• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khướu, vẹt, sáo, vành khuyên, cu gáy...đây

Đây là em khướu của mình mua được gần 2t rồi:

Tiếp theo là mấy em vẹt

Mấy em khuyên non:

Cu gáy:

còn em sáo này nuôi từ bé mà nó bay mất rồi

Hiep_Ga

Member
Mấy con khuyên non của bác nhìn yêu quá . Bác mua ở đâu vậy chỉ em cái . Em đang thèm nuôi 1 đôi khuyên non

tribm.ts

Member
Phê bình bạn Tuananh-dog nha:
-Bầy chim trên kia là Yến phụng, không phải vẹt, k dạy nói được đâu.
-Tùy ý thích mỗi người nhưng nuôi vành khuyên con sau líu dở lắm, tốt nhất nuôi con bổi (mộc) sau hay hơn nhiều.

mấy con khuyên đấy mình bắt được nên nuôi cho vui thôi chứ ko có ý nuôi lâu dài>............nhận lời phê bình của bạn TRIBM.TS ở đây người ta toàn gọi vậy nên mình quên mất

Hoangminh

Member
Phê bình bạn Tuananh-dog nha:
-Bầy chim trên kia là Yến phụng, không phải vẹt, k dạy nói được đâu.
-Tùy ý thích mỗi người nhưng nuôi vành khuyên con sau líu dở lắm, tốt nhất nuôi con bổi (mộc) sau hay hơn nhiều.
Miền bắc gọi nó là vẹt nhưng là vẹt hồng kông để phân biệt bác à ít người kêu là yến phụng lắm. Còn về khuyên thì đúng là khuyên con nuôi từ ổ líu không thể bằng chim mộc vì thiếu lửa rừng, hoàn toàn đồng ý với bác. Có điều đổi lại là nó rất dạn người có thể cầm tay cho đứng hoạc cho chơi loanh quanh trong nhà được.
khuyên non có thể lên hoàng hoa thám để mua hình như 200k 1 ổ 4con thì phải.

con khướu nhà mình mấy ngày hôm nay lại ko chụi tắm lại it hót nữa. có phải là biểu hiện của sự thay lông ko ạ ?xin mọi giúp mình với

tribm.ts

Member
Khướu ít hót và không tắm có thể là cơ thể k khoẻ, mùa này thay lông thì không ổn, mà nếu chim khoẻ thì thay lông chúng vẫn tắm bình thường. Có thể nó k khoẻ thôi, nên treo lồng tránh chỗ gió, tắm nắng buổi sáng đều đặn.Con bạc má này đẹp đấy, có vẻ hơi nhỏ con ??

Anhcv

Member
Khuyên em bẫy vẫn nuôi thuần dạng người như thường. Em thấy miền Bắc hay nuôi khoen (khuyên) vàng. Trong Nam lại thích nuôi khoen xanh. Em không có ý so sánh nhưng khoen xanh đi gió và líu rất khỏe. Nhất là những con khoen xanh ba son vừa đi gió vừa líu rất chiến. Khoen vàng chỉ toàn đi gió thôi không thấy líu.

mấy con khuyên đó 1 con em cho ông hàng xóm còn 1 con bị mèo xơi mất (huhu) con còn lại em phóng sinh rồi. nhưng em mới có mấy con chích choè non

4 chú nhìn thích lắm

tribm.ts

Member
Khuyên em bẫy vẫn nuôi thuần dạng người như thường. Em thấy miền Bắc hay nuôi khoen (khuyên) vàng. Trong Nam lại thích nuôi khoen xanh. Em không có ý so sánh nhưng khoen xanh đi gió và líu rất khỏe. Nhất là những con khoen xanh ba son vừa đi gió vừa líu rất chiến. Khoen vàng chỉ toàn đi gió thôi không thấy líu.
Khoen vàng đi chuyện hay hơn khoen xanh nhiều, tiếng to hơn, nhiều làn điệu hơn, buổi trưa mà nghe Vàng đi chuyện thì thôi rồi...khỏi ngủ !
Khoen xanh thì líu hay hơn khoen vàng nhiều: Khoen xanh tiếng líu trong trẻo hơn khoen vàng, có nhiều tiếng kim khí, còn khoen vàng thì tiếng líu đục ngắn.
Hiện nay trong Nam các cuộc thi chỉ toàn Xanh thôi, Vàng hầu như không ai nuôi nữa, nhà tớ hiện tại vẫn còn 3 em Vàng, cả 3 đều líu suốt ngày.

Hoangminh

Member
Bác trims có thể post ảnh khuyên vàng và khuyên xanh lên không ạ. Vì ngoài bắc khuyên hay nuôi vẫn gọi là khuyên xanh nhưng nghe các bác trong nói lại nói là khoen vàng? Nên không rõ con khuyên xanh ngoài bắc ( có 1 phần vàng ) trong nam gọi là khoen vàng hay khoen vàng là con khoen vàng toàn bộ ( nếu vậy thì giá trên trời luôn) . Mình cứ thắc măc mãi mà không hiểu
Con khuyên xanh miền bắc đây ạ:

khuyên vàng hàng hiếm:

cám ơn bác trước

tribm.ts

Member
Khoen Vàng nhà mình đây: Bạn nhìn kỹ : mí mắt to và dầy hơn so với khoen xanh, sắc lông ngả sang vàng nhiều hơn (có con vàng như nghệ) trong lúc khoen xanh thì xanh hơn.

Con Vàng trên ảnh của bạn có thể là con xanh đột biến chứ vàng không có mi mắt mỏng như vậy, nói chung nghe tiếng chép thì biết ngay: Vàng: đục ngắn - Xanh: trong và dài hơn

tribm.ts

Member
Còn đây là con Xanh, nuôi tốt thì mi mắt sắc sảo nhưng mi mỏng và gầy hơn nhiều so với Vàng.
(con này tớ đã lấy 7 giải nhất nhì)

hchungkt80

Dịch giả Vietpet
Đây là em khướu của mình mua được gần 2t rồi:

còn em sáo này nuôi từ bé mà nó bay mất rồi

Hồi trước mình cũng nuôi 1 con khướu bạc má giống con này, nhưng đợt cúm gà nó chết mất, tiếc lắm

Sáo mình cũng nuôi 2 con, 1 con bay mất, 1 con chết cùng con khướu trong đợt cúm gà.

Giờ xem mấy con chim bạn nuôi lại nhớ đến chúng.

nhờ mọi người phân biệt hộ xem em nào là trống :đây là em đầu tiên

em thứ 2

thứ 3

thứ 4

và cuối cùng là 4 em

4 em này chung một tổ

tribm.ts

Member
Nhìn qua qua khó chính xác, phải chụp thêm pô ngang xem mới chính xác hơn.
Nhưng theo tớ cả bốn em đều trống, con thứ 1, thứ 3 chưa trổ. Bạn cứ nhì kỹ thực tế dễ lắm: Than mái màu tro
than trống màu đen, khi trổ các lông đen sẽ mọc lên thay thế lông tro, chim non chỉ cần có vài lông đen nhánh là trống rồi.

Anhcv

Member
Theo em, trong nam tỉ lệ khoen xanh được nuôi nhiều hơn khoen vàng vì khả năng líu. Đi chuyện hay còn gọi là đi gió nghe rất thích tai nhưng ít dùng để thi hót. Hồi trước em thấy mấy ông tàu thi hót đặt chuồng cạnh nhau gớm lắm. Con nào líu yếu hơn vài bữa sau mất lữa rụng lông tơi tả. Mà thi hót thì hình như toàn khoen xanh thôi.

tribm.ts

Member
Trước kia người ta thi cả 2 loại, công bằng mà nói thì con khoen xanh líu giọng chát chúa và thanh hơn, nhưng con vàng Nam bộ cũng có cái hay của nó, nhất là khi bình thường đi chuyện thì con vàng ăn đứt con xanh, nhưng nay lâu rồi các cuộc thi vàng hầu như đã bỏ, mọi người chỉ còn nuôi xanh thôi, chỉ những người nào k quan tâm tới thi thố thì còn giữ lại vàng...( nhưng vừa rồi có anh bạn ngoài HN vào tận VT tìm mua vàng Cầu Cháy, k biết có mua được con nào k , nghe đâu ngoài đấy người ta vẫn chuộng vàng??)

ngoài bắc nuôi khoen vàng không được ổn lắm vì miền bắc có tận 4 mùa thời tiết thay đổi liên tục
nuôi KV thường bị xù lông ,ỉa chảy nói chung có sống được đi nữa cũng không đẹp.