• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Không có rận chưa hẳn đã sạch

Status
Không mở trả lời sau này.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hôm qua mình cho Lucy đi khám ở phòng khám thú y phố Tô Ngọc Vân, người ta lấy ghét ở tai bé ra và soi lên kính hiển vi... Ối giời ơi mình suýt ngất, các bạn biết không, có hàng chục con gì giống con nhền nhện, nhưng chân nó có gai và bấu rất chặt vào da, mà cái mình nó nhìn kinh tởm vô cùng...

Mà chắc cả nhà cũng biết mình chăm Lucy thế nào rồi, tai nó luôn luôn sạch, nhưng mình theo lời khuyên của sách thú y: Không được lau sâu vào tai mèo... Đúng là hú hồn... Thảm nào mà thỉnh thoảng nó cứ gãi tai xành xạch, chắc do rận tai cắn đấy.

Cả nhà lưu ý là Rận Tai hoàn toàn khác với rận trên da nhé. Rận tai sinh sôi nảy nở trong cái ghét đen đen ở tai mèo ấy, nó bé đến nỗi mắt thường không nhìn thấy được đâu, và nó làm mèo ngứa tai kinh khủng...

Mặc dù tốn tiền, nhưng mình đã hi sinh 120k/ liều thuốc là RENOVATION. Thuốc này đổ thẳng lên da gáy mèo, có 4 tác dụng: diệt rận tai, bọ chét; sán & ve. Mình cũng mua thêm 1 lọ thuốc rửa tai cho nó nữa...

Tóm lại là khi thấy mèo của bạn gãi tai xành xạch, 99% là nó bị rận tai, phải tìm cách chữa nhé..

Ai đi làm rồi thì không nói, nhưng những bạn yêu chó mèo mà còn đi học, thì cố gắng tiết kiệm tiền để chăm chó mèo của mình khỏi rận bọ nhé, khốn khổ chúng nó lắm...

Lucy của mình từ hôm qua không thấy gãi nữa... Hí hí, chắc khỏi rồi.

hana04nt

Member
Trời đất.Thảo nào mấy đứa nhà em cũng cứ gãi tai suốt thôi.Chết thật nguy hiểm quá.Em cứ thắc mắc không biết vì sao vì em cón lấy nước chè xanh để lau tai cho mấy đứa nó cơ vì nước chè xanh vừa xát trùng vừa tốt cho da, thế mà vẫn thấy mấy đứa nó gãi.Thì ra la vì nguyên nhân này đây
Chị P cho em xin cái địa chỉ ở Tô Ngọc Vân với nhé.Nếu không tiện thì PM cho em nhé.(thank chị 1000 lần trước)

hangzin

Dịch giả Vietpet
Em cũng hay ngoáy tai cho mèo nhà em. Tai nó không chỉ bị đen ở viền mà có hẳn cục ở trong tai ý. Em phải lấy một cái tăm nhỏ và gỡ thật cẩn thận ra. Lúc đầu nghĩ là cục đất thôi, vì nó tròn tròn đen đen. Nghe chị Phượng nói thì chắc cái cục đấy là cả tỉ con nhền nhện ý chứ. Khiếp quá! Thuốc bán tại phòng khám ấy luôn hả chị. Bà chị cho em cái địa chỉ hoặc số điện thoại của bác sĩ nhé. Cảm ơn bà chị!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Những cái vết đen đốm đốm ý em luôn nghĩ nó là trứng rận, mỗi khi dùng móng tay cạo ra rồi ấn nó thì nó vỡ ra thành màu đỏ, giống như máu khô ấy, thật khủng khiếp... Vì thế khi tắm em luôn phải dùng tay kì kì cho con ở chỗ viền tai và chỗ cằm sát gần vùng miệng, không biết có phải chị Phượng đang nói đến cái đấy không. Hix hix con trai có gắng chờ đến Tết, có $ phải mua cho các con mới được...

ectasy

Member
chị phượng ơi , mèo thì chị có kinh nghiệm rồi. đọc xong mà hết hồn. thế liệu cún có bị giống mấy em miu ko hả chị. đọc xong mà cứ lo lo chị àh. :(

meoluoi8x

Member
mèo nhà em thi ko gãi tai nhưng khi em ngoáy tai cho nó thi thấy mặt nó có vẻ thích lắm ( hay la tại mèo nhà em ngố quá không biet ngứa) từ ngày biet trang web này vào học hỏi các chị mới biết ngoáy tai cho mèo đáy thank các chị nhé

Vladavia

Member
Thế nếu tiêm thuốc chống rận thì có còn cái con "nhền nhện đen đen" ấy nữa ko nhỉ? Các bác sỹ thú y tư vấn giùm với ạ?

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
@ Estasy & cả nhà: Chó, đặc biệt là chó ta, thì nhiều rận tai vô kể- Bác sĩ bảo thế đấy nhé.

Sáng mai mình sẽ gọi điện hỏi cụ thể xem thế nào, vì nếu riêng tiền khám ở đó đã là 300k/ lần rồi.

Nếu có thể chữa riêng về các loại ký sinh trong người mèo chắc cũng khá tốn kém đấy (120k/ liều thuốc), bác sĩ khuyên là ít nhất cũng phải điều trị 2 liều thuốc cơ.

Cái lọ thuốc rửa tai mèo cũng là 65k nữa...

Nhưng đúng là tiền nào của đấy, nói chung là theo cá nhân mình thì không có điểm gì chê trách cả.

Nếu bạn nào có điều kiện khám chữa cho chó mèo, hãy gọi điện đến đặt trước nhé (nếu muốn bác sĩ người Pháp khám). Còn giá cả ở đó thì bác sĩ Pháp & Việt như nhau, nói chung cá nhân mình thấy bác sĩ nào cũng tốt cả...

Điện thoại ở đó là: 04 718 2779 hoặc 04 240 5309 hoặc Hotline: 091 275 4305.

à méo

Member
Bình thường em tòan dùng tay ngoáy tai cho nó :D Nhưng cũng không bẩn lắm đâu cả nhà! :p Chỉ thỉnh thoảng mới thấy tai 2 em ý bị bẩn bẩn một chút, ngoáy xong là sạch liền. Nhất là lúc chúng nó có "người yêu" nhá, sạch từ đầu đến chân nhá :p Không hiểu là nó phải tự giữ vệ sinh sạch sẽ cho anh ý khỏi "chê" hay là chúng tình cảm với nhau đến mức liếm sạch tai cho nhau nhỉ??

Hix hix, ai có chuyên môn nhảy vào cái coi. Mà chị Pumpkin hỏi thử xem có lây sang người không chứ. Em là hay ngủ chung lắm. Không nhìn thấy thật là đáng sợ, sao mà biết là có hay không chứ. Mà chị Pumpkin thử hỏi dùm xem sao mà có, VD như có phải do lúc tắm hay để nước lọt vào tai mà không lau kĩ không.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Không có rận chưa hẳn đã sạch, Sạch tuyệt đối chưa hẳn đã tốt !

Không có rận chưa hẳn đã sạch, Sạch tuyệt đối chưa hẳn đã tốt !

Nhân đây BSGV cũng đề cập tới nuôi mèo nói riêng và pets nói chung, nếu tạo điều kiện quá tốt, quá sạch và chăm sóc quá tuyệt vời với chúng ( Trong tiếng Anh : TOO GOOD, TOO CLEAN, TOO CAREUFULL ! ) thì kết quả có thể ngược lại : con vật mất tính hoà đồng ( SOCIALIZATION ) với tự nhiên, đồng loại và con người, giảm sức đề kháng, chịu đựng và chống đỡ bệnh tật, stress, mất tự tin, quá phụ thuộc vào hoàn cảnh.

Nếu cho hai lựa chọn :

1. Nuôi vật nuôi hãy để chúng hòa nhập tự nhiên ( tất nhiên có giám sát, chăm sóc và phòng trừ dịch bệnh ), có thể chấp nhận chưa hoàn toàn sạch sẽ với chủ nuôi.

2. Tuyệt đối sạch sẽ, không có bất cứ một loại ký sinh trùng gì bằng cách dùng thuốc và hóa chất " phòng và diệt " trên cơ thể chó mèo. Phải chấp nhận những biến đổi tâm lý, tính cách theo bản năng vốn có của chúng.

Thì ta sẽ lựa chọn ra sao ?

Sai lầm lớn nhất của con người là đã lạm dụng, khai thác tự nhiên và xa rời tự nhiên quá đà. Hậu quả khó lường trước !

trang_sun

Member
Theo em nghĩ thì làm gì có cái gì tuyệt đối đúng ko bác sĩ? Mình cố gắng chăm vật nuôi được đến mức gần tuyệt đối đã gọi là quá xuất sắc rồi, em thấy phục chị Phượng thật đấy, chăm lo cho mèo từng li từng tí một, đó cũng là cách thể hiện niềm yêu thương đối với chúng nó. Chứ đến cả người cũng đâu có ai sạch tuyệt đối đâu? Bác sĩ nói thế này em thấy băn khoăn quá? ít nhất tiêu chuẩn cũng phải là sạch sẽ đã thì mới khám chữa bệnh hay làm cái gì khác chứ nhỉ? Như mổ ý, hình như cũng phải làm sạch chỗ mổ mới tiến hành được đúng ko ah? Em có đôi lời băn khoăn thế thôi ah? Chứ em nhắc lại là làm gì có cái gì sạch được tuyệt đối đâu, hì hì!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Bác sĩ Báu ơi,

Nói chung là tùy trường hợp. Như nhà em thì suốt ngày ngủ cùng chúng nó... Em lại có bệnh hay cắn chúng nó nữa (dĩ nhiên là nhè nhẹ thôi), nên em phải cho chúng nó sạch là lẽ đương nhiên bác sĩ ạ. Nếu cứ để chúng nó có rận lại lây ra mình, nghĩ đến 1 ngày đi gặp khách khứa mà lại lên cơn ngứa điên rồ, thì khó xử lắm bác sĩ ơi..

Bên cạnh đó, em vẫn cho chúng nó gần với thiên nhiên, như chơi cá, chơi cây, gặm cỏ... Nhưng em rất không thích chúng nó bị ngứa ngáy bác sĩ ạ.... Bị ngứa cứ gãi tai xoành xoạch thương lắm, rồi lại lây lan ra nhau... Nhất là 2 con mèo mà lây nhau thì khủng hoảng, chữa kiểu gì cũng khó...

anhbob

Member
Mình không biết rận tai có lây sang người không nhỉ? Mình hay cho mèo lên giường lắm, mà nhiều bé lại cứ thích nằm chung với thằng bé con mình. Hồi tháng trước ông xã mình cứ kêu bị rận mèo cắn đỏ cả người nhưng mình thì ko sao(mặc dù bới lông thì ko thấy rận). Chị Pumpkin thử hỏi thêm lần nữa có được ko? Cảm ơn chị trước

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Dạ, em cũng vừa làm việc cùng bác sĩ Mai ở phòng khám rồi..

Tóm lại là mọi người cứ bế mèo hoặc chó đến, và chỉ yêu cầu khám hay chữa tai thôi... Rồi đặt hàng loạt câu hỏi & yêu cầu tư vấn...

Như vậy mình chỉ trả tiền chữa tai thôi, và còn được tư vấn thêm nữa...

Tóm lại kiểu gì cũng sẽ tốn tiền ý mà, nhưng để mèo khỏi ngứa & tránh bệnh cho mình thì... Cắn răng vậy...

à méo

Member
Em đồng ý với ý kiến của bạn trang_sun. Cái gì vô khuẩn quá cũng không tốt, lấy ví dụ từ người mà ra: Ở nhà em mẹ em hay lo bố con ăn uống ngoài đường mất vệ sinh, rồi còn ăn lòng lợn rau sống v.v... Em không phủ nhận mối lo đấy, nhưng mẹ em tình hình là ăn uống sạch quá nên một hôm ăn tí rau sống vào cũng đau bụng, còn bố con em cười hơ hơ :D Em thấy trẻ em nhà quê ý, chúng nó toàn cởi truồng chơi ngoài đường, người lớn đi làm không ai trông, cứ bốc đất bốc cát nghịch thế mà khỏe re, có bị cúm kiếc nhiễm khuẩn đường hô hấp bao giờ đâu ạ! :)
Tóm lại là kết hợp cả 2 thứ. Tắm rửa sạch sẽ, năng vận động, thức ăn đủ chất (cho cả mèo và người), còn lại không cấm chúng nó ăn cỏ cây, bò lăn bò toài ngoài sân những hôm nắng ấm, khoái bắt bướm đuổi chim... Dù sao, nhìn các em mèo tây vì bố mẹ muốn giữ mà suốt ngày đi ra đi vào mấy tầng nhà... thương lắm ạ! :( Có khác gì cảnh chim lồng cá chậu đâu!

Minh_Đức

Mình không biết rận tai có lây sang người không nhỉ? Mình hay cho mèo lên giường lắm, mà nhiều bé lại cứ thích nằm chung với thằng bé con mình. Hồi tháng trước ông xã mình cứ kêu bị rận mèo cắn đỏ cả người nhưng mình thì ko sao(mặc dù bới lông thì ko thấy rận). Chị Pumpkin thử hỏi thêm lần nữa có được ko? Cảm ơn chị trước
thật sự là ko nên cho mèo lên giường, trước nhà mình nuôi 1 con mèo mình rất quý nó nhưng nó đặc biệt sợ tắm, lúc lớn nó bị nhiều con bọ nhỏ nhỏ , mầu đỏ nó nhẩy nhanh lắm từ người con mèo ra đốt mẹ mình nhưhng mình và bố mình thi ko bị đốt, chính bản thân mẹ mình đã bắt được khi nó đang đốt và mình thì bắt được con như thế trên người con mèo.

hana04nt

Member
Mèo có giận(cái con mà nhảy nhảy đấy ạ) là chuyện phải nói là rất bình thường.Cũng như mọi người nuôi chó thì có giận có ve đấy ạ.Thế nhưng mà bây giờ người ta làm ra cái vòng chống rận, thuốc xịt diệt giận(của fay chẳng hạn) hay thuốc tiêm chống các loại giận bọ vân vân và vân vân hàng chục thể loại và phương cách để làm gì ạ nếu như không phải để diệt những cái con nhảy nhảy hút máu gây ngứa đấy ạ.Chả nói ai xa,mèo nhà em trước nó cũng nhảy ra cả đống những cái con đấy đốt lung tung mọi người trong nhà, thậm chí nhảy ra cả chăn của em và mẹ em cơ đấy ạ.
Nhưng thử hỏi tại sao những cái con í nó vẫn sống được?Nếu mình đeo vòng diệt giận cho các em mèo,tiêm thuốc hay phun thuốc diệt giận cho em nó thử hỏi mấy cái con nhảy nhảy đấy nó có còn sống được không ạ?
Còn nói chuyện sợ tắm thì ngay đến nhà em trước đây nuôi em chó nhật muốn tắm cho nó cũng khó chứ đừng nói gì đến mèo là loài cực kì sợ nước.Nhà em nuôi 4 em mèo, đứa nào em cũng tắm hết,sợ cũng phải tắm.Thậm chí có đợt chúng nó nhiều rận quá cách ngày em lại phải tắm 1 lần.Mà lúc đấy thôi rồi thì chúng nó cáo cấu cắn xé gào thét đủ kiều, em thì không khác gì con trâu đầm vật lộn với chúng nó.Nhưng đổi lại thì em được gì?Bọn nó bây giờ chả có lấy 1 con giận nào.

///////////////////

Phu Dung

Moderator
Có lẽ bạn Minh_Đức hơi cả nghĩ rồi. Mình nghĩ "Nhân sinh quí thích chí", cuộc sống chúng ta ngắn ngủi lắm thế nên có thích ngủ chung với mèo hay ôm hôn chó gì thì cứ mạnh dạn mà làm, chỉ cần giữ vệ sinh ở một mức độ vừa phải là OK rồi. Việc mắc bệnh lao là do nhiễm vi trùng Koch chứ chả có liên quan gì đến các bé mèo cả. Vi trùng lao bay lông bông đầy trong không khí chứ không có làm tổ trên lông mèo đâu. Mẫu hậu mình bệnh phổi hơn 20 năm nhưng bà vẫn chơi với mèo, cho mèo ngủ chung cho đến khi bà mất đấy.

Mà mình cũng như Hana, rất ngạc nhiên về cách xử sự của bạn. Nếu nó nhiễm rận hay bọ chét => chữa cho nó; nếu không thích chữa thì tìm người tốt mà cho, hà cớ gì đem nó cho người ta ăn thịt?

Status
Không mở trả lời sau này.