào trong đó. Nếu muốn khay luôn sạch sẽ thì lót thêm bìa catong, mặt bìa bị bẩn thì lật lại, cứ như vậy sau khi 2 mặt bìa đã bẩn thì lúc đó thay tấm bìa mới.

Nếu nó chưa quen nằm khay thì cũng không sao, sau khi nó đẻ xong, bạn đưa con của nó vào khay đẻ, lúc đó bản năng của nó sẽ theo con và vào nằm trong khay đẻ.

henomishop

Active Member
thanks a. tại giờ em nó chưa đẻ nên em để tạm cho cái chăn rách vào cho ấm. để chiều coi thử rảnh em sẽ gia cố lại phần thanh chống đè cho chó con chắc chắn hơn..........

Hung.tinhyeu

Active Member
Khay đẻ cho chó cỡ trung bình.

Khay này cho chó có cỡ trung bìng từ 25kh đến 35kg, vì là cỡ trong bình nên thanh chống đè được sử dụng bằng ống nước phi 15 nên khi nhìn vào có cảm giác rộng và thoáng hơn.

Vật liệu làm khay gồm gỗ thông ép xuất khẩu, 04 tấm sàn nhựa, 04 đoạn ống nước phí 15 có gien hai đầu, vít gỗ, bản lề và ke vuông.

jenny_Q

Vietpet sponsor
hehe cảm ơn chú hùng nhé chú đã làm cho cháu khau đẻ ưng ý quá hihi

bullygoto

Member
chú hùng cho cháu hỏi nếu cháu đóng 1 khay đẻ cho 1 em bully thi chiều dài chiều rộng và chiều cao là bao nhiêu ạ.mong chú tư vấn giúp cháu

Pham Thang

Member
A Hưng tình yêu khéo tay quá :D. Cám ơn A đã cho ACE thêm nhiều hiểu biết và kinh nghiệm nuôi cún :D.

vinhbn

Member
Mình thấy một số người thay thanh gỗ tròn bằng ống nước phi 60 cũng rất ok

Mango393979

Rất cảm ơn bài viết về khay cho chó mẹ và con của các bác .Thật là hữu ích Xin cảm ơn:):):):):)