• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kenton : Geneve-Paris-Hanoi.

tran van hoan

Active Member
Anh Hoan chú ý cho Kenton tập bơi xong về phải tắm lại nhé... chả ai biết nước hồ có những gì đâu... cẩn tắc vẫn hơn....
Nhà Mít thì chịu... chả dám cho Bean tập bơi... chó sống chung với người, về tắm lại không hết thì nguy...

Anh ơi chọn chỗ nào nước sạch nhất mới cho nó bơi chứ anh , mà chỗ nước sạch nhất của hồ thì là chỗ dạy theo kiểu bắt mày phải bơi mới được . trước khi bơi mình chải lông trước cho nó sau đó cho nó xuống bơi , nó vùng vẫy dưới hồ thế là bay hết những lông chết còn bám lại trên người .
còn chỗ anh hay tập là không dạy kenton bơi được đâu , và chỗ đó nước cũng bẩn hơn . muốn biết tại sao Kenton bơi được là phải có bí kíp đó anh ạ , chứ như hôm đầu tiên dạy nó bơi là em nản lắm rồi , định thôi không dạy nó nữa nhưng vì cứ mỗi hôm buổi tối ra tập về nhà người ngợm sáng hôm sau hôi lắm ! nó đùa với chó khác đã bẩn rồi xong lại lăn trên bãi cỏ với cả chỗ bãi đất không có cỏ nên vừa bẩn vừa hôi , nên em quyết tâm phải dạy cho nó bơi cho bằng được .
chẳng qua bây giờ nó mới tập bơi chứ như Elfy nó thích bơi rồi cứ sểnh ra lại lao xuống hồ vùng vẫy cho đã .

vanglai213

Active Member
Hôm nay có tí nắng nên cho Kenton ra hồ tập bơi , cho bơi rất lợi là nó vừa rụng được lông chết mà cơ bắp lại phát triển , và cái sướng nhất là buổi tối cho ra bãi cỏ chơi cùng mấy cún khác đỡ bị hôi vì khi tụi nó đùa nhau rãi nhướt của chúng nó cứ bám vào lông có mùi tanh lắm . em ở bắt đầu từ tầng 2 nên Kenton ở dưới tầng 1 , hôm nào mà nó bị nước rãi nhớt của con khác liếm vào lông là sáng hôm sau y như rằng có mùi tanh tanh bốc lên từ dưới tầng 1 . nên em phải luyện cho bằng được môn bơi lội cho Kenton .

Đây là Clip của cháu đang tập bơi , cháu bơi chưa giỏi nên trông rất buồn cười , các bác đừng chê cháu nó bơi kém mà tội nghiệp cháu nó ... hè hè ... :)):)) http://www.youtube.com/watch?v=JFxoFLwxdq4&feature=youtu.be
Công nhận là nhìn con này bơi ngộ ghê ^^ ,Luyện bơi giúp chó tăng thể lực đỡ phải chạy nhảy nhiều, phát triển cơ lách và vai rất tốt ...em cũng thích dậy chó tập bơi mà khổ nỗi không có ao và hồ gần nhà .

Nhưng Em thấy bơi nhiều , nứơc hay vào tai gây viêm tai, mặc dù đã rất cẩn thận nhưng cứ cho đi bơi vài lần liên tục là về bị ngứa tai, bác nào có cách bào khắc phục không ạ ?

Nhưng Em thấy bơi nhiều , nứơc hay vào tai gây viêm tai, mặc dù đã rất cẩn thận nhưng cứ cho đi bơi vài lần liên tục là về bị ngứa tai, bác nào có cách bào khắc phục không ạ ?
nước sông sôối khu vực nhà anh TÙng đã sạch lắm rồi còn vậy, ở HN chắc thối tai hêt.

có mỗi cách là sát trùng ngay sau khi đi bơi thôi ạ. em toàn dùng thuốc đỏ iodin

Mit2011

Member
[animal RESCUE];667142 nói:
nước sông sôối khu vực nhà anh TÙng đã sạch lắm rồi còn vậy, ở HN chắc thối tai hêt.

có mỗi cách là sát trùng ngay sau khi đi bơi thôi ạ. em toàn dùng thuốc đỏ iodin
Chán thật.. VN mình ao hồ là nơi thả nước thải và thả đủ thứ....
Nhà Mít chó ở chung với người nên không dám mạo hiểm... đành cho Bean thất học môn này vậy...
Chó tắm ao hồ xong nên tắm lại bằng nước sạch và dầu tắm dành cho chó (có thể dùng dầu tắm Fay5) nhỏ thuốc vệ sinh tai và mắt... còn vụ tẩy giun cũng phải làm đúng hạn nữa....

.
.

tran van hoan

Active Member
Kỹ năng mới của Kenton vượt qua 3 xe máy không chạm yên

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=_oK6sDVRc-0&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

tuyenllq

Chào anh Bưởi! em thấy con Malinois của anh đẹp quá, anh cho em hỏi nếu muốn mua một con như thế về VN có được ko ạ? và giá khoảng bao nhiêu ạ?

MalinoisVN

Vietpet sponsor
Chào anh Bưởi! em thấy con Malinois của anh đẹp quá, anh cho em hỏi nếu muốn mua một con như thế về VN có được ko ạ? và giá khoảng bao nhiêu ạ?
Nếu bạn hỏi malinois chỉ vì "đẹp" thì bạn tìm mua giống khác đẹp hơn và rẻ hơn nhiều... Biết bao người tốn tiền để có "hàng ngoại" về chỉ vì đẹp thôi, sau đó bỏ bê không dạy dỗ, nuôi dưỡng... cuối cùng thành con chó bỏ đi (cả về khả năng, thần kinh lẫn vóc dáng..)... tốn tiền.. tốn cả công người mua chó hộ...

tummyken

Nếu bạn hỏi malinois chỉ vì "đẹp" thì bạn tìm mua giống khác đẹp hơn và rẻ hơn nhiều... Biết bao người tốn tiền để có "hàng ngoại" về chỉ vì đẹp thôi, sau đó bỏ bê không dạy dỗ, nuôi dưỡng... cuối cùng thành con chó bỏ đi (cả về khả năng, thần kinh lẫn vóc dáng..)... tốn tiền.. tốn cả công người mua chó hộ...
Cho phép em được nói thẳng ,

Chó nào cũng khôn , hàng ngoại cũng chưa chắc đã khôn , nois hàng ngoại không phải là nhất có hơn chỉ là gia phả đời ông tổ , có ai hay hơn ai , nuôi 1 con chó , mình yêu mình chăm nó , dạy dỗ. dù là không bằng ai nhưng tình cảm dồn cho nó thì chắc chả ai bằng mình , có chăng chỉ là chưa biết cách . Bạn ý hỏi đẹp là nhiều khía cạnh , em nuôi Nois cũng mấy con đều đẹp cả , gia phả cả bác thích thì em cho bác xem , nhưng bác bảo với 1 người câu đó thì em cũng chịu , người ta hỏi đẹp là vì giòng Nois . Chó thì chả có con nào bỏ đi cả , ngoài con chó chặt . bác cũng qua thời kỳ nuối chó và chăm chó theo kiểu amateu rồi nên chắc cũng hiểu.

Sori bác , hàng Trung Quốc có phải hàng ngoại không , tại sao nó vẫn đạt chuẩn và có khi còn hơn con của bác , bác nghĩ sao , bác nghĩ EU hơn Trung Của à. Gia phả có thể an tâm mấy anh em mới chơi chó . Còn anh em nhiệt huyết kể cả chó ta lai Nois cũng quý bác ạ.

Sori bác vì em comment thiếu hiểu biết.

Thanks bác.

Mit2011

Member
Cho phép em được nói thẳng ,

Chó nào cũng khôn , hàng ngoại cũng chưa chắc đã khôn , nois hàng ngoại không phải là nhất có hơn chỉ là gia phả đời ông tổ , có ai hay hơn ai , nuôi 1 con chó , mình yêu mình chăm nó , dạy dỗ. dù là không bằng ai nhưng tình cảm dồn cho nó thì chắc chả ai bằng mình , có chăng chỉ là chưa biết cách . Bạn ý hỏi đẹp là nhiều khía cạnh , em nuôi Nois cũng mấy con đều đẹp cả , gia phả cả bác thích thì em cho bác xem , nhưng bác bảo với 1 người câu đó thì em cũng chịu , người ta hỏi đẹp là vì giòng Nois . Chó thì chả có con nào bỏ đi cả , ngoài con chó chặt . bác cũng qua thời kỳ nuối chó và chăm chó theo kiểu amateu rồi nên chắc cũng hiểu.

Sori bác , hàng Trung Quốc có phải hàng ngoại không , tại sao nó vẫn đạt chuẩn và có khi còn hơn con của bác , bác nghĩ sao , bác nghĩ EU hơn Trung Của à. Gia phả có thể an tâm mấy anh em mới chơi chó . Còn anh em nhiệt huyết kể cả chó ta lai Nois cũng quý bác ạ.

Sori bác vì em comment thiếu hiểu biết.

Thanks bác.

Đọc mãi chưa hiểu bạn này muốn gì?

Mit2011

Member
Đọc mãi chưa hiểu bạn này muốn gì? đoạn cuối mới lờ mờ hiểu ra rằng bạn này có nhập chó từ Trung Của... ở CLB Malinois VN không có chuyện phân biệt chó TQ hay EU hay VN.. chỉ có phân biệt là khả năng làm việc của chó bạn đến đâu thôi

Tiện đây xin post lại một tin nhắn trong rất nhiều tin nhắn gửi tới chúng tôi từ những bạn trẻ đang quan tâm tìm hiểu Malinois và câu trả lời của mình... có phần nào có thể giúp bạn hiểu hơn những thắc mắc của mình...

xxxxxxxxxxxxxx nói:
Chào bác.cháu cũng rất thích nuôi nhiều chú cún dù là loài gì cũng được nhưng vì nhà chật nên k nuôi đk những chú chó quá to hay lông dài và vì cháu là học sinh nên góp mãi mới mua được 1 cháu pitbull nhưng cháu vẫn rất thích tìm thêm 1 chú malinois.Chú cho cháu hỏi là mình có nhất thiết phải mua 1 chú nhập mới khôn hay ở Việt Nam cũng được và giá trung bình 1 e khoảng 3-4 tháng thì giá bao nhiêu ak.Cháu thấy e bean nhà bác rất khôn mà cháu thấy VN rất ít ng Huấn Luyện đk như vậy,bác cho cháu hỏi bác là bác tự huấn luyện(cháu thấy bác ra khẩu lệnh bằng tiếng việt) hay là đã đk huấn luyện khi nhập về.nếu đk thì cháu xin bác SĐT để cháu tiện hỏi đk k ak.cám ơn bác.
Chào bạn, mình tạm xưng hô vì chưa biết tuổi của bạn...
Xin trả lời nhanh bạn như sau:
- Nếu bạn nuôi ở nhà chật.. hãy dừng ở 1 con để chăm và dạy nó cho tốt, bạn đã có 1 chó.. giờ muốn thêm malinois sợ khó kham nổi.. tại sao mình nói thế? Malinois nuôi không cầu kỳ nhưng tốn thời gian để dạy vì không dạy thì thành chó vứt đi... Malinois cần 1 ngày ít nhất 15p để vận động và 30p để dạy... bạn là học sinh, có thể 45p-1g hàng ngày sẽ ảnh hưởng đến việc học tập của bạn.
- Chó nhập chưa chắc đã khôn, chó đẻ tại VN chưa chắc đã kém.. quan trọng nhất là mình có dạy dỗ nó đúng mực hay không? Giá trung bình 1 chó con 3 tháng đẻ tại VN khoảng 10tr-29tr tùy gia phả, khả năng làm việc, thần kinh, màu sắc của chó bố mẹ và tố chất, vẻ đẹp, thần kinh của chó con (trong một đàn cũng có giá khác nhau tùy từng con)...
- Bean là chó đẻ ở VN, không phải chó nhập.. gia phả cũng có thể nói dạng thấp (chó bố mất phả).. tố chất chó con thuộc dạng trung bình... để được như thế (huc,, không thể nói là khôn đâu).. chủ và chó hàng ngày đổ mồ hôi (thậm chó cả máu) hàng năm trời (mỗi ngày trung bình gần 1 tiếng) đó... về khẩu lệnh, hiện tại Bean có thể hiểu được các lệnh cơ bản bằng tiếng Việt và tiếng Anh, lệnh còi (siêu âm), lệnh tay và lệnh bằng âm thanh búng tay hay giậm chân...
- Với Malinois, việc chủ tự huấn luyện gần như là bắt buộc, nếu qua trường dạy (VN) chó gần như mất sự vui vẻ, tự nguyện khi làm việc, thực hiện lệnh... mưa dầm thấm lâu, mỗi ngày 1 chút, từ từ ta sẽ thành công... ngoài ra CLB Malinois VN tập hợp những bạn yêu thích HL, cùng hỗ trợ nhau trong việc Huấn luyện, trao đổi kinh nghiệm nuôi dạy Malinois.. nếu bạn có sự yêu thích dòng chó này và thích thú với việc Huấn luyện, bạn có thể theo dõi trên box này hoặc trang FB Malinois VN Group http://www.facebook.com/groups/168291109948292/ và website của CLB Malinois VN http://www.malinois.vn...
Thân

.

tran van hoan

Active Member
Kenton cùng Bạch ngọc

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=VkYoy-pghGw&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

tran van hoan

Active Member
Storm là cô Con gái hậu duệ đầu tiên của Kenton&Elfy được sinh ra tại Hà Nội tròn 4,5 tháng tuổi

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=qdKOhQlT97M&feature=youtu.be[/YOUTUBE]