• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khẩu phần ăn cho alaska

Mình sắp dẫn 1 em alaska đc 2 tháng về nhà :) Mình có ý định cho em ý ăn theo 4 bữa như sau:
1. Sáng ăn hạt ( ROYAL CANIN CLUB JUNIOR ( A3 ) )
2. Trưa ăn cơm nát ( chủ ăn gì chó ăn đấy - thức ăn trội hơn cơm 1 ít )
3. Chiều ăn hạt như buổi sáng
4. Tối ăn cơm nát như buổi trưa

Anh em trong diễn đàn thấy mình có sai xót ở đâu bảo nhé mình sợ không đủ chất cho bé :( với lại sợ 2 tháng chưa ăn đc cơm nữa .

sumoandbull

Vietpet sponsor
Ăn hạt A3 rất nóng. Nếu bạn cho ăn nhiều thì nên cho uống kèm mát gan ko thì dễ bị nóng trong và nhiều mụn ở bụng.

Ăn hạt A3 rất nóng. Nếu bạn cho ăn nhiều thì nên cho uống kèm mát gan ko thì dễ bị nóng trong và nhiều mụn ở bụng.
Trong bữa trưa và tối mình có bổ sung cả rau cũng đỡ nóng trong đc không bạn ?? mà mình thắc mắc bé 2 tháng đã ăn đc cơm nát chưa

2 tháng ăn cơm nát được rồi bạn ạ, bạn chú ý ko phải mình ăn gì là cún ăn đc nấy đâu. Hạn chế thịt mỡ, dầu mỡ dễ bị đi ngoài. Để đề phòng bạn nên cho thêm men tiêu hóa sống (dành cho chó) vào bữa cơm hàng ngày với liều lượng ít nếu dùng thường xuyên. Bổ sung can xi bằng thuốc hoặc sụn mềm hoặc cổ gà.

2 tháng ăn cơm nát được rồi bạn ạ, bạn chú ý ko phải mình ăn gì là cún ăn đc nấy đâu. Hạn chế thịt mỡ, dầu mỡ dễ bị đi ngoài. Để đề phòng bạn nên cho thêm men tiêu hóa sống (dành cho chó) vào bữa cơm hàng ngày với liều lượng ít nếu dùng thường xuyên. Bổ sung can xi bằng thuốc hoặc sụn mềm hoặc cổ gà.
thế nghĩa là k cho bé ăn thịt mỡ nữa hả bạn hay ăn ít ?? men tiêu hóa mình cho ăn sữa chua đc khôg bạn ?? còn canxi mình tưởng royal canin junior ( a3 ) cũng bổ sung rồi mà bạn

Thịt lườn gà, cổ gà (bỏ da) những loại tương tự vậy. Men tiêu hóa khác với sữa chua bạn ạ, pho mai thì tốt vì nhiều canxi ít chất béo và tốt cho tiêu hóa. Can xi trong thức ăn khô không đủ, bạn phải bổ xung bằng thuốc, hoặc sụn, xương mềm đối với cho lớn

Thịt lườn gà, cổ gà (bỏ da) những loại tương tự vậy. Men tiêu hóa khác với sữa chua bạn ạ, pho mai thì tốt vì nhiều canxi ít chất béo và tốt cho tiêu hóa. Can xi trong thức ăn khô không đủ, bạn phải bổ xung bằng thuốc, hoặc sụn, xương mềm đối với cho lớn
Mình lại không muốn bé uống nhiều thuốc bạn àh :( thế thỉnh thoảng mình mới cho bé ăn cổ gà đc không bạn ? bạn có cách nào không uống thuốc mà bé vẫn có tiêu hóa tốt không ??

tuanquangdo

Chó nhỏ từ 2 tháng tới 6 tháng tuổi rất hay bị bệnh ngoài ý muốn.
Nếu bạn cho ăn ( A3 ) là tốt rồi không cần phải cho ăn 1 thức ăn nào khác nữa ( mua loại của pháp là ok ).bên ngoài bao bí có hướng dẫn ăn nhiều ăn ít.
tại sao phải cho uống thêm thuốc :
1 ) do khí hậu thời tiết ( nóng ) làm cơ thể chó nóng : mắt có ghèn ( uống thêm viên C ) + phơi nắng sáng là có canxi
2 ) Tới thời gian khoảng 3 tháng chó sẽ thay lông ( rung rất nhiều lông ) cho uống dầu cá hoặc vitamin .
3 ) vì thức ăn ( A3 ) là dạng cám viên ( nén nhỏ ) nên nhiều khi chó không hấp thụ hết các chất trong cám,hoặc bị đầy bụng, vì vậy cho uống thêm túi bột ( men tiêu hóa ).
4 ) Tuyệt đối đừng cho ăn thức ăn sống hoặc xương ở thời kỳ ( 2 th - 6 th ) chó bị đi ngoài.
5 ) Chó cho ăn nhiều đi phân hết không hấp thu được bao nhiêu ( cứ cho ăn ngày 2 lần thức ăn A3 là tốt rồi ) 1 bao đó giờ khoảng 1tr 4 -- 1tr6 vậy là thôi. Nhiều người kg biết nuôi chó 1 tháng 3tr mà vẫn xấu.
6 ) từ 6th - 12 tháng mới cho ăn thêm các chất khác như : thịt bò, thịt gà, vit lộn v.v...
chụp hình cun lên đi bạn. khoe cục cưng tý nào.

Chó nhỏ từ 2 tháng tới 6 tháng tuổi rất hay bị bệnh ngoài ý muốn.
Nếu bạn cho ăn ( A3 ) là tốt rồi không cần phải cho ăn 1 thức ăn nào khác nữa ( mua loại của pháp là ok ).bên ngoài bao bí có hướng dẫn ăn nhiều ăn ít.
tại sao phải cho uống thêm thuốc :
1 ) do khí hậu thời tiết ( nóng ) làm cơ thể chó nóng : mắt có ghèn ( uống thêm viên C ) + phơi nắng sáng là có canxi
2 ) Tới thời gian khoảng 3 tháng chó sẽ thay lông ( rung rất nhiều lông ) cho uống dầu cá hoặc vitamin .
3 ) vì thức ăn ( A3 ) là dạng cám viên ( nén nhỏ ) nên nhiều khi chó không hấp thụ hết các chất trong cám,hoặc bị đầy bụng, vì vậy cho uống thêm túi bột ( men tiêu hóa ).
4 ) Tuyệt đối đừng cho ăn thức ăn sống hoặc xương ở thời kỳ ( 2 th - 6 th ) chó bị đi ngoài.
5 ) Chó cho ăn nhiều đi phân hết không hấp thu được bao nhiêu ( cứ cho ăn ngày 2 lần thức ăn A3 là tốt rồi ) 1 bao đó giờ khoảng 1tr 4 -- 1tr6 vậy là thôi. Nhiều người kg biết nuôi chó 1 tháng 3tr mà vẫn xấu.
6 ) từ 6th - 12 tháng mới cho ăn thêm các chất khác như : thịt bò, thịt gà, vit lộn v.v...
chụp hình cun lên đi bạn. khoe cục cưng tý nào.
Thank bạn nhiều nhiều nhé :)) vậy mình không đc cho bé ăn cơm chỉ cần ăn a3 thôi hả bạn ?? Cún mấy ngày nữa mới xuất chuồg bạn àh :(

tuanquangdo

mấy ngày nữa mới về nhà mới hả ! nhớ chụp hình lên nhe !
Điều quan trọng nữa là chit ngừa cho cún ( mũi thứ 1 cún được 50 ngày tuồi ) và phải mất 7 ngày thuốc mới có tác dụng ( vậy là hơn 60 ngày mới bắt về nhà mới )...cái này hỏi chủ nuôi và xin luôn cuốn sổ sức khỏe.
Về nhà rồi ...nhớ phải đi chít mui thứ 2 ( ngày có ghi trên sổ sức khỏe )....Chó con là phải chú ý tới những việc đó.....
Ăn cơm chộn với A3 cũng được ( mất công thêm thôi ) vì cơm có nước mắm hoặc canh ( nếu mặn wa ) chó sẽ bị bệnh ghẻ ngứa .
Tốt nhất là ăn A3 ( ăn nhưng thứ khác chỉ là ăn chơi, vui )

jane112389

Member
mấy bé lạp xưởng nhà mình được 2 tháng, mình toàn mua thịt băm về nấu cháo cho ăn ko ak, uống thêm sữa tươi ko đường nữa. Tính cho ăn thức ăn khô mà sợ nóng quá @@

tuanquangdo

mấy bé lạp xưởng nhà mình được 2 tháng, mình toàn mua thịt băm về nấu cháo cho ăn ko ak, uống thêm sữa tươi ko đường nữa. Tính cho ăn thức ăn khô mà sợ nóng quá @@
Bạn nói rất đúng ( Ăn thức ăn khô sợ nóng ) Vì vậy phải uống nước nhiều.
1 phần thức ăn + 3 phần nước ngâm từ 10p - 15p. Bằng thời gian bạn ( đánh răng rửa mặt ).
Tới 3 tháng tuổi bạn cho ăn ( chào + thịt băm ) chó sẽ bị thiếu chất. Nấu như bạn rất tốn thời gian ( tốn khoảng 30p - 1 giờ ).Chó nước ngoài khác chó VN nhe bạn ...nếu ăn nhạt bị thiếu chất ngược lại thêm muối ( hay nước mắm ) ăn mặm là bị ghẻ ( nhiều bạn còn ngủ cùng chó nữa ) thì không tốt cho chủ nuôi.
Bạn cứ hỏi mấy người đã nuôi chó rồi ( chó sạnh + chủ sạch = không bị hôi ) họ cho ăn gì ? ( đặc biệt 1 điều là phân chó ăn cám khô khác với ăn thức ăn ).
P/S : chó kiểng muốn đẹp ( phải có thời gian phơi nằng sáng và tắm ) đừng cầu kỳ nấu nướng, không giống người đâu bạn ơi.

Bạn Tuan quang do có nhiều kinh nghiệm nuôi cún con nhỉ! Bạn biết khẩu phần ăn của chó mẹ đang cho con bú như nào không chia sẻ mình ít kinh nghiêm với!

vitco

chỉ mình cách nấu thức ăn cho cún alaska 2 tháng tuổi với :(( mình mới bắt em về và em ý bị biếng ăn, cho ăn cơm k ăn, và chỉ ăn đồ khô. mình cảm thấy lo ..

loanpmi

mình rất thích giống chó này nhưng mà có vẻ chăm sóc cho nó có vẻ khó, mình thì đi làm suốt chả có thời gian để chăm sóc