• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Không Dùng Thức Ăn Để Huấn Luyện Chó.

VuHung

Member
KHÔNG DÙNG THỨC ĂN ĐỂ HUẤN LUYỆN CHÓ.
I- Từ khi con Chó bắt đầu HỌC TẬP theo BÀI BẢN rồi,ta không được DÙNG THỨC ĂN để KHEN THƯỞNG NÓ.Ta chỉ KHEN NÓ sau khi đã HỌC TẬP TỐT,bằng NHỮNG CÁI VUỐT ĐẦU ÂU YẾM mà thôi ,kèm theo những tiếng khen:GIỎI,GIỎI,GIỎI.Chó cũng cảm nhận và thích thú y như khi được thưởng THỨC ĂN.Vì nếu cứ thưởng CHO CHÓ ĂN QUEN,rồi có một lúc nào đó,nó lại nghĩ nhược lại là CHỜ ĐƯỢC ĂN mới làm việc thì HỎNG HẾT.Thí dụ khi có NGƯỜI LẠ XÂM NHẬP,nó chờ được ĂN thì MỚI TẤN CÔNG thì hỏng hết việc.
Ta dạy cho chó biết cách PHẢN XẠ TỰ ĐỘNG,bằng cách dạy đi dạy lai một BÀI HỌC NHIỀU LẦN,con chó sẽ THẤM NHUẦN thành HÀNH ĐỘNG PHẢN XẠ TỰ ĐỘNG,có nghĩa là thấy như thế sẽ làm như thế,không cần phai ai ra lệnh mới làm:Thấy NGƯỜI LẠ XÂM NHẬP,ĐE DOẠ CHỦ,LẤY TÀI SẢN CỦA CHỦ là TẤN CÔNG liền thấy thức ăn ngoài cái THAU ĂN CỦA NÓ là né tránh.
II-DÙNG THỨC ĂN LÀM MẸO VĂT ĐỂ SAI KHIẾN MẤY CON CHÓ CHƯA ĐƯỢC HUẤN LUYỆN.
A-Trong ĐOÀN XIẾC dạy chó LÀM TOÁN như sau:Lấy mIếng CHẢ LỤA<GIÒ> BẰM NHỎ NHƯ HẠT BẮP<NGÔ>,rồi cứ một lát chừng 1 phút lại gọi tên và cho CHÓ ĂN,Chó sẽ nghiền và đeo bám để XIN ĂN.Tay trái NẮM MIẾNG CHẢ LỤA,đưa vào mũi cho nó ngửi,nhưng không cho ăn,NÓ SỦA đẻ xin ăn.Một lát sau cho nó ăn ,nó sẽ HẾT SỦA.Từ nguyen tắc đó;CÔ GIÁO trong đoàn xiếc,Tay TRÁI NẮM MIẾNG CHẢ LỤA,Tay phải CẦM CUC PHẤN viết lên bảng:7+3 LÀ MẤY.Cô giáo quay xuống đứng gần con chó ,tay trái nắm chả lụa,CON CHÓ SỦA ĐÒI ĂN,Khi nào sủa đủ 10 TIẾNG,cô giáo đút ngay miếng
CHẢ LỤA vào miệng nó,được ăn rồi,nó hết sủa,mọi người KHÔNG BIÊT,ca ngợi CON CHÓ THÔNG MINH.Các bài toán khác cũng lam như vậy.
B-MUỐN GỌI CHÓ ĐẾN,cũng cho chó ăn CHẢ LỤA MÊ SAY NHƯ TRÊN,Nó sẽ đeo bám để xin ăn,
Ta gọi tên nó + ĐẾN,làm nhiều lần nó sẽ quen và nghe gọi ĐẾN là nó đến đẻ được ăn.Cũng cách đó,Chó sẽ quanh quẩn bên chủ ĐỂ CHỜ XI ĂN,không chạy đi xa nữa.HLV VŨ HÙNG.ĐT;(08)9804073 và 0903827477.

l0ve_d0g

Member
Bác ơi em không hiểu rõ lắm.Tức là phần I thì bác nói là "không được dùng thức ăn để huấn luyện chó" còn phần II thì bác lại "hướng dẫn cách huấn luyện chó bằng thức ăn".Thực sự em không hiểu rõ lắm về phần này.Bác giải đáp hộ em.Thanks bác ^^

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác ơi em không hiểu rõ lắm.Tức là phần I thì bác nói là "không được dùng thức ăn để huấn luyện chó" còn phần II thì bác lại "hướng dẫn cách huấn luyện chó bằng thức ăn".Thực sự em không hiểu rõ lắm về phần này.Bác giải đáp hộ em.Thanks bác ^^
Ý của bác Vũ Hùng: chỉ dùng thức ăn để huấn luyện với chó chưa bao giờ huấn luyện, tức là giai đoạn đầu. Khi đã vào nên nếp thì không nên dùng thức ăn để khen thườngma bằng các cử chỉ âu yếm, vuốt ve của chủ là phần thưởng quý giá với chó yêu.

VuHung

Member
Từ Khi Huấn Luyện Chó đưa Vào Khuôn Khổ,không Dùng Thức ăn Nữa .

Từ Khi Chó Bắt đầu Học Tập Theo Bài Bản Theo Giáo án Rồi Thì Không được Dùng Thức ăn để Khen Thưởng Chó Như Lúc Chó Chưa đi Học.người Ta Chỉ Dùng Thức ăn Cộng Thêm Mẹo Vặt để Sai Khiến Chó Trong Vài Lãnh Vực ,khi Con Chó Chưa đi Học Mà Thôi.

VuHung

Member
KHÔNG DÙNG THỨC ĂN ĐỂ HUẤN LUYỆN CHÓ.
I- Từ khi con Chó bắt đầu HỌC TẬP theo BÀI BẢN rồi,ta không được DÙNG THỨC ĂN để KHEN THƯỞNG NÓ.Ta chỉ KHEN NÓ sau khi đã HỌC TẬP TỐT,bằng NHỮNG CÁI VUỐT ĐẦU ÂU YẾM mà thôi ,kèm theo những tiếng khen:GIỎI,GIỎI,GIỎI.Chó cũng cảm nhận và thích thú y như khi được thưởng THỨC ĂN.Vì nếu cứ thưởng CHO CHÓ ĂN QUEN,rồi có một lúc nào đó,nó lại nghĩ ngược lại là CHỜ ĐƯỢC ĂN mới làm việc.Thí dụ khi có NGƯỜI LẠ XÂM NHẬP,nó chờ được ĂN thì MỚI TẤN CÔNG thì hỏng hết việc.
Ta dạy cho chó biết cách PHẢN XẠ TỰ ĐỘNG,bằng cách dạy đi dạy lai một BÀI HỌC NHIỀU LẦN,con chó sẽ THẤM NHUẦN thành HÀNH ĐỘNG PHẢN XẠ TỰ ĐỘNG,có nghĩa là thấy như thế sẽ làm như thế,không cần phai ai ra lệnh mới làm:Thấy NGƯỜI LẠ XÂM NHẬP,ĐE DOẠ CHỦ,LẤY TÀI SẢN CỦA CHỦ là TẤN CÔNG liền thấy thức ăn ngoài cái THAU ĂN CỦA NÓ là né tránh.
A-Trong ĐOÀN XIẾC dạy chó LÀM TOÁN như sau:Lấy mIếng CHẢ LỤA<GIÒ> BẰM NHỎ NHƯ HẠT BẮP<NGÔ>,rồi cứ một lát chừng 1 phút lại gọi tên và cho CHÓ ĂN,Chó sẽ nghiền và đeo bám để XIN ĂN.Tay trái NẮM MIẾNG CHẢ LỤA,đưa vào mũi cho nó ngửi,nhưng không cho ăn,NÓ SỦA đẻ xin ăn.Một lát sau cho nó ăn ,nó sẽ HẾT SỦA.Từ nguyen tắc đó;CÔ GIÁO trong đoàn xiếc,Tay TRÁI NẮM MIẾNG CHẢ LỤA,Tay phải CẦM CUC PHẤN viết lên bảng:7+3 LÀ MẤY.Cô giáo quay xuống đứng gần con chó ,tay trái nắm chả lụa,CON CHÓ SỦA ĐÒI ĂN,Khi nào sủa đủ 10 TIẾNG,cô giáo đút ngay miếng
CHẢ LỤA vào miệng nó,được ăn rồi,nó hết sủa,mọi người KHÔNG BIÊT,ca ngợi CON CHÓ THÔNG MINH.Các bài toán khác cũng lam như vậy.
B-MUỐN GỌI CHÓ ĐẾN,cũng cho chó ăn CHẢ LỤA MÊ SAY NHƯ TRÊN,Nó sẽ đeo bám để xin ăn,
Ta gọi tên nó + ĐẾN,làm nhiều lần nó sẽ quen và nghe gọi ĐẾN là nó đến đẻ được ăn.Cũng cách đó,Chó sẽ quanh quẩn bên chủ ĐỂ CHỜ XI ĂN,không chạy đi xa nửa chủ đi đâu nó theo đó.HLV VŨ HÙNG.ĐT;(08)9804073 và 0903827477.

mỗi người có 1 phương pháp huấn luyện riêng , nên ko thể nói là ai đúng ai sai , nhưng huấn luyện như thế nào mà bất cứ ai cũng có thể ra lệnh cho chú chó thì mới là đẳng cấp , chứ huấn luyện xong mà chó chỉ sợ huấn luyện viên thì mới nghe lời ,còn chủ nói sao cũng ko nghe thì đúng là potay.

Huấn luyện như thế nào mà bất cứ ai cũng có thể ra lệnh cho chú chó nghe lời thì tốt nhất là ko nên cho chó đi học, vì học như vậy tốn tiền của chủ và mất công thầy dậy. Tên trộm vào nhà rồi ra lệnh ( NGỒI YÊN ) mà con chó nghe lời thì bao nhiêu đồ đạc của chủ, tên trộm lùi xe 2,5 tấn vào và khuân sạch bách, lúc đó mẩu gạch vụn chắc cũng ko còn.

Huấn luyện xong mà chó chỉ sợ HLV mà chủ nói ko nghe lời, vậy thì người chủ đó phải xem lại tư cách của mình, xem đã xứng đáng là một người chủ của nó chưa. Nếu chưa xứng đáng thì làm sao nó nghe lời đc. Vậy nên potay cũng là điều đương nhiên, và cũng ko biết đc là ai đúng ai sai. Chó là giống sống theo bầy đàn và rất tôn trọng con đầu đàn. Người chủ hay HLV mà ko chứng tỏ đc bản lĩnh đầu đàn thì cách gì cũng thua.

simulink

Huấn luyện như thế nào mà bất cứ ai cũng có thể ra lệnh cho chú chó nghe lời thì tốt nhất là ko nên cho chó đi học,vì học như vậy tốn tiền của chủ và mất công thầy dậy.Tên chộm vào nhà rồi ra lệnh (NGỒI YÊN )mà con chó nghe lời thì bao nhiêu đồ đạc của chủ ,tên trộm lùi xe 2,5 tấn vào và khuân sạch bách,lúc đó mẩu gạch vụn chắc cũng ko còn.

Huấn luyện xong mà chó chỉ sợ HLV mà chủ nói ko nghe lời,vậy thì người chủ đó phải xem lại tư cách của mình,xem đã xứng đáng là một người chủ của nó chưa.Nếu chưa xứng đáng thì làm sao nó nghe lời đc.Vậy nên potay cũng là điều đương nhiên,và cũng ko biết đc là ai đúng ai sai.
Bác Hungtrungyen viết bài này phải nói là quá chuẩn luôn. Tiện thể em góp ý bác đừng tự ái, bài nào bác cũng sai ít nhất 1 lỗi chính tả. Ngôn ngữ tuổi teen bị cảnh báo, thì lỗi chính tả, ngữ pháp còn tệ hơn bác ạ. Trộm chứ không phải chộm, sau dấu chấm, dấu phẩy thì cách ra 1 dấu cách :D

Bác Hungtrungyen viết bài này phải nói là quá chuẩn luôn. Tiện thể em góp ý bác đừng tự ái, bài nào bác cũng sai ít nhất 1 lỗi chính tả. Ngôn ngữ tuổi teen bị cảnh báo, thì lỗi chính tả, ngữ pháp còn tệ hơn bác ạ. Trộm chứ không phải chộm, sau dấu chấm, dấu phẩy thì cách ra 1 dấu cách :D
Xin cám ơn những ý kiến đóng góp của bạn. Mình luôn luôn lắng nghe và hoàn toàn không có chút tự ái.

VuHung

Member
Làm Sao để Chủ điều Khiển được Chó Sau Khi Học

LÀM SAO ĐỂ CHỦ ĐIỀU KHIỂN ĐƯỢC CHÓ SAU KHI HỌC.
Con chó sau khi đã học tâp và tốt nghiệp rôi,người HUẤN LUYỆN VIÊN CÓ TRÁCH NHIỆM VÀ BỔN PHẬN HƯỚNG DẴN cho chủ CHÓ điều khiển được mọi ĐỘNG TÁC theo BÀI HỌC,cho tới khi nào CHỦ ĐIỀU KHIỂN đươc THÀNH THẠO mới THÔI,hoặc CHỦ tới TRƯỜNG,hoặc HUẤN LUYỆN VIÊN đến tận nhà để hướng dẫn.Tuy nhiên,Chủ chó ra lệnh phải CỨNG RẮN VÀ CƯƠNG QUYẾT có đầy UY LỰC để con chó sợ mà nghe theo,vì nó biết chủ nó cưng nó,không cứng rắn như HUẤN LUYỆN VIÊN.Con chó sau khi HỌC,Chỉ nghe một mình LỆNH CỦA CHỦ mà thôi,một thời gian ngắn,nó sẽ quên cả HUẤN LUYỆN VIÊN,không phải nó nghe HLV suốt đời đâu,đó mới LÀ CON CHÓ KHÔN.Ngoài chủ ra,không ai điều khiển được nó,vì thế Trộm Cướp mới sợ,nó sẽ TẤN CÔNG TẤT CẢ NGƯỜI LẠ XÂM NHẬP,TẤN CÔNG AI LẤY TÀI SẢN CỦA CHỦ NÓ,TẤN CÔNG AI DÁM GÂY RỐI VÀ ĐE DOẠ CHỦ NÓ.ĐÓ MỚI LÀ CON CHÓ KHÔN THỰC SỰ.HLV VŨ HÙNG.

VuHung

Member
Gặp Nhau Trong Buổi Offline Clb Chó Phú Quốc.

Xin Chào Em.
Khi Nào Clb Chó Phú Quốc Họp Mặt,em Cho Bác Hay Về Thời Gian Và địa điểm Trước 2 Ngày,để Bác Sắp Xếp,nhắt Là Về Sức Khoẻ,vì Bác đã 70 Tuổi Rồi,không đi Quá Xa,dễ Bị Mệt Mỏi,trong Lúc Có Bệnh Tim đã 11 Năm Rồi.bác Sẽ Cố Gắng,vì Gặp Anh Chị Em Vietpet Trên Mạng để Trao đổi Kinh Nghiệm Và Hiến Thức Là Bác đã Vui Lắm Rồi.xin Chào Thân ái Mọi Người.hlv Vũ Hùng.

tuanvd

Hỏi về cách dạy chó bò

ai có kinh nghiệm cho tôi hỏi cách dạy chó bò sau khi đã biết đi, đứng,nằm ngồi.cảm ơn nhiều !

VuHung

Member
Cách dạy chó bò.

XIN CHÀO EM.
Nếu EM coi dĩa vcd1 trong bộ dĩa hình <HƯỚNG DẴN KỸ THUẬT DẠY CHÓ> thì em sẽ thấy cách dạy chó BÒ,vừa có hình ãnh ,vừa có lời hướng dẫn nữa.Em bắt chó NẰM,rồi ngồi nhẹ trên lưng nó,cúi xuống,kéo về phía trước,lần lượt kéo tay này,xong rồi lại kéo tay kia,đồng thời hô BÒ,cứ như thế làm hoài một thời gian chó sẽ quen và khi nghe BÒ thì nó sẽ BÒ.hlv VŨ HÙNG.

anhvuanh

Xin hỏi bác Vũ Hùng là chó ta thì dùng thức ăn gì để thưởng nó khi huấn luyện( Loại nào dễ mua hoặc dễ làm chó lại thích). Xin cảm ơn bác nhiều.

VuHung

Member
Thức ăn để thưởng cho chó .

XIN CHÀO ANHVUANH
Trong cách huấn luyện chuyên nghiềp thì người ta không dùng thức ăn để huấn luyện chó vì sợ nó thành thói quen chỉ làm sau khi chờ chủ cho ăn.Còn huấn luyện nghiệp dư ở nhà thì thức ăn thưởng cho chó nó thích nhất là chả lụa<Giò> chó nào cũng thích hết.hlv Vũ Hùng.

chungtu

Bác Vũ Hùng ơi con Golden nhà cháu được 3 tháng vài ngày rồi, muốn cho nó đi học sớm có được không, tại vì cháu thấy nó tiếp thu rất là nhanh, hiện giờ cháu đã dạy được nó ngồi, nằm, bắt tay, lụm banh đem lại chủ, giả chết nằm ngửa ra nữa. Tất cả những cách huấn luyện cháu đều học được trên này, và dạy nó không quá 15 phút cho mỗi bài học là nó đã làm được chuẩn 90% , có điều phải có đồ ăn mới làm :D

VuHung

Member
Chó 3 tháng tuổi .

XIN CHÀO CHUNGTU .
Chó mới có 3 tháng tuỏi,còn non yếu lắm chưa đi học được .Em đợi cho nó được đủ 6 tháng hãy cho nó đi học,lúc đó chân tay nó tương đối cứng cát,và trí nhớ của nó phát triển tương đối ổn định rồi .Còn việc dùng thức ăn để huấn luyện chó thì trong chuyên nghiệp không được dùng ,vì tạo cho chó thành thói quen là chỉ khi nào được ăn mới làm.Người ta luyện tập bài học đó lập đi lập lại nhiều lần để biến nó thành thói quen rồi biến thành phản xa .hlv Vũ Hùng .

terranist

Member
Không lẽ lúc nào cũng phải thật nhanh tay nhét thức ăn vào mồm chó để bịt miệng chó? làm thế thì đến trẻ con mẫu giáo cũng nhận ra.
http://www.youtube.com/watch?v=yCxEmA6SKZ8&feature=related Đoạn cuối con chó cũng làm toán nhưng không phải sủa mà bằng cách gõ chân xuống mặt bàn. Chủ không dùng thức ăn bịt miệng chó. không ra dấu. Nói tóm lại là chủ không làm gì cả.
Hình như có 1 bác Mod của diễn đàn làm ở rạp xiếc sở thú HN. Chuyên tiết mục chó làm toán. Không rõ cách làm của bác đó là gì.

Cách của mình là còi siêu âm. Chó nghe được người không nghe gì. Thổi 1 tiếng chó sủa 1 cái.

terranist

Member
Nói không dùng thức ăn để huấn luyện chó cũng không hoàn toàn đúng. Đối với những trò vui giải trí như trong rạp xiếc hay tại gia thì nên dùng thức ăn. Không phải lúc nào con chó cũng có trạng thái tinh thần tốt và tập trung để luôn nghe lời. Vì thế thức ăn là động lực tốt nhất.

Những huấn luyện thuộc về bản năng của chó như huấn luyện chó bảo vệ, trông nhà, sủa báo động, tấn công, đi theo chủ khi đi dạo,... tuyệt đối không dùng thức ăn hay bất cứ hình thức khen thưởng nào khác. Đó là bản năng của con chó. Chủ chỉ cần hướng dẫn và kích thích chó đúng cách tự nó sẽ làm được. Có nhiều con chó ban đầu không biết sủa báo động. Sau quá trình huấn luyện đúng cách sẽ biết sủa mỗi khi có người đứng trước cửa nhà. Nếu khi huấn luyện mà vuốt ve khen thưởng nó thì không lẽ mỗi khi thấy chó sủa người khả nghi cũng phải chạy ra vuốt chó khen giỏi?